ผู้เขียน หัวข้อ: ที่แค่ 25 ตรว. จะทำบ้าน 3 ชั้นที่ชั้นล่างเป็นโรงรถจอด 2 คันได้ไหมครับ?  (อ่าน 21010 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ที่แค่ 25 ตรว.

1. จอดรถได้ 2 คัน

2. มีห้องเกม ไว้แทงพูล วางของสะสม ร้องเกะ

3. มีห้องน้ำ

4. มีบันไดขึ้นชั้น 2

ชั้น 2 เป็น living room ครัว ชั้น 3 เป็นห้องนอน ซักรีด

พอได้ไหมครับ

มีใครทำบ้านที่ชั้นล่างอุทิศเป็นที่จอดรถทั้งหมด ชีวิตขึ้นลงบันไดกันลำบากไหมครับ?

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

น่าจะได้นะครับ townhouse สองชั้นทั่วไป จะอยู่บนพื้นที่ประมาน 15-20 ตรว ยังมี พื้นที่พอสำหรับ ที่จอดรถ ห้องนั้งเล่น ห้องครัว 25 ตรว ถ้าเปนที่หน้ากว้าง อาจจอดสองคันคู่กันได้เลย
ส่วนข้อเสียของการเอาครัวไว้ชั้นสองหลักๆเลยคือ ต้องยกถังแก๊สขึ้นชั้นสองเวลาแก๊สหมดครับ

งั้นคงต้องใช้ถังกะปุ๊กลุก 7 กก. ครับ รวมน้ำหนักถัง 17 กก. น่าจะขึ้นบันไดไหว (หรือเปล่า?) 5555

ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
รูปร่างพื้นที่เป็นยังไงครับ กว้างxลึก
ถ้าลึกก็ใช้รูปแบบตึกเต็มพื้นที่ทำรางน้ำดีๆ ชั้นล่างก็ยังใช้ได้สบายๆ
ถ้ากว้างก็ควบคุมทิศประตูดีๆครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ MUK

ทำที่จดรถแบบสองชั้นไปเลยครับ จะได้มีพื้นที่ ได้อีกครับ

รูปร่างพื้นที่เป็นยังไงครับ กว้างxลึก
ถ้าลึกก็ใช้รูปแบบตึกเต็มพื้นที่ทำรางน้ำดีๆ ชั้นล่างก็ยังใช้ได้สบายๆ
ถ้ากว้างก็ควบคุมทิศประตูดีๆครับ

เป็นสี่เหลี่ยมจตุรัสครับ

ผมก็นั่งนึก ๆๆๆ ว่าบันได้มันจะอยู่ยังไงว้าาา

ทำที่จดรถแบบสองชั้นไปเลยครับ จะได้มีพื้นที่ ได้อีกครับ

ผมเคยคิดครับ แต่มันจะไม่ค่อยสะดวก แถมยิ่งสูงขึ้นไปอีก ขึ้นบันไดเมื่อยเลยครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

เป็นสี่เหลี่ยมจตุรัสครับ

ผมก็นั่งนึก ๆๆๆ ว่าบันได้มันจะอยู่ยังไงว้าาา

ถ้าจตุรัส 10x10 ม. สวยๆเยอะแยะเลยครับ ทำเต็มพื้นที่เลย
ที่จอดรถใช้ 5x5 เมตรก็พอ 2 คันพอดีๆได้

ผมลองคิดคร่าวๆกับตำแหน่ง พอดีเจอรูปนี้ตรงใจผมเลยหละ  :)

เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

งั้นคงต้องใช้ถังกะปุ๊กลุก 7 กก. ครับ รวมน้ำหนักถัง 17 กก. น่าจะขึ้นบันไดไหว (หรือเปล่า?) 5555

ขอบคุณนะครับ

นอกจากน้ำหนักแล้วยังมีขนาดอีกครับ ถ้าต้องยกถังขนาดปรกติ เวลายกขึ้นลง ถ้าคนยกไม่แข๊งแรงอาจต้องเหวี่ยง หรือแกว่งถังช่วย อาจกระแทกบันได หรือผนังบริเวณนั้นอีก ถังปุ๊กลุ๊กก็อาจช่วยได้

ส่วนของซักล้างก็เช่นกันนะครับ ถ้าซักแล้วตากที่ชั้นสาม ก็คงไม่มีปัญหา แต่ถ้าต้องแบกตะกร้าใสาผ้าซักแล้วลงมาตากชั้นล่างก็อาจมีเจอปัญหาเช่นกัน

ผมมองว่า ย้ายครัวกับซักล้างไว้ชั้นล่าง แล้ว เอาพูล ห้องเกม คาราโอแกะ ของสะสมไว้ชั้นบนน่าจะเวิคกว่า เวลาไปช๊อปปิ้งซื้อผักผลไม้จะได้ไม่ต้องถือของขค้นบันได(น่ากลัวตรงที่เวลาถือสองมือจะไม่มีมือจับราวแล้วจะมองขั้นบันไดไม่เห็น โอกาศพลาดสูงกว่าปรกติ)

ออฟไลน์ SM.

เห็นตึกแถวบางแห่ง ก็จอดรถในบ้านกันนะครับ บางแห่งก็ยื่นๆออกมาหน่อย ก็ทำประตูยื่นออกมาตาม

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
อย่าลืมเรื่องระยะร่นด้วยนะครับ
ลิงค์ระยะร่น
เหลือพื้นที่ใช้จริง อาจจะแค่ 7x7   , หรือ 6x6  เว้นแต่ว่าข้างบ้านใจดีเซนยินยอม
สมมุติ
สองข้างทึบหมดเลยไม่มีช่องแสง ก็ได้กว้าง 9 เมตร  ทีนี้เหลือความลึก ร่นหน้า 2-3เมตร  ร่นหลัง 2เมตร  เหลือ 9x6
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ Buffy

ได้แน่นอนครับ อย่างถูกใจ หากสนใจจริงๆ ผมเป็นสถาปนิก ติดต่อหลังไมค์มาได้ครับ

edit หน่อยน่ะครับ จะหาว่าหางาน
ผมหมายถึง สนใจจะสร้างจริงๆ ผมให้คำแนะนำตามประสาเพื่อนร่วมบอร์ดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2017, 16:12:19 โดย Buffy »