ผู้เขียน หัวข้อ: ซีวิคใหม่ แรงจัด ซิ่งหลุดโค้งคูเมืองพุ่งชนตึกเอไอเอเชียงใหม่  (อ่าน 16756 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
สภาพนี้Total loss ป่ะครับ...
ไม่น่านะครับ
ถ้าซ่อมไม่ถึง70%ของทุนประกันประกันจะให้ซ่อมครับรถเพื่อนผมcityป้ายแดงยับทั้งคันซ่อมไป3แสนกว่าจะขอคืนทุนประกันไม่ยอมครับ ก็เลยต้องซ่อมไป

ขอบคุณครับ
ขอเสริมอีกนิด แต่ถ้าพวกเกียร์/เครื่องยนต์เสียหาย แบบนี้ไม่ซ่อมออโต้เลยหรือเปล่า
แล้วแต่ประกันด้วยครับ
รุ่นน้องเอา Altis CNG หน้าแบน ไปเสยป้ายคอนกรีตมาเหมือนกัน
พังน้อยกว่านี้เยอะ โดนเฉพาะห้องเครื่อง เท่าๆกับคันในภาพ
ประกันตีเป็น Total loss ครับ ได้ทุนคืนตอนนี้ออก Esport 2014 มาละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
แปลกใจ ทำไมไม่เบรกเลยน้ออ สงสัยกำลังพยายามแก้อาการ เบรกตอนชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2017, 20:43:56 โดย Joii »

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
เคยอยุ่เชียงใหม่เป็นสิบห้าปี เคยสาดโค้งนี้บ่อยๆ (อดีตเชียงใหม่รถไม่เยอะเเบบปัจจุบัน)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
พุ่งมาเหมือนแข่งกับใครมาแต่เหมือนช่วงล่างมันไม่เอาด้วย

ไม่มีใครตายก็บุญแล้ว คืนทุนรถแล้วเอามาจ่ายซ่อมตึกเขาด้วยละ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Skyforce

โค้งนี้กว้างมากๆ แถมมีขอบฟุตบาทซ้ายมือกับเกาะกลางทาสีแดงจาวชัดเจน ถ้าไม่เร็วสุดๆ มันแทบจะหลุดโค้งไม่ได้เลย
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ ttcl

พุ่งมาเหมือนแข่งกับใครมาแต่เหมือนช่วงล่างมันไม่เอาด้วย

ไม่มีใครตายก็บุญแล้ว คืนทุนรถแล้วเอามาจ่ายซ่อมตึกเขาด้วยละ

ผมเลยไปดูคลิปอีกทีตั้งแต่ต้นจนจบว่ามีคันไหนขับเร็วในทางเดียวกับซีวิครึเปล่า

มีน่าสังเกตคันนึง แต่น่าสังเกตเฉยๆนะ ไม่ได้ยืนยันว่าเค้าแข่งกันมา  ;)
คือ เห็นมีขับช้าคันนึง(ไม่เร็ว) ตอนเริ่มต้นคลิปเลย คันสีขาว ขับมาในทางเดียวกับซีวิคแต่อยู่หน้าซีวิค
ขับชลอๆตรงโค้งเหมือนกับคอยมองกระจกหลังรอซีวิค
พอซีวิคผ่านหลังไปปุ๊ป คันขาวกดเบรคทันที (ไฟเบรคของคันขาวติดตั้งแต่ตอนซีวิคผ่านหลังแต่ยังไม่ชนป้าย) และคันขาวก็หักเข้าซ้ายชิดขอบทาง จอดรถแล้วเดินย้อนกลับมาดู แต่คงจะไม่ใช่เพื่อนกัน เพราะถ้าเป็นเพื่อนกันน่าจะรีบข้ามถนนไปช่วย แต่นี่เหมือนกับค่อยๆเดินมาดูเหตุการณ์เฉยๆ โดยไม่ข้ามถนนไป

คิดว่าคนปกติขับรถ ส่วนใหญ่ก็จะมองไปข้างหน้า เหตุเกิดข้างหลังส่วนใหญ่จะไม่รู้ จะบอกว่าได้ยินเสียงโครมชนป้ายเลยจอดลงมาดู ก็ไม่ใช่ เพราะไฟเบรคติดตั้งแต่ยังไม่ชนป้าย แต่ไฟเบรคติดทันทีตั้งแต่ซีวิคผ่านหลัง เหมือนกับว่าคนขับคันขาวคอยมองกระจกหลังอยู่ในเวลานั้น 

ออฟไลน์ Dubee

โค้งนี้หลุดกันบ่อยครับ คุณไม่ไปดูรอยแนวล้อ บนหญ้าบนเกาะกลางอ่าครับ ดูดีๆ มีรอยล้อชัดเจนครับ แสดงว่าคงมีพวกมาเร็วและขี้เหล้าหลวง(เป็นศัพท์ภาษาเมือง แปลว่าพวกดื่มหนัก...คงไม่ต้องบอกนะครับว่าผมอยู่จังหวัดไหน 55+) มีปีนขึ้นอยู่บ่อยๆครับ

จะว่าโค้งนี้ไม่น่าอันตรายเลยครับ เพิ่งมีการขีดสีทาเส้นใหม่ไปเร็วๆนี้ ให้ถูกหลักวิศวิกรรมจราจรมากขึ้นด้วยซ้ำครับ เหตุการณืนีั้คงมาเร็ว ไม่ก็หลับในแหละครับ

ปล. โซนตรงนี้อยู่ในเขตคาบเกี่ยวเมืองเก่า-นอกเมือง ความเร็วตามคูเมืองคือห้ามเกิน 40 กม./ชม. และทางกลวงตริงนี้ความเร็วไม่เกิน 80 กม./ชม. ไม่มีอะไรครับ บอกเป็นข้อมูลให้คนนอกพื้นที่ฟังเฉยๆ

ออฟไลน์ vigger

ผมเห็นซาก Civic Turbo ประมาณ 5 คันละเห็นจะได้ ผมคิดไปเองเปล่าว่าทำไมขับชนเอย คว่ำเอยกันเยอะจัง ไม่ได้เจียมเหล็กบางๆที่หุ้มอยู่เลย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผมเห็นซาก Civic Turbo ประมาณ 5 คันละเห็นจะได้ ผมคิดไปเองเปล่าว่าทำไมขับชนเอย คว่ำเอยกันเยอะจัง ไม่ได้เจียมเหล็กบางๆที่หุ้มอยู่เลย

ผมว่าไม่แปลกนะนะ เปนเพราะคนขับเห็นมันแรงไงคับ ก้เลยซิ่งเต็มที่แบบโนลิมิท ผลก้คือเวลาเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้นมาก้เอาไหนไม่อยุ่ :(

ออฟไลน์ renew

เหล็กบาง แต่ก็ถือว่าปกป้องคนขับใด้

สรุป เอาไม่อยู่ ไม่ประมาณความสมารถตัวเอง

ออฟไลน์ earrt

รถคลาสเดียวกันนี้ รุ่นไหนเหล็กหนากว่าบ้างครับ อันนี้อยากทราบเป็นความรู้จริงๆนะ

ออฟไลน์ palma

พออ่านแล้วก็นึกได้ จริงครับ เคยเห็นเองกับตา พังด้านหน้า ข้าง ขึ้นยานแม่กลับ กทม. เจอแถว นครปฐม  ตั้งแต่รุ่นนี้ออกขายใหม่ๆ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ TheZero

ถ้าโดนเสาไฟ ละก็คงจบไม่สวย ดีที่เฉียวๆ ไป

ปล. ฮาตรงที่ ยังมีคนมาอวยรถกันอีก ทั้งๆ ที่ โค้งนี้ไม่ได้โหดเลย น่าจะเอาอยู่  แต่รถเอาไม่อยู่  (ยกเว้นมันหลับในมา)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2017, 09:14:27 โดย TheZero »

ออฟไลน์ MUK

รถมันแรง เลยเอาไม่อยู่ ผมว่าประสบการณ์คงยังไม่พอไม่ว่ากรณีใดๆ  ไม่รู้ตัวเอง ไม่รู้รถ อุบัติเหตุก็เกิดขึ้นได้ครับ
แต่ก็ยังดีครับที่ไม่มีใครเป็นอะไรมาก  และก็จะได้เป็นสิ่งที่พ่อแม่จะได้รู้ว่า การซื้อรถให้ลูกที่ยังไม่พร้อม นอกจากจะไม่ได้ประโยชน์มากมายแล้ว ยังอาจจะทำร้ายลูกท้างอ้อม เป็นพ่อแม่รังแกฉัน
ขอให้ขับขี่ปลอดภัยกันครับ

ออฟไลน์ CookiE

ขับยังไงของมัน ดีที่ไม่มีผู้เคราะห์ร้าย

CIVIC กับวัยรุ่นนี่ ของมันแรงจริงๆ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ถ้าโดนเสาไฟ ละก็คงจบไม่สวย ดีที่เฉียวๆ ไป

ปล. ฮาตรงที่ ยังมีคนมาอวยรถกันอีก ทั้งๆ ที่ โค้งนี้ไม่ได้โหดเลย น่าจะเอาอยู่  แต่รถเอาไม่อยู่  (ยกเว้นมันหลับในมา)

ใช่คับ โค้งนี้ก็เป็นโค้งปรกติทั่วไปนั่นแหละ แต่เข้าโค้ง 100 ขึ้นไม่ได้หรอก เหมือนบางรีข้างบนว่า ยังไงมันก็ต้องเหยียบเบรกคับผมว่า แต่อิหวิคคันนี้น่าจะมาแรงจัด เลยคุมรถไม่อยู่ เหมือยจะไม่เบรกเลยนะน่ะ ถ้าเบรกก็น่าจะชลอได้บ้าง ???

ออฟไลน์ kiwiwi

อาการมัน over มาแบบนี้ ผมแปลกใจมาก
ถ้า under ยังพอเดาทางได้ว่าลองของ

ออฟไลน์ S6

ผมว่ามาเร็วเกินกว่า 100 ครับ อาจจะถึง 120-140 ในภาพก่อนการข้าม น่าจะเบรคมาแล้ว พร้อมกับจะเลี้ยว แต่มันเกินลิมิตยางรับไหว รถเลยไม่เลี้ยวแล้ว แหกออกไปเลย
เพราะมันมีแรงเฉื่อยจากความเร็วสะสมมาอยู่เยอะ ทำให้พุ่งทะลุไปได้ขนาดนั้น น่าจะมาเร็วเกิน 140 แหงมๆ
เพราะตอนวัยรุ่นผมก็เคยมาแบบนี้เลย ทำให้ต้องไปเรียนในสนามจะได้รู้ลิมิตยาง ลิมิตรถครับ ตอนนั้นรถเละกว่าในรูปนี้ รอดมาได้ก็บุญโขมากๆ บนถนนไม่เร็วแล้วครับ ไปปล่อยในสนามดีกว่า คนอื่นไม่เดือดร้อนด้วย

ออฟไลน์ alpha14

เห็นคนขับแล้วไม่แปลใจเลยห้าวจริงไรจริง งานนี้พ่อแม่อ่วมแน่นอน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เห็นหลายเม้นเลย รถแรงอย่างนั้นอย่างนี้ รถแรงกว่าซีวิคมีตั้งเยอะงี้ไม่แหกโค้งกันทุกวันเหรอ คนขับไม่เกี่ยวเลยว่างั้น 555
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Uzsa

เห็นหลายเม้นเลย รถแรงอย่างนั้นอย่างนี้ รถแรงกว่าซีวิคมีตั้งเยอะงี้ไม่แหกโค้งกันทุกวันเหรอ คนขับไม่เกี่ยวเลยว่างั้น 555

ผมก็ว่าครับ คนขับนี้สำคัญสุดเลย คนขับรู้สมรรถนะรถ รุ้ว่าเท่าไหร่  โค้งที่ยิ่งกว่านี้ ยังขับเข้าได้สบายๆ :) ไม่สนับสนุนให้ขับไวนะครับ เเต่ลิมิตรถนะได้เเน่นอน มันเป็นที่คน

ออฟไลน์ Boycm009

เป็นโค้งที่ดูแล้วไม่มีอันตรายอะไรครับ แต่เกิดเหตุกรณีแบบนี้บ่อยมากสำหรับตรงจุดนี้ น่าจะเป็นที่ตัวคนขับเองน่าจะขับมาเร็วมาก เพราะเป็นทางตรงประมาณ 100 เมตร
ก่อนที่จะถึงทางโค้งตรงนี้ครับ

ออฟไลน์ SM.

เด็กมหาลัย กับการขับรถชน เป็นของคู่กันจริงๆ มีข่าวเสมอๆๆเลย

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
แถมาแหละครับผมว่า คงเข้ามาไว แล้วแถออก

อาจจะรีบไปเคลมประกันหรือเปล่า

ออฟไลน์ Darkart

มาด้วยความเร็ว และรถไม่เข้าโค้ง
รถผ่านเฉียดๆ เสาไฟส่องสว่างเลย
ยังโชคดี ไม่โดนรถและคนฝั่งตรงข้ามครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SuperY

รถคลาสเดียวกันนี้ รุ่นไหนเหล็กหนากว่าบ้างครับ อันนี้อยากทราบเป็นความรู้จริงๆนะ

ฮุนได อีแลนตร้า ครับ  หนากว่าเยอะ

ออฟไลน์ SuperY

<iframe width="560" height="315" src="https://www.youtube.com/embed/nv8JO8reqsw?ecver=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น่าจะขึ้นอยู่กับราคาอะไหล่ด้วยครับ อย่างผมเห็นพวกรถยุโรปชนด้านหน้าไม่เยอะแต่อะไหล่ซ่อมแพงก็ตี total loss แล้ว

แล้วแต่ประกันด้วยครับ
รุ่นน้องเอา Altis CNG หน้าแบน ไปเสยป้ายคอนกรีตมาเหมือนกัน
พังน้อยกว่านี้เยอะ โดนเฉพาะห้องเครื่อง เท่าๆกับคันในภาพ
ประกันตีเป็น Total loss ครับ ได้ทุนคืนตอนนี้ออก Esport 2014 มาละ

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ
 8) 8) 8)

ออฟไลน์ delete

ผมเลยไปดูคลิปอีกทีตั้งแต่ต้นจนจบว่ามีคันไหนขับเร็วในทางเดียวกับซีวิครึเปล่า

มีน่าสังเกตคันนึง แต่น่าสังเกตเฉยๆนะ ไม่ได้ยืนยันว่าเค้าแข่งกันมา  ;)
คือ เห็นมีขับช้าคันนึง(ไม่เร็ว) ตอนเริ่มต้นคลิปเลย คันสีขาว ขับมาในทางเดียวกับซีวิคแต่อยู่หน้าซีวิค
ขับชลอๆตรงโค้งเหมือนกับคอยมองกระจกหลังรอซีวิค
พอซีวิคผ่านหลังไปปุ๊ป คันขาวกดเบรคทันที (ไฟเบรคของคันขาวติดตั้งแต่ตอนซีวิคผ่านหลังแต่ยังไม่ชนป้าย) และคันขาวก็หักเข้าซ้ายชิดขอบทาง จอดรถแล้วเดินย้อนกลับมาดู แต่คงจะไม่ใช่เพื่อนกัน เพราะถ้าเป็นเพื่อนกันน่าจะรีบข้ามถนนไปช่วย แต่นี่เหมือนกับค่อยๆเดินมาดูเหตุการณ์เฉยๆ โดยไม่ข้ามถนนไป

คิดว่าคนปกติขับรถ ส่วนใหญ่ก็จะมองไปข้างหน้า เหตุเกิดข้างหลังส่วนใหญ่จะไม่รู้ จะบอกว่าได้ยินเสียงโครมชนป้ายเลยจอดลงมาดู ก็ไม่ใช่ เพราะไฟเบรคติดตั้งแต่ยังไม่ชนป้าย แต่ไฟเบรคติดทันทีตั้งแต่ซีวิคผ่านหลัง เหมือนกับว่าคนขับคันขาวคอยมองกระจกหลังอยู่ในเวลานั้น
ผมคิดอีกแง่นึงว่า คันนี้อาจจะขับมาปกติ โดยมองกระจกหลังไปด้วย อาจจะเห็นอาการรถคันหลังวิ่งส่ายแบบแปลกๆ อะไรประมาณนี้
เค้าเลยแอบมองมาเรื่อยๆ พอเลี้ยวโค้งก็มองต่อ อ้าว เกิดเหตุจนได้ อะไรปามานนี้มั้งครัช