ผู้เขียน หัวข้อ: จริงหรือไม่ ?  (อ่าน 6415 ครั้ง)

จริงหรือไม่ ?
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 00:35:12 »
จริงหรือไม่ครับที่ก่อนดับรถควรปิด a/c ก่อน
จริงหรือไม่ครับที่เราควรวอมเครื่องก่อนออกเดินทาง ( startทิ้งไว้ก่อน 1-3 นาที )
จริงหรือไม่ครับที่น้ำมัน 91 เขาไว้เติมมอเตอร์ไซด์ไม่ควรเติมในรถยนต์
จริงหรือไม่ครับที่เวลารถติดไฟแดงเราควรเหยียบเบรคในเกียร์ D ไว้ดีกว่าการสับไปเกียร์ N
จริงหรือไม่ครับที่เราต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหลังจากการรันอิน ( 1000 โล )
น้ำมันแบบไหนดีกว่ากันครับระหว่าง แก็ส 95 กับ E20 (ข้อดี-ข้อเสีย)
ถ้ามีที่จอดรถให้เลือก 3 แบบอะเลือกแบบไหนกันครับ
1.จอดในร่มแต่มีโอกาสโดนขี้นก
2. จอดในร่มแต่มีโอกาสโดนหนูกัดสายไฟ + ขี้จิ้งจก
3. จอดตากแดด
อาจจะถามเยอะไปยังไงรบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Gopz

• Sr. Member
Re: จริงหรือไม่ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 00:47:12 »
จริงหรือไม่ครับที่ก่อนดับรถควรปิด a/c ก่อน << ไม่เคยทำขับมาหลายคันละไม่เคยแอร์เสียเลยซักที
จริงหรือไม่ครับที่เราควรวอมเครื่องก่อนออกเดินทาง ( startทิ้งไว้ก่อน 1-3 นาที ) << start เสจ็ดวิ่งเลย
จริงหรือไม่ครับที่น้ำมัน 91 เขาไว้เติมมอเตอร์ไซด์ไม่ควรเติมในรถยนต์  << เติมตลอดมาสองแสนโลละ
จริงหรือไม่ครับที่เวลารถติดไฟแดงเราควรเหยียบเบรคในเกียร์ D ไว้ดีกว่าการสับไปเกียร์ N << อันนี้แล้วแต่สถานการณ์ ถ้าติดนานๆกดเกียร์P
จริงหรือไม่ครับที่เราต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหลังจากการรันอิน ( 1000 โล ) << ไม่เคย
น้ำมันแบบไหนดีกว่ากันครับระหว่าง แก็ส 95 กับ E20 (ข้อดี-ข้อเสีย) << อันไหนถูกสุดเติมอันนั้นนะผม

:D :D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 00:59:50 »
กรุณาบอกเล่าเนื้อหาที่ต้องการถามในหัวข้อกระทู้ด้วยครับ
จะได้ไม่ต้องเสียเวลากดเข้ามาอ่าน
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 01:10:31 »
จริงหรือไม่ครับที่ก่อนดับรถควรปิด a/c ก่อน
>>> ไม่จริงครับ รถใหม่ๆ ก็แอร์ออโต้ทั้งนั้นครับ จริงๆ รถวอลโว่อายุเกือบๆ 20 ปี ที่บ้านผมใช้อยู่ก็แอร์ออโต้ละครับ ไม่เคยเปิดปิด a/c ก็ไม่ได้พังบ่อยกว่าปกติแต่อย่างใดครับ ถ้าเทียบกับแอร์บิดมือของ W124 ที่ผมใช้อยู่อีกคัน

จริงหรือไม่ครับที่เราควรวอมเครื่องก่อนออกเดินทาง ( startทิ้งไว้ก่อน 1-3 นาที )
>>> จริงครับ รถที่บ้านผม ตั้งแต่ W124 อายุ 25 ปี ไล่มาจนใหม่สุด คือ S60 2013 และ Mazda 3 Sky ทุกคัน ล้วนแล้วแต่มีระบบวอร์มเครื่องยนต์ในขณะเครื่องยนต์ยังเย็นอยู่ทั้งสิ้นครับ โดยถ้าเครื่องยังเย็นอยู่ รอบเดินเบาจะถีบไปอยู่ระราว 1,500 รอบ จนถึงเกือบๆ 2 พันรอบครับ โดยเฉพาะคันมาสด้าจะมีสัญลักษณ์ขึ้นเลยว่าเครื่องยังเย็นอยู่ ถ้าการสตาร์ทแล้วออกรถเลยไม่ส่งผลต่อการสึกหรอของเครื่องยนต์ ผู้ผลิตคงไม่ทำระบบนี้มาให้เมื่อยตุ้มแน่ๆ

จริงหรือไม่ครับที่น้ำมัน 91 เขาไว้เติมมอเตอร์ไซด์ไม่ควรเติมในรถยนต์
>>> แล้วแต่สเปคที่ทางผู้ผลิตกำหนดมาครับ อย่าง Mazda 3 Sky เติม 91 ไม่ได้ก็คือไม่ได้ครับ แม้ว่ามันจะแพงกว่า E85 ที่เติมได้ก็ตามทีครับ

จริงหรือไม่ครับที่เวลารถติดไฟแดงเราควรเหยียบเบรคในเกียร์ D ไว้ดีกว่าการสับไปเกียร์ N
>>> จริงครับ เรื่องนี้ หาดูได้ในยูทูปแชลแนล Engineering Explained ครับ เขาได้อธิบายเรื่องนี้ไว้อย่างละเอียดเลยครับ

จริงหรือไม่ครับที่เราต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหลังจากการรันอิน ( 1000 โล )
>>> ถ้าเป็นรถสมัยก่อนใช่ครับ แต่ปัจจุบันไม่ต้องแล้วครับ ทั้งนี้ แล้วแต่ผู้ผลิตกำหนดครับ หลังๆ มา ผมไม่เห็นรายไหนกำหนดให้มีรันอินพันโลแล้วนะครับ

น้ำมันแบบไหนดีกว่ากันครับระหว่าง แก็ส 95 กับ E20 (ข้อดี-ข้อเสีย)
>>> ถ้าเป็นผมจะเลือกที่ E เยอะที่สุดที่รถรองรับได้ครับ เนื่องจากเวลาเผาไหม้พวก E เยอะๆ สะอาดกว่า เขม่าน้อยกว่าครับ ปัจจุบัน W124 ที่บ้านผม ก็เอาไปติดคิท E85 + เปลี่ยนท่อยางทั้งคันเพราะไม่อยากติดแก๊ส เติม E85 ทุกถังมา 7 หมื่นกว่าโล ยังปกติดีอยู่ครับกับเครื่องลูกเดิมของเค้า

ถ้ามีที่จอดรถให้เลือก 3 แบบอะเลือกแบบไหนกันครับ
2. จอดในร่มแต่มีโอกาสโดนหนูกัดสายไฟ + ขี้จิ้งจก
อาจจะถามเยอะไปยังไงรบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
>>> ใน 3 ข้อ ผมเลือกข้อ 1 ครับ เพราะอย่างเก่งก็โดนแค่สี และขี้นกถ้าไม่ปล่อยไว้นานล้างทันก็ไม่เป็นไรครับ ส่วนหนูกัดสายไฟนี่งานหยาบได้ ไฟฟ้ากับรถ ผมไม่อยากให้รวนครับ ส่วนจอดตากแดด นานๆ ภายในกรอบ เปลี่ยนยากกว่าทำสีใหม่รอบคัน ซึ่งยังไงก็ต้องทำอยู่แล้ว สมมติใช้รถ 10 ปี ไม่มีคนสนใจเรื่องสีหนาสีบางแล้วครับ เพราะมันด้านหมดทั้งคันแล้ว  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2017, 01:12:20 โดย kreaninw »

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 01:31:47 »
แล้วแต่ครับ ผมคิดว่าตอนสตาร์ทมันอาจกินกำลังเครื่องแต่เอาจริงๆรถมันไม่ได้สตาร์ทพร้อมกับแอร์มันหน่วงเวลาแอร์ได้ ที่ปิด A/C ก่อนคงมีเรื่องเดียวคือกลิ่นอับครับ

ตอนสตาร์ทใหม่ๆดูการเร่งแซงเทียบกับรถที่เครื่องร้อนๆวิ่งมานานๆน่าจะเห็นข้อแตกต่างได้นะครับ ดีเซลอาจจะควันดำเลย มันแล้วแต่นะครับขับออกไปเลยก็ได้แต่ผมว่าขับแบบรอบต่ำไปเรื่อยๆน่าจะโอเคกว่า

ไม่น่าเกี่ยวนะครับ อเมริการู้สึกมีอ็อกเทน 85 ขายอยู่เลยปัจจุบัน

อันนี้ถ้าจอดนานมากแน่ๆ N ก็ได้นะครับ แต่ถ้าทำทุกๆแยกที่ติดไม่นานแล้วเคลื่อนไม่ควรสลับ

อยากเปลืองก็ทำได้ครับ ความสบายใจ แต่ผมไม่ทำ

E20 มาตั้งแต่ซื้อจน 6 ปีกว่าแล้ว ไปเติม 95 ไม่เห็นมีอะไรต่างเลยครับเลย E20 ตลอด มียัด E85 ไปบ้างอันนี้ต่างจริงๆเรื่องอัตราเร่งติดเท้ามากๆ แต่กินน้ำมันมากเช่นกัน

จอดที่ร่มครับ เลือกขี้นกดีกว่า หนูมันกวนตีนเกิน นกนานๆมาครั้ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 02:21:22 »
เรื่องเกียร์ N ไป D สาระสำคัญจริงๆคือไม่ควรสับ D-N บ่อยๆเพราะแรงดันน้ำมันในเกียร์ที่เปลี่ยนไปๆมาๆมันจะทำให้เกียร์เสื่อมเร็วครับ
ถ้าเจอรถติดแบบไหลๆไปเรื่อยๆก็เข้า D แล้วเหยียบเบรคไว้  หรือถ้าเจอจังหวะที่แน่ใจว่ารถติดไม่ขยับแน่ๆก็ใส่ N แล้วดึงเบรคมือไว้ก็ได้ ป้องกันการเผลอปล่อยเบรคแล้วไหลไปชนคันหน้า
ไม่ต้องไปซีเรียสขนาดว่าเข้า N ไม่ได้เลยเดี๋ยวเกียร์พังแน่ อะไรประมาณนั้นครับ......

ปล.ผมเห็นด้วยกับท่านข้างบนนะครับ ว่าแยกถามที่ละประเด็นดีกว่า อาจจะทะยอยถามไปวันละเรื่องก็ได้ และใส่หัวข้อเป็นเรื่องๆให้ชัดเจนก็จะได้ประโยชน์เวลามีคนมา search ตามหัวเรื่องได้ด้วย
ถามหลายๆอย่างพร้อมๆกันในกระทู้เดียวตอบทีนึงก็ยาวเหยียด แถมเนื้อหามันแตกกระจายไปหมดจับประเด็นได้ลำบาก.............

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 02:28:46 »
ผมทำประจำครับเป็นการไล่ความชื้นในระบบแอร์ ใครจะทำหรือไม่ทำก็แล้วแต่เลย

ผมทำตลอดโดยเฉพาะตดเครื่องครั้งแรกของวันหรือเครื่องเย็นจะทำครับ

ข้อนี้ผมคิดว่าไม่เกี่ยวนะครับ ดูที่รถเราเองดีกว่าว่ารองรับน้ำมันอะไรบ้าง

แล้วแต่บุคคลครับ แต่ถ้าติดไฟนานผมจเข้าเกียร์ ว่าง มากกว่าครับ

อันนี้แล้วแต่ความพอใจเจ้าของรถแล้วกันครับ แต่ผมไม่ทำอิอิ

ส่วนตัวคิดว่าดีทั้งคู่ครับ รถบางคันเติม E20 ไม่ได้ก็มีครับ ส่วน แก็ส 95 รถเครื่องเบนซิลส่วนมากก็เติมได้หมดนะครับ (เติมE20ใช้คุ้มดีนะครับ)

เลือกข้อ 1 ครับ ขี้นกอาจจะเจอหรือไม่เจอก็ได้ (แต่ถ้าเจอจุดที่นกชอบขี้แบบเยอะๆก็หาที่จอดใหม่เถอะครับ555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2017, 02:30:42 โดย Tedjung84 »

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 08:18:12 »
- แล้วแต่ตัวบุคคลอะครับ ของผมคือปิด a/c หลังจากที่จอดแล้วโดยบิดน้ำยาแอร์ไปจนสุดและเปิดพัดลมแรงสุดทิ้งไว้จนกว่าจะลมที่ออกมาจะไม่มีไอเย็น แล้วค่อยปิดพัดลมปิดระบบไฟทุกอย่าง ทิ้งให้เครื่องเดินเบาสักพักและดับเครื่อง

- ต้องบอกว่าปล่อยให้เครื่องมีอุณหภูมิทำงานที่เหมาะสมดีกว่าครับ ปกติสตาร์ทแล้วรอบมันจะสูงเหมือนเครื่องมันจะเร่งนิดๆ พอมันร้อนระดับนึงแล้วรอบจึงลงมาปกติ ผมจะรอใหรอบมันลงมาแล้วค่อยเข้ากียร์ขับออกไป

- 91 นี่ เขาเหลือไว้ให้รถเก่าหรือรถที่ต้องใช้น้ำมันชนิดนี้นะครับ ส่วนตัวผมว่า 91 ไม่มีอะไรสู้ 95 และ e20 ได้เลย ยิ่ง e85 ยิ่งไม่ต้องไปพูดถึง

- ก็เหยียบไว้ครับ ถ้าติดไม่นาน ถ้านานค่อยผลักไป N แล้วขึ้นเบรกมือ

- ถ้าเจ้าของรถอยากสบายใจ แคร์เรื่องนี้ ก็เปลี่ยนได้ครับ แต่ผมมองว่าไม่จำเป็นแล้วเพราะน้ำมันที่เติมมาตอนแรกมีคุณภาพในระดับนึงเลย

- โซฮอล 95 ให้ความร้อนสูงกว่า e20 วิ่้งประหยัดกว่า e20 นิดหน่อยแต่เผาไหม้แล้วไม่หมดจดเท่า e20 ฮะ (แก๊ส 95 มีภาษีและเก็บกองทุนน้ำมันจำนวนนึงเลยนะครับ ส่วน e20 จำไม่ได้แน่ชัดว่าภาษีถูกมากหรือไม่ก็ได้อุดหนุนจากกองทุนน้ำมันลิตรละบาทนิดๆ ตรงนี้ไม่ชัวร์ต้องเช็คเพิ่มครับ)

เลือกแบบ 1.จอดในร่มแต่มีโอกาสโดนขี้นก ครับ เป็นผมจะหาผ้ามาคลุมก็แก้ปัญหาได้ระดับนึงละครับ
ส่วนจอดตากแดดหรือเสี่ยงหนูกัดนี่ ผมไม่อยากเสี่ยงจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 08:50:51 »
จริงหรือไม่ครับที่ก่อนดับรถควรปิด a/c ก่อน <<<<ปิดเพื่อให้ลมไล่ความชื้นให้ตู้แอร์ไม่มีกลิ่นอับกลิ่นเหม็นเปรี้ยวในอนาคต
จริงหรือไม่ครับที่เราควรวอมเครื่องก่อนออกเดินทาง ( startทิ้งไว้ก่อน 1-3 นาที ) <<<ควรทำเพื่ออุ่นเครื่องให้รถพร้อมก่อนใช้งานไล่ตั้งแต่น้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์น้ำมันอื่นๆไหลวนในระบบให้พร้อม
จริงหรือไม่ครับที่น้ำมัน 91 เขาไว้เติมมอเตอร์ไซด์ไม่ควรเติมในรถยนต์ <<<ไม่ครับ อยากเติมอันไหนก็เติม แล้วแต่เรา
จริงหรือไม่ครับที่เวลารถติดไฟแดงเราควรเหยียบเบรคในเกียร์ D ไว้ดีกว่าการสับไปเกียร์ N <<<แล้วแต่กรณีครับ ถ้าจอดนานก็ไม่ได้จอดทางลาดเอียงใดๆ ก็เข้า N ถ้าจอดแปปเดียวก็ D+เหยียบเบรค
จริงหรือไม่ครับที่เราต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหลังจากการรันอิน ( 1000 โล ) <<<แล้วแต่ครับ
น้ำมันแบบไหนดีกว่ากันครับระหว่าง แก็ส 95 กับ E20 (ข้อดี-ข้อเสีย)<<< แล้วแต่ครับ ทั้งคู่มีทั้งข้อดีและข้อเสียไปในตัว
1.จอดในร่มแต่มีโอกาสโดนขี้นก <<< ถ้าใส่ผ้าคลุมก็ไม่โดน ถ้าไม่ใส่ก็อาจจะโดน
2. จอดในร่มแต่มีโอกาสโดนหนูกัดสายไฟ + ขี้จิ้งจก <<< ถ้าจอดใกล้หลอดไฟยังไงก็โดนขี้จิ้งจก ส่วนหนูต้องดูว่าแถวบ้านมีหนูไหม
3. จอดตากแดด <<<โดนแดดเต็มๆๆร้อน พลาสติกเริ่มกรอบ สีเริ่มซีดจาง

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 09:28:32 »

- เอาไว้ไล่ความชี้นในระบบครับ ก่อนถึงที่หมายก็ปิด A/C แล้วเปิดพัดลมเบอร์ 2 พอถึงก็ปิดพัดลม แล้วดับเครื่อง

จริงหรือไม่ครับที่เราควรวอมเครื่องก่อนออกเดินทาง ( start ทิ้งไว้ก่อน 1-3 นาที )

- ก็มีส่วนนะครับ

แต่จริงๆวอร์มเครื่องหน่ะไม่เท่าไร ผมเน้นวอร์มระบบเกียร์มากกว่า ให้โซลินอยด์ฉีดน้ำมันไปทั่วๆก่อน แล้วค่อยๆออกตัวครับ

- มอเตอร์ไซค์ที่บ้านทุกคัน ใช้ E20 ครับ ไม่เคยเติม 91 ซักที

- ถ้าไม่เกิน 3 นาที ผมใส่ D แล้วเหยียบเบรค แต่ถ้าดูแล้วติดนานจนคลอดลูกได้ ก็ N + เบรคมือครับ

- จริงครับ สมัยนี้ไม่ต้องถ่ายแล้วครับ รวบยอดไปหมื่นกิโลเมตรได้เลย

แต่สำหรับผมยังยึดความเชื่อดั้งเดิมอยู่ เพี่งเปลื่ยนน้ำมันเครื่อง + ไส้กรองที่พันกิโลเมตรแรก

ผมยึดความสบายใจของตัวเองเป็นหลักครับ

- แล้วแต่รถครับ ถ้าโรงงานระบุอันไหน ก็ใช้อันนั้น

ผมเลือกจอดในร่มแต่โดนขี้นก เพราะสามารถหาวิธีป้องกันได้ เช่น ผ้าคลุมรถ หรือ อะไรก็ได้ที่ช่วยป้องกันครับ

ที่สนามบินเพื่อนผมยอมจอดลานตากแดดเพราะถูกกว่าจอดบนตึก แต่คันละนี่ดูไม่จืดเลย รถใหม่ป้ายแดงปีเดียวไฟหน้าเหลืองอย่างเห็นได้ชัดครับ

ออฟไลน์ blade

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 09:32:06 »
กรุณาบอกเล่าเนื้อหาที่ต้องการถามในหัวข้อกระทู้ด้วยครับ
จะได้ไม่ต้องเสียเวลากดเข้ามาอ่าน
ขอบคุณครับ
จะให้ตั้งคำถามทั้ง 7 ข้อ ในหัวข้อเลยหรอครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 10:21:10 »
ขอบคุณครับ
จะให้ตั้งคำถามทั้ง 7 ข้อ ในหัวข้อเลยหรอครับ
ขอบคุณครับ
ต้องเล่าด้วยหรอครับ ถามไม่ได้หรอ ถ้าอยากรู้ขนาดนั้น PM ไปถามเค้าเลยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 10:41:51 »
ตามหลักแล้วควรจะมีรายละเอียดคร่าวๆบางส่วนของคำถาม ในหัวกระทู้บ้าง

ข้อ1,2,4 จริง

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 11:28:40 »
จริงรึเปล่าไม่รู้แต่ผมทำหมดทุกข้อแล้วแต่สะดวก รถก็ยังไม่เห็นเป็นไร

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 11:36:35 »
น่าจะตั้งหัวข้อกระทู้ให้นำไปเข้าคำถาม ให้สั้นแต่ชัดเจน เช่น สงสัยความเชื่อเกี่ยวกับ"วิธีการใช้รถยนต์ให้ถูกต้อง" ตามนี้ครับอะไรแบบนี้

สรุป จขกท. ตั้งหัวข้อไว้ สมาชิกท่านอื่นดราม่ากันเอง หุหุ

เขาบอกว่าเป็นการไล่อากาศชื้นหลังเปิด A/C นานๆ อันที่จริงตอนเปิดแอร์ตอนแรกก็ควร A/C off  เพื่อไล่อากาศก่อน / ผมว่าทำๆไปเถอะครับ ทำจนชินก็ดีเอง เหมือนเป็นการเช้คว่า เอ้ะ อุปกรณืเราทำงานถูกต้องใหมนะ? ไม่งั้นแอร์มือหมุนผมเชื่อว่าร้อยละ 70 ไม่ทำอ่ะ...มันก็ไม่พังนะ

ระบบเผ่าหัวเทียนหรอครับ รถเก่าน่าจะต้องทำนะ Izuzu ผมทำนะ แต่ตั้งแต่ผมขับ Vios ปี 08 ไม่ทำอีกเลยครับ สตาร์ท ปุ้บเข้า D เลย

ไม่จริงครับ นโยบายไหนเนี่ย!!! (แต่ตั้งแต่มี 91 มาตลอดชีวิตก็ไม่เคยเติม91 ใส่รถตัวเองเลยนะครับ ไม่ 95 ก็ลงมา E20,E85 เลย)

อันนี้จริงครับ(ตามระยะเวลาการติดไฟนะ) เช่น สำหรับผมถ้ารู้ว่าจะติดเกิน 1 นาที จะสลับไปใช้ เกียร์ N แล้วเหยียบเบรคมือ แต่ที่แน่ๆ การสับเกียร์บ่อยจะทำให้ฟันเฟืองเสียดสีกัน (แต่ยังไม่เคยเจอเกียร์พังครับ)

อันนี้ก็ไม่เห็นว่าจำเป็นครับ แต่ควรเปลี่ยนทุกครั้ง หลัง 10,000 กิโลครับ 

ผมว่า E20 ดีกว่าเพราะราคาถูกกว่าครับ ถ้าจะเติม แก้ส 95 ผมจะไปเติม เบนซิน 95 เลยราคาแก้ส กับ เบนซิน 95 ไม่หนีกันเกิน 500 ครับ ถ้าเครื่องเสียหรอ ด่ามัน!!! จะทำมาให้เติมทำไม  >:( (เฉพาะรถเดิมที่เขาทำให้เติมได้จากโรงงานนะครับ)

ส่วนตัวผมขอเลือก ข้อ2ครับ ข้อ3สำหรับประเทศไทยร้ายแรงสุดๆสำหรับรถไฟฟ้าท่วมคัน หนูยังแก้ได้ วางยามัน!!! ส่วนจิ้งจกต้องทำใจผมยังไม่มีวิธีแก้ครับ

[/quote]
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 12:16:41 »
ขอบคุณครับ
ขออภัยครับ ด้วยความที่ว่าเป็นเว็บบอร์ดของรถยนต์จึงทำให้ผมลืมคิดไปว่าคนอาจจะสับสนว่าผมถามเกี่ยวกับอย่างอื่น รบกวนท่านช่วยแนะชื่อกระทู้ที่ควรด้วยครับ

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 13:48:53 »
  - ควรทำเพื่อไล่ความชื้นในตู้แอร์ครับ
  - ไม่ถึง Start ทิ้ง  แต่ไม่ควรใช้รอบสูงแต่แรกครับ  กรณีเผื่อน้ำมันเครื่องยังวิ่งไม่เต็มระบบ
 - สมัยก่อนก็ใช้ 91  ทุกวันนี้ก็ยังใช้ 91 ออกเทนต่ำ ติดไฟง่ายครับ
 - ปกติเข้า N ดึงเบรคมือ   ป้องกันเหยียบเบรคนานแล้วเท้าล้า รถไหลไปชนคันหน้า
 - รถใหม่ไม่จำเป็น  แต่รถที่ Overhaul เครื่องมา  ถ้าไม่ชัวร์ระยะห่างของชิ้นส่วนต่างๆ ควรทำครับ
 - No comment
 - แบบ 1 ครับ แดดทำร้ายชิ้นส่วนพลาสติก, หนูก็ร้ายเกินไป เดี๋ยวกัดสายไฟขาด รถวิ่งไม่ได้

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 18:24:11 »
จริงหรือไม่ครับที่ก่อนดับรถควรปิด a/c ก่อน -ผมกดปุ่ม Auto ทุกครั้งเลย เพราะเราเปิดคอมเพรสเซอร์แอร์ตลอดไม่เคยปิด
จริงหรือไม่ครับที่เราควรวอมเครื่องก่อนออกเดินทาง ( startทิ้งไว้ก่อน 1-3 นาที ) -สตารท์เสร็จแล้วเช็คของมีค่าตัวเองภายใน 45 แล้วไปเลย
จริงหรือไม่ครับที่น้ำมัน 91 เขาไว้เติมมอเตอร์ไซด์ไม่ควรเติมในรถยนต์ -จริงครับ เพราะจำความได้ว่า รถโฟล์ค พาสสาท มือสอง พ่อเราจับเติมโซฮอล91 ตลอดเลย จนเครื่องพัง แล้วไม่เติมอีกเลย เข็ด!
จริงหรือไม่ครับที่เวลารถติดไฟแดงเราควรเหยียบเบรคในเกียร์ D ไว้ดีกว่าการสับไปเกียร์ N -เขาNตลอดเลย
จริงหรือไม่ครับที่เราต้องเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหลังจากการรันอิน ( 1000 โล ) -ไม่เคย ไม่รู้เลย
น้ำมันแบบไหนดีกว่ากันครับระหว่าง แก็ส 95 กับ E20 (ข้อดี-ข้อเสีย) -G95 ครับ เพราะ มันวิ่ได้ไกลกว่า แต่กินกว่า E20 นิดหน่อย
Ans. จอดในร่มแต่มีโอกาสโดนขี้นก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2017, 18:28:22 โดย สาวก Volkswagen »
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ james99

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2017, 18:31:21 »
ไม่มีความคิดไหน ถูกหรือผิด ทั้ง100%หรอกครับ

ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ การรับรู้ ความคิด และความต้องการของแต่ละคน แตกต่างกันไป ปัญหาโลกแตกเถียงกันไม่จบ

รถใครรถมัน เงินใครเงินมัน เสียก็จ่ายกันเองไม่มีใครมาช่วยเราจ่าย หาคำตอบที่ดีที่สุดของตัวคุณเองให้ได้ครับ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 06:37:23 »
หลากหลายแนวคิดจริง ๆ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 13:38:53 »
จริงหรือไม่ครับที่เราควรวอมเครื่องก่อนออกเดินทาง ( startทิ้งไว้ก่อน 1-3 นาที )การอุ่นเครื่อง ไม่จำเป็นต้องติดเครื่องยนต์จอดอยู่กับที่ครับ
ผมจะติดเครื่องประมาณ 30 วินาที ให้น้ำมันเครื่องฉีดไปเคลือบกระบอกสูบ แล้วก็จะขับช้าๆ ในหมู่บ้าน กว่าจะถึงถนนใหญ่ อุณหภูมิก็ขึ้นถึง 7x องศา ( วาล์วน้ำเปิดที่ 85 องศา )

จริงหรือไม่ครับที่น้ำมัน 91 เขาไว้เติมมอเตอร์ไซด์ไม่ควรเติมในรถยนต์ เขาที่ว่า คือใครครับ อิอิ
จริงหรือไม่ครับที่เวลารถติดไฟแดงเราควรเหยียบเบรคในเกียร์ D ไว้ดีกว่าการสับไปเกียร์ N ติดไม่เกิน 60 วินาที ผมใช้เกียร์ D ดึงเบรคมือ
ถ้านานเกิน 60 วินาที ผมใช้ N ดึงเบรคมือ ไม่เหยียบเบรคแช่ ไฟเบรคจะได้ไม่แยงตารถข้างหลัง

น้ำมันแบบไหนดีกว่ากันครับระหว่าง แก็ส 95 กับ E20 (ข้อดี-ข้อเสีย)มันก็มีดีกันคนละแบบ E20 ไอเสียสะอาดกว่า
 95
เติมในรถเดิมๆ 95 จะแรงกว่า E20
แต่ถ้าจูนเครื่องใหม่ เน้นความแรง รถคันเดียวกัน เติม E20 จะจูนได้แรงกว่า เพราะค่าอ๊อกเทนสูงกว่า ต้านทานการชิงจุดได้ดีกว่า 95

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2017, 19:50:18 โดย bravo »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2017, 19:05:49 »
เอารถเก่าที่สุดตอนนี้มี2คัน 6-7ปีทั้งคู่

1.ไม่เคยทำ ยังปกติดี
2.ทำบ่อยไม่เห็นเป็นอะไร แต่ปกติจะประมาณ1นาที
3.ไม่รู้สิ ไม่เห็นจะต่าง เมื่อก่อน91เพียวตลอดด้วย
4.ผมว่าดีกว่า แต่ถ้ามันเกิน100วิ ผมใส่N+เบรกมือ
5.อีกคันเปลี่ยน อีกคันไม่เปลี่ยน
6.ผมว่า95 แพงกว่าแต่ไม่รู้สึกอืด และเหมือนจะได้ระยะทางมากกว่าเล็กน้อย
7.จอดในร่มโดนขี้นกละกัน ดูแย่น้อยสุด แต่ก็พยายามออกมาดูถ้าว่าง เช็ดให้เร็วจะดีที่สุด

ออฟไลน์ frosty

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2017, 12:01:01 »
- ผมทำแบบนี้มาตลอดตั้งแต่ mitsu champ อ่ะครับ

- ผมทำแบบนี้มาตลอดตั้งแต่ mitsu champ อ่ะครับ
- แถมตอนออกจากบ้าน ยังคลานๆ ไปเรื่อยๆ อีกครับ

- ไม่จิงครับ เติมได้ทุกรถล่ะครับ ที่รถมันรองรับ

- ไม่รู้ครับ ผมเข้า n ดึงเบรคมือ ถ้ามันนานเกิน 1นาทีครับ เพราะผมเมื่อย

- ไม่รู้ครับ ถ้ามอไซต์ผมเปลี่ยนเดือนละครั้ง รถยนต์ 4เดือนครั้งครับ ไม่สนเลขไมล์ครับ
- จริงๆ เปลี่ยนตาม book service ก็ได้ครับ มันประหยัดเงินดี แต่ถ้ามีกำลังทรัพย์ก็เปลี่ยนก่อนได้ครับ

- อะไรที่เติมแล้ว วิ่งได้ไกลสุด แล้วราคาต่อหน่วยถูกสุด ก็อันนั้นครับ ไม่มีตายตัว ขึ้นอยู่กับนิสัยการขับขี่แต่ละคน
- ของผม GSH91 ดีสุด (95ก็ดีกว่าอีก แต่ราคาต่อหน่วยแพงกว่า)

- ข้อ 2 ครับ ฆ่าหนูมันง่ายกว่าครับ