ผู้เขียน หัวข้อ: จำเป็นเปล่าครับที่ยางรถยนต์ปีเก่ากว่าต้องถูกกว่าปีปัจจุปัน  (อ่าน 4627 ครั้ง)

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
ผมไปเปลี่ยนยางที่ร้านยางแห่งหนึ่งแถวหน้าโรงบาลศรีธัญญา ถนนติวานนท์ นนทบุรี
เปนยางมิชลิน 3ST 215 60 16 ปี /2016 สัปดาห์ที่36 ราคายางเส้นละ 4400 บาท เปลี่ยนสี่เส้น
และอีกประมาณเดือนกว่าๆๆ เอาอีกคันไปเปลี่ยน ร้านยางแถวนครปฐม ยางมิชลิน 3 ST 215 60 16
ปี 2016 สัปดาห์ที่ 37 ราคาเส้นละ 3700 บาท เปลี่ยนสี่เส้น
ผมสงสัยว่าทำไมราคาถึงต่างกันมากครับ ทั้งๆๆ ที่ยางแทบจะหมือนกันต่างที่สัปดาห์ผลิตครับ
หรือผมโดนร้านแรกเอากำไรมากไปปล่าวครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
คงแล้วแต่โปรฯ แล้วแต่ช่วงเวลาของแต่ละร้านมั้งครับ บางร้านเขาอยากโล๊ะสต๊อกยางเก่าก็กระหน่ำลดราคาเอา
ต้นปีที่แล้วเห็นร้านนึงแถวนครปฐมเหมือนกันนี่ล่ะจัดโปร Goodyear Asymmatric 2 ยางระดับรุ่น Top ซื้อ 2 แถม 2 ผมตามมาซื้อไม่ทันยังเสียดายถึงทุกวันนี้เลย

ออฟไลน์ Sit: )

ปกติแล้วยางข่ามปีถูกลงเพราะคนขายก็จะระบายของ หรือ บางทีได้ราคาดีมาจากรายใหญ่
แต่ในช่วงเวลาเดียวกัน ราคายางมีต่างได้ถ้าซื้อคนละแหล่ง ก่อนซื้อนอกจากถามราคา ควรถามปีด้วยครับ
จะได้ไม่โดนเอาเปรียบ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ปกติติวานนท์ยางยนต์ก็ราคาค่อนข้างถูกแล้วครับ   แต่ร้านที่นครปฐมเขาอาจจะลดราคาแบบแทบไม่เอากำไรเพื่อระบายของ ก็แค่นั้นเอง

คงแล้วแต่โปรฯ แล้วแต่ช่วงเวลาของแต่ละร้านมั้งครับ บางร้านเขาอยากโล๊ะสต๊อกยางเก่าก็กระหน่ำลดราคาเอา
ต้นปีที่แล้วเห็นร้านนึงแถวนครปฐมเหมือนกันนี่ล่ะจัดโปร Goodyear Asymmatric 2 ยางระดับรุ่น Top ซื้อ 2 แถม 2 ผมตามมาซื้อไม่ทันยังเสียดายถึงทุกวันนี้เลย

ร้านนี้ก็ค้างสต็อคนะ  น่าจะยางปี14 ผมก็ดูอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2017, 13:46:13 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ pongsak_877

• Sr. Member
ก่อนจะเปลี่ยนยางควรสืบราคากลางมาก่อน แล้วโทรไปถามราคา เช็คสัปดาห์ยางให้ดี แค่นี้ก้ไม่โดนฟันแล้ว

ถ้าจู่ๆมุ่งไปร้านยางเลยก็เรียบร้อยโดนฟัน

ออฟไลน์ basboths

ขอชื่อร้านยางแถวนครปฐม หน่อยครับ ตอบมาทาง inbox ก็ได้ครับ :)

ออฟไลน์ tvm

คณเล่นเอาราคาจากคนละร้านคนละช่วงเวลามาเทียบกันมันจะได้คำตอบไหมครับ
บางทีเขาก็อาจจะมีสต๊อกเหลือจนต้องล้างสต๊อก แต่อีกที่อาจจะไม่มีของต้องวิ่งไปเอามาจากยี่ปั้ว ฯลฯ ต่างกรรมต่างวาระ
ขนาดร้านเดียวกันคนละล๊อตราคายังต่างกันเลย
ปล. ผมก็ชอบยางรุ่นนี้ จะเปลี่ยนแต่ละทีมีเช็กพอสมควร บางทีรอแปปๆ มีโปรประหยัดลงอีกครับ

ออฟไลน์ ttcl

ก่อนจะเปลี่ยนยางควรสืบราคากลางมาก่อน แล้วโทรไปถามราคา เช็คสัปดาห์ยางให้ดี แค่นี้ก้ไม่โดนฟันแล้ว

ถ้าจู่ๆมุ่งไปร้านยางเลยก็เรียบร้อยโดนฟัน

ผมพึ่งมีประสบการณ์มา  :)

เร็วๆนี้ ผมไปกับเพื่อน รถเพื่อนผมไปเปลี่ยนเป็น bridgestone จากตัวแทนจำหน่าย (cockpit) ขับเข้าไปเลย ที่ร้านมียางเก่าข้ามปี ราคาของยางปีใหม่ของตัวนี้คือล้อละ 6,900 แต่เจ้าของร้านเห็นว่ามีเหตุว่าต้องเปลี่ยนแน่ๆ ขับออกมาอีกไม่ได้ เลยบอกว่ายางข้ามปีลดให้ล้อละ 500 บาท (ไม่ห่วงเรื่องคุณภาพยางข้ามปี แต่น่าจะได้ลดมากกว่านี้ถ้าโทรเข้าไปถามก่อน ไม่มีของใหม่ซะด้วย มีแต่ราคาตั้งไว้ แล้วเพื่อนผมมีธุระ รอให้ร้านวิ่งไปเอายางไม่ได้)

ช่วงเวลาใกล้เคียงกัน รถผมก็เปลี่ยนเป็น goodyear asym3 โทรสอบถามเช็คราคาหลายร้านทั้งติวานนท์ วงเวียน22 และตัวแทนจำหน่าย (eagle store) ปรากฎว่าซักพักตัวแทนจำหน่ายโทรกลับมาบอกว่ามียางปี 16 สัปดาห์ที่ 38 กับ 43 และให้ราคามาถูกกว่าทั้งติวานนท์และวงเวียน22

ราคายางปีใหม่ล้อหน้า 225/40/18 ล้อละ 10,500 / ถ้าปี16 สัปดาห์ 43 เหลือ ล้อละ 5,900
ราคายางปีใหม่ล้อหลัง 265/35/18 ล้อละ 16,600 / ถ้าปี16 สัปดาห์ 38 เหลือ ล้อละ 9,000

ไม่รู้ว่าตั้งราคาที่ฉลากให้ดูแพงเข้าไว้รึเปล่า 555 แต่ยังไงๆราคาที่ลดมาแล้วก็ถูกกว่าติวานนท์และวงเวียน22 ผมเลยเปลี่ยนที่ตัวแทนจำหน่าย eagle store เลย เพราะที่ศึกษามา ยางข้ามปี ไม่มีข้อเสียหากเก็บรักษาถูกวิธี

ทางท่านเจ้าของกระทู้ ครั้งหน้าลองโทรสอบถามหลายๆร้านครับ เช็คราคาดูว่ายางใหม่ราคาเท่าไหร่ และหากร้านไหนบอกว่ามียางข้ามปี ก็ต่อราคาเค้าไปได้เลยครับ
แต่ครั้งนี้ก็ซื้อมาแล้ว คิดซะว่าได้ราคาถูกจากร้านที่นครปฐมมาเฉลี่ยต้นทุนครับ อย่างที่ท่านบนๆบอกไว้ ร้านที่ขายถูก อาจต้องการระบายของ ยางมิชลิน 3st ผมก็ใช้อยู่ในรถอีกคัน เป็นยางที่คุณภาพดีครับ นุ่มเงียบ ใช้ให้สบายใจดีกว่าครับ  :)

ออฟไลน์ SM.

ถ้าปกติ ก็ควรเป็นแบบนั้นครับ เพราะต้องระบายของเก่าออกก่อน

ออฟไลน์ Devil13

ยางมีอายุการใช้งาน และจะเสื่อมไปตามกาลเวลา
ยาง 2 ปีจะซื้อ 3 แถม 1
ยาง 3 ปีจะซื้อ 2 แถม 2 (ถ้าจำไม่ผิด)
ฉนั้นยางเก่า ราคาถูกกว่ายางใหม่เป็นเรื่องปรกติครับ

ออฟไลน์ tiger12r

สงสัยจะอ้างอิงตามราคา ยางพาราไทย  8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ bravo

ถ้าตั้งราคาเท่ากัน คุณจะซื้อยางเก่าหรือยางใหม่ล่ะครับ

ออฟไลน์ Guy y

เเล้วเเต่โปรร้านครับ
วันนี้ผมเพิ่งไปเปลี่ยนยางมา ที่ cg0-400
yoko fleva v701 195 50 55 15 เหลือเส้นละ 2650 เองครับ เเต่เป็นยางปี 16
ส่วน re003 เส้นละ 2990 ปกติครับ ยางปี 17

เเถมมีโปร 0% 10 เดือน ซึ่งปกติ cg ได้เเค่ 6 เดือน

เเล้วเเต่ร้านครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ ismael

ขอชื่อร้านยางแถวนครปฐม หน่อยครับ ตอบมาทาง inbox ก็ได้ครับ :)

ร้านอะไรครับ ข.ด้วยครับ
:)

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
ปสก ตรง หา Hankook V12 235/40r18 เจอร้านนึงในเวป ราคา 4 เส้น 12600
โทรไปถาม บอกเหลือสองเส้น ยางปี 16 ขายเส้นละ 2900
ไปถึงเหลือ 2 เส้นจริงแต่เปนปี 2014 เค้าลดให้เหลือ 2000 เชคดูเล็บจิก ยางยังนิ่มเลยจัดมา
อีกสองเส้นไปได้ที่ติวานนท์ ยาง 2017 ราคา 3500
เปนการเปลี่ยนยางขอบ 18 ที่สี่เส้นราคาพอกับขอบ 15

ออฟไลน์ Siemens

• Jr. Member
  • **
ร้านนครยนต์ การยาง สาขาที่ 1

ออฟไลน์ Barracuda

ผมเปลี่ยนยาง ยี่ห้อ รุ่นนี้ไซด์ ปี17 นี้เลย ลองสังเกตุอีกเรื่อง ดูที่ผลิตด้วยครับ เพราะผมย้ำร้านยางแถวติวานนท์ว่าขอยางที่ไม่ผลิตที่จีนนะ ลองหาข้อมูลดูเกี่ยวยางรุ่นนี้มีของจีนด้วยครับ

ออฟไลน์ Darkart

แต่ที่โปรโมชั่น ของร้าน และปีของยาง ระบายยางที่เหลือออกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันมีโปรหรือเปล่า
เพราะร้านยางส่วนใหญ่ราคาไม่หนีกันมาก อย่างเก่นสุดๆ500/เส้น ต้องดูดีๆ ดูเยอะๆ