ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Camry ACV30(ตาเหยี่ยว) กับ Accord G7(ปลาวาฬ) ตัวไหนดีครับ  (อ่าน 9314 ครั้ง)

ออฟไลน์ Flirtzboy

• Newbie
  • *
.....พอดีกำลังมองหารถ D-Segment มือสองไว้ใช้งานอยู่ครับโจทย์คือหลักใช้งานคนเดียว เดินทางบ่อยและแอบขับรถเร็วอยู่นิดหน่อยครับ แฮร่ๆเลยอยากทราบว่าเรื่องข้อดีข้อเสียของสองรุ่นนี้มีอะไรที่ต้องดูแลเป็นพิเศษบ้างและตอนซื้อมีอะไรที่ต้องดูเป็นพิเศษมั้ยครับ จุกจิกมั้ย ทนแก๊สรึป่าว แล้วราคาอะหลั่ยของสองรุ่นนี้ต่างกันมากมั้ยครับ ส่วนเจ้าAccord G7 ถ้าหากเป็นรุ่น 3.0 v6 มีอะไรที่ต้องระวังหรือต้องดูแลเป็นพิเศษมั้ยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ  ;D

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
ผมเคยปวดหัวกับเรื่องนี้มาแล้วครับ อิอิ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=56673.0;topicseen

ถ้าถามผมนะ
ไม่อยากจุกจิก ทนแก๊ส เครื่องกับเกียร์อึด แต่ทรงอาเสี่ยไป ไม่วัยรุ่น-> ตาเหยี่ยว
ช่วงล่างดี ทรงสวย(ผมว่าสวยกว่า G8,G9 อีก) แต่เกียร์พังง่าย -> ปลาวาฬ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2017, 22:26:55 โดย norrarac »

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
g7 ผมว่าช่วงล่างมันแข็งไปหน่อย ขับไม่สบายเท่าไรแต่มั่นใจกว่าตาเหยี่ยว

ถ้าเป็นไปได้เล่นเครื่อง3.0ไปเลยครับ มีซันรูฟ แต่ซดโหดเข้าขั้นปล้นคนขับ ได้มาควรลงแก๊ส

ตาเหยี่ยวขับนุ่มสบายจะน่าสะพรึ่ง เปลี่ยนเลนที่ความเร็วสูงวูบวาบมาก เครื่องเกียร์โบราณแต่ทนทานมาก

ผมเคยใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง7-8ปี ติดแก๊สเอาปีที่4 ไม่เคยไปยุ่งอะไรเกี่ยวกับเครื่องเกียร์เลยนอกจากเช็คระยะตามปกติ

อ่อ ขอติอีกอย่างนึงสำหรับตาเหยี่ยว เบาะคนขับและคู่หน้าสั้นมาก รู้สึกว่าเล่นยกเอาเบาะแบบสหกรณ์ใช้กันตั้งแต่วีออสยันคัมรี่ บ้าจริง

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
ผมกำลังเอา G7 เข้าโครงการ renovate อยู่หลังจากจอดเป็นปีๆ มาเป็นสมาชิก G7 กัลลลล  5555+ นี่เพิ่งให้ช่างติดฟิมล์ใหม่  ชอบ body ครับ รุ่นนี้ ไม่ให้ที่บ้านขายก็ต้องเอามาดูแล

ออฟไลน์ mozart

ตาเหยี่ยวเปลี่ยนโช๊ค จบครับ ใช้ยาวๆด้วย

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
อีกอย่างครับ ลองเข้ากลุ่ม Accord G7 club กับ Camry society ในfacebook ดูครับ จะรู็เลยว่าปัญหาที่เป็นๆกันมีอะไรบ้าง

เท่าที่ผมเป็นสมาชิกทั้ง2รุ่นนะครับ ปลาวาฬ จะมีปัญหามากกว่า ตาเหยี่ยว ครับ หลักๆก็จะมี เกียร์พัง (ช่วงไมล์ 200,000 +/-) ความร้อนขึ้น ดับกลางทาง แต่ๆละคันที่แต่งมาในคลับมันสวยยั่วยวนมากครับ ผมก็ยังตัดสินใจไม่ได้ครับ ยังขับ Altis อยู่เลย ชั่งใจระหว่างขับสบายใจ ยาวๆ ไม่จุกจิก แต่ทรงไม่สวย กับ สวย แต่อาจมีเรื่องซ่อมบ้างครับ อิอิ

https://www.facebook.com/groups/Accord0307club/

https://www.facebook.com/groups/Camrysociety/

ลองเข้าไปดูครับ

ปล. ตาเหยี่ยว ACV30 นี่เครื่องกับเกียร์ ช่วงล่างนี่แทบจะยกมาใส่ตัวใหม่ ACV40 เลยนะครับ เหมือนเปลี่ยนกระดองครับ แต่ราคาถูกกว่าเยอะครับ เลยทำให้น่าสนใจครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
g7 3.0 หลีกให้ไกล ไปให้ห่าง เกียร์ชอบพัง เครื่องชอบเยิ้ม ทานน้ำมันเกินกว่าจะติดแก๊ซให้ประหยัด

ปลาวาฬ เกียร์ออโต้5สปีดทุกรุ่นนะครับ ขับลื่นกว่าCamry 2.0 4สปีดที่จะลากๆ ถ้าได้2.4จะ5สปีด แล้วน่าขับกว่ามาก ประหยัดกว่าเยอะ

2.0มันเหมือน Wish กินน้ำมันเก่งมาก อยู่ในwish 10-11km/litre ถ้า 2.4  ประหยัดกว่าเกิน10% เดินเบาแค่600-700รอบเองครับ เรียกว่านอกเมืองก็แรงในเมืองก็ประหยัดกว่า

ถ้าต้องขับเร็วG7 ผมว่าแน่นกว่า แต่เอาไม่อยู่พอๆกัน
อ้อ acv30เก็บเสียงดีกว่าครับ acv30จะเสียตรงเฟืองเพลาบาลานซ์ที่ติดมากับรถไม่ค่อยทน เผื่อตังไว้1หมื่น ถ้าเปลี่ยนให้เบิกพาร์ทที่ผลิตหลังปี08ครับ  แล้วก็อย่าใช้น้ำมันเครื่องจนเป็นกรด ห้ามใช้น้ำมันเครื่องปลอมด้วย

ผมเห็นเตนท์เอา ACV41 ปีแรกๆไม่ถึง3แสนแล้วนะ ถ้าacv40ก็คง3แสนหน่อยๆ  ถ้าไหวจัดacv40ไปเลย เดาว่างบคุณคงอยู่เท่านี้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมมี Camry 2.4Q acv30 ก่อนไมเนอร์ล้อ 16 ช่วงล่างเดิม เพิ่งใส่ยาง 3ST
นุ่มเงียบสุดๆ รู้สึกลอยๆ ฟีลลิ่งจากถนนเจ้ามาน้อยมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ coolcarrera

G7 3.0 คันผมทะลุ 2 แสนโลไปแล้ว เกียร์ยังไม่พังครับ และก็ยังไม่ออกอาการอะไรนะ เน้นถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยตั้งแต่ขึ้นแสนโล

เครื่องเยิ้ม ซิลรั่วบ่อย อันนี้จริง ชุดซ่อมซ่อมไปไม่นานก็เยิ้มอีก

อัตราเร่งผมว่าก็ดีในยุคของมัน คิดแล้วก็พอๆกับ 1.6-1.8 Turbo ของยุคนี้ แต่อันนี้มาแบบ N/A คือกดแล้วมาเลยไม่ต้องรอ turbo

อัตราการกินน้ำมัน เคยขับกทม-ชลบุรี เรื่อยๆ ได้ 12-13 km/l ครับ อ่านไม่ผิด ระยะทางหารจำนวนลิตรเติมเต็มถัง
แต่ถ้าซัดโหดก็ว่ากันแถวๆ 9-10 km/l ซึ่งอัตรานี้ก็คือกินพอๆกับ ppv ทั้งหลายในยุคนี้เองครับ

ยางแท่นเครื่อง ยางแทนเกียร์ ราคาโหดเพราะของแท้เป็น part นำเข้าจาก USA และ ญี่ปุ่น และต้องเปลี่ยนอยู่เรื่อยๆด้วยนี่สิ

เบรกเดิมๆ มาไวๆ หลอนครับ ถ้าจะเน้นขับเร็วควรทำเบรกเพิ่มก่อนเลย

ช่วงล่าง หน้าย้วยไปนิดเนื่องจากเป็นรถขับหน้าวางเครื่อง v6 หนักหน้าด้วย แต่ก็ยังไม่แย่เท่า camry v6 3.5 รายนั้นจั๊มอะไรทีหน้าจะยวบยาบๆเหมือนรถหน้าหนักมากๆเลย

ลองดูครับ
จะว่าไปก็คิดถึงพวกเครื่อง v6 นะครับ เสียงหวานๆ มานุ่มๆ แต่มองกระจกหลังอีกทีคันอื่นหายไปหมดแล้ว

E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ใช้สบายใจไม่จุกจิกไปแคมรี่เถอะครับ เพื่อนผม G7 เห็นเข้าอู่เป็นบ้านหลังที่สองเลย เดี๋ยวไอ้นั่นไอ้นี่เสีย
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
แนะนำ G7 2.4 นะครับ ตัวท้ายๆ ถ้าไม่ชอบไฟท้ายเบนซ์ก็ตัวก่อนนั้นปีนึงก็ได้ 2.4EL สองแสนต้นๆ เองมั้งตอนนี้

อะไหล่ถูก ซ่อมง่าย เกียร์ไม่ได้เปราะอย่างที่คิด (คันที่จอดข้างๆ รถผมวันนี้ก็ 290,000 แล้ว ยังไม่ยกเกียร์  :-\ คาดว่าเพราะแรงบิดมันไม่สูงเท่า 3.0)

แน่น นุ่ม หนึบ ยางแท่น 6 ตัว หมื่นต้นๆ ติดแก็สตั้งวาล์วง่าย กินน้ำมันไปนิด ทางไกล 11-12 กม./ลิตร

ส่วน Camry... ถ้าขับรถแบบคนแก่อาจจะชอบครับ ส่วนตัวผมคิดว่ามันแต่งไม่ขึ้น ไม่เท่เท่า G7 แต่ถ้า ACV41 นี่ผมซี้ดเลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

ชอบ G7

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
ได้อย่างเสียอย่างครับ
ขับดี แน่น เกาะถนน(กว่า G8 G9 มาก) แต่กระด้างนิดหน่อย ปัญหาจุกจิกพอควร - G7 2.4EL หรือ 3.0 V6 ก่อนไมเนอร์ ล็อตสุดท้ายปี 2005-2006
ทนทาน ไม่จุกจิก ปัญหาน้อยมากถึงที่สุด อะไหล่ถูก แต่ช่วงล่างย้วย ต้องเปลี่ยนโช้คเป็น KYB New SR - ACV30 2.4Q ไมเนอร์ ล็อตสุดท้ายปี 2005
แล้วจะไม่ผิดหวังครับ ทั้งคู่ขับดีกว่า B-Segment ป้ายแดงในขณะนี้อีกครับ โดยเฉพาะการวิ่งทางไกล

ออฟไลน์ coolcarrera

เทียบยากมากครับ ข้าม segment
ตอนนี้มี civic fc 1.8 ได้ขับอยู่บ่อยๆ
พอลงจาก civic มาขับ G7 3.0 อายุ 14 ขวบก็ตกใจ ยังขับดีกว่า c-segment ปัจจุบันอยู่มากครับ

แต่พวก G8 G9 เห็นมีคนบ่นเรื่องการขับขี่อยู่พอสมควร เลยงงอยู่ มันขับแย่ลงกว่า G7 หรือครับ?
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เทียบยากมากครับ ข้าม segment
ตอนนี้มี civic fc 1.8 ได้ขับอยู่บ่อยๆ
พอลงจาก civic มาขับ G7 3.0 อายุ 14 ขวบก็ตกใจ ยังขับดีกว่า c-segment ปัจจุบันอยู่มากครับ

แต่พวก G8 G9 เห็นมีคนบ่นเรื่องการขับขี่อยู่พอสมควร เลยงงอยู่ มันขับแย่ลงกว่า G7 หรือครับ?

G8 ไม่นะครับ แต่ G9 แย่กว่าครับ เคยขับตัวก่อนไมเนอร์มันเบาๆ โหวงๆ จริงๆ ขนาด FC ที่ว่าใช้แพลตฟอร์มปรับมาจาก G9 ยังรู้สึกนิ่งกว่า

เข้าใจว่า G9 ปรับปรัชญาการออกแบบให้เหมือนเป็นรถใหญ่ขับง่ายแบบรถเล็ก ซอกแซกในเมืองได้ แต่ลดความหนักความแน่นลงไปมั้งครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/