ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องแผ่นกั้นห้องสัมภาระท้าย สำหรับ 5 ประตูครับ  (อ่าน 9448 ครั้ง)

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
ผมกำลังชั่งใจอยู่ว่าจะซื้อ แผ่นกั้นห้องสัมภาระท้าย มาติดที่ท้ายรถดีมั้ย (HR-V กับ Jazz) เพราะปกติผมจะวาง Notebook กับเป้ทำงานไว้ท้ายรถตลอด จะได้มีอะไรบังไว้ แต่ก็กลัวว่าอุปกรณ์ชิ้นนี้มันจะเกะกะเกินความจำเป็นไปรึป่าว เนื่องจากทุกสุดสัปดาห์ ผมต้องขนเสื้อผ้าและกระเป๋าเดินทาง 20 นิ้ว 2 ใบ จากคอนโดกลับบ้าน และจากบ้านกลับไปคอนโด

เลยอยากถามพี่ๆที่มีอุปกรณ์ชิ้นนี้อยู่ว่า มันมีข้อดี - ข้อเสีย อย่างไรบ้าง แล้วการใช้งานจริงๆ ระหว่างมีกับไม่มีอันไหนมันสะดวกกว่ากัน และในมุมมองของพี่ อุปกรณ์ชิ้นนี้ถือว่ามีความจำเป็นมั้ยครับ ควรจะซื้อมาติดเพิ่มั้ย และถ้าจะซื้อจริงๆ ผมควรซื้อแบบไหนดีครับ (ตอนแรกจะเบิกศูนย์แต่ของราคา 2 คันรวมกันนี่ หมื่นกว่าบาท มันแพงไป)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
รถสองคันราคารวมกันก็เกินล้านแล้ว
แผ่นกั้นห้องสัมภาระ 2 อัน ราคาแค่หลักหมื่น
หลักล้านยังจ่ายมาแล้ว จะลังเลอะไรกับของแค่หมื่นกว่าบาท
ซื้อมาใช้เถอะครับ

ออฟไลน์ Joii

ผมว่าข้อดีมันคือช่วยลดเสียงรบกวนจากลมด้วยนะครับ กลิ่นด้วยถ้าเอาอาหารไว้ท้ายรถ

ออฟไลน์ Tien.W

มันเป็นแบบ จะใช้ก็ดึงออกมาเกี่ยว เลิกใช้มันก็ม้วนเก็บหนิ ไม่น่าจะเปลืองที่นะครับ

ผมติดตั้งแต่ออกรถ 5 พันกว่าบาท ก็ใช้งานได้ดีครับ ลดแสงสะท้อนจากพื้นห้องเก็บของ สะท้อนขึ้นไปบนกระจก รวมถึง เวลาขนของมีค่าไป ก็วางใจ คนมองไม่เห็นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ลองซื้อใช้ซักอันก่อนก็ได้ รึเปลี่ยนเป็นเอาผ้ามาคลุมดูก่อน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ SaiXaiZai

เสื้อยืดสีดำตัวใหญ่ซักตัว เอาไว้คลุม NoteBook และของมีค่า กันมิจฉาชีพครับ
ผมเอง แผ่นปิดหลังเอาออกเก็บไว้รกบ้านอยู่ครับ แม่บ้านเอาออก เค้าขนของเค้าบ่อย
แล้วเค้าเอากระติกน้ำแข็งสี่เหลี่ยมใส่ไว้ท้ายรถ เวลาซื้ออาหารกลับมาบ้าน มันเก็บกลิ่นและอุณหภูมิดี
ผมไปยุ่งอะไรกับรถเค้าไม่ได้เพราะเธอบ่นเก่ง บ่นยาว 5555555

ออฟไลน์ No Trespassing

ขนาดมาร์ชคันละ 5.4 แสน ยังมีแผ่นกั้นเลยครับ

แผงกั้นห้องสัมภาระท้ายมีแต่ข้อดีครับ

- ช่วยลดเสียงจากประตูบานท้าย
- ช่วยบังสายตาข้าวของในรถจากบุคคลภายนอก เพิ่มความเป็นส่วนตัว
- เอาไว้เวลาจำเป็นช่วงเร่งด่วน เช่น กินข้าว เจ้าแผ่นนี้ช่วยรองอาหารและน้ำดื่มได้ แต่ต้องไม่หนักเกินไปนะครับ (พวกข้าวกล่อง 7-11 ได้อยู่)
- เอาไว้เผื่อวางพวกกล่องกระดาษทิชชู่

จริงๆแผงกั้นของนอกศูนย์ก็มีขาย ลองหาตามเว็บดูครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าวางไว้ล่อหูล่อตา  วันนึงก็โดนทุบกระจก

ออฟไลน์ Yui_nova

• Newbie
  • *
ซื้อแบบใช้ดึงมาเกี่ยวสะดวกดีครับ สามารถถอดออกได้ง่าย นอกจากช่วยบังตาแล้วยังทำให้แอร์ในห้องโดยสารเย็นขึ้นด้วย ของ HRV 2,xxx ของ Jazz 1,xxx ลองหาดูใน Web ครับ จำไม่ได้ ซื้อมานานแล้วครับ

ออฟไลน์ V221

สมควรเป็นอย่างยิ่งครับ ลูกน้องผมกับลูกค้าเคยโดนทุบกระจกเอาโน๊ตบุ้คไป2เครื่องแล้วเพราะวางเอาไว้ในรถมาแล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ismael

มีประโยชนครัช 0 แพง ซื้อของนอกโล้ด จบ ---

ออนไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ขอบคุณทุกท่านครับ สรุปว่าคงต้องจัดไปแล้วหละครับ กำลังหาแบบที่น่าสนใจอยู่ ตอนแรกที่มองๆของศูนย์ไว้ เพราะที่บ้านเค้าชอบให้ซื้อของแท้จากศูนย์ แต่ผมหาดูข้างนอกแล้วหละครับ ถูกกว่าเกินครึ่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2017, 09:01:57 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ประเทศนี้พวกเหี้ยมันเยอะ โจรเกลื่อนแผ่นดิน อย่าไว้ใจครับ
ของหายไม่พอต้องซ่อมรถเปลี่ยนกระจก รออะไหล่อีก

ออฟไลน์ Mighty-X

ไม่เกินจำเป็นหรอกครับ

แค่ลดการเป็นเป้าสายตาของพวกโจรก็คุ้มแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ MRC.BKK

• Newbie
  • *
เพิ่งได้รถมา มองหา แผ่นปิดท้าย HONDA JAZZ อยู่พอดี เลยจัดไปเรียบร้อยหลังจากอ่านกระทู้นี้ ราคาไม่แพงดี T-BOARD HONDA JAZZ ขอบคุณกระทู้นี้ที่ทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้นเพราะชอบวางของหลังรถ จะได้ไปไหนแบบไม่ต้องกังวล สบายใจเลย :D ;D ;D