ผู้เขียน หัวข้อ: +++ ปรึกษาเรื่องโช๊คอัฟหน่อยครับ +++  (อ่าน 10967 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
+++ ปรึกษาเรื่องโช๊คอัฟหน่อยครับ +++
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 20:30:49 »
พอดีใช้ Altis 1.8E 2004(หน้าหมู) อยุ่ครับ รถอายุเยอะ 13ปี แต่วิ่งไม่เยอะมาก 18x,xxx km ครับ วิ่งดีไม่มีปัญหาครับ คงใช้อีกยาวครับคันนี้
แต่พอดีว่าจะทำช่วงล่างใหม่ครับ อยากให้เกาะถนนกว่านี้ครับ มีโช๊คแนะนำมั้ยครับ ที่ราคาไม่แรงมาก
ตอนแรกเล็ง Kayaba New SR ไว้ครับ แต่ราคาค่อนข้างแรง 4ต้น ประมาณ 20,000บาท ไม่ทราบว่ามีตัวไหนที่หนึบๆกว่าของเดิม แต่ราคาไม่แรงบ้างครับ

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
Re: +++ ปรึกษาเรื่องโช๊คอัฟหน่อยครับ +++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 20:45:57 »
monroe reflex ครับ 4 ต้น 7-8 พัน

Re: +++ ปรึกษาเรื่องโช๊คอัฟหน่อยครับ +++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 21:05:15 »
monroe reflex ครับ 4 ต้น 7-8 พัน

งั้นถ้าเทียบกับ Kayaba Excel-G ล่ะครับ เห็นราคาน่าจะพอๆกันครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 21:38:25 »
SR เป็นโช๊คอีกระดับ ถ้างบถึงเล่นเลยคับ

ส่วนตัวผม คันต่อไป ผมคงใส่ SR แน่นอน

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 22:14:15 »
Altis 2004 คือก่อนหรือหลังไมเนอร์ครับ
เคยได้ยินว่า altis โฉมนั้นก่อนไมเนอร์โช๊คยังไม่ลงตัว แต่พอไมเนอร์แล้ว มีการ finetune ให้ดีขึ้น

ถ้ารถเดิมก่อนไมเนอร์ เบิกโช๊คเบอร์หลังไมเนอร์ใส่ก็น่าจะดีขึ้นนิดนึงละ สปริงก็มีส่วนครับใช้มานานแล้วมันจะล้า จะใส่ของใหม่หรือของแต่งมีให้เลือกเยอะ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 22:27:12 »
Altis 2004 คือก่อนหรือหลังไมเนอร์ครับ
เคยได้ยินว่า altis โฉมนั้นก่อนไมเนอร์โช๊คยังไม่ลงตัว แต่พอไมเนอร์แล้ว มีการ finetune ให้ดีขึ้น

ถ้ารถเดิมก่อนไมเนอร์ เบิกโช๊คเบอร์หลังไมเนอร์ใส่ก็น่าจะดีขึ้นนิดนึงละ สปริงก็มีส่วนครับใช้มานานแล้วมันจะล้า จะใส่ของใหม่หรือของแต่งมีให้เลือกเยอะ

ไมเนอร์รอบแรกครับ 2004 Altis รุ่นนี้มีไมเนอร์อีกรอบ 2006 ก่อนเป็นหน้าแบนครับ แต่ไม่รุ้ว่ารอบผม finetune รึยังครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 22:39:14 »
ใช้รุ่นเดียวกับเลยครับ ผมอัลติส 1.6 E AT โช๊คเดิมนุ่มและย้วย ขับเกิน 80 เจอทางเป็นคลื่นก็เริ่มต้องผ่อนแตะเบรคแล้วครับ ขับหยอดลูกระนาดเบาๆ เด้งดึ๋งๆ 3 รอบถึงจะอยู่ โดยส่วนตัวผมใช้สตรัท Monroe Reflex ครับ ราคาอาจจะแรงหน่อย 16000 บาท ตอนนั้น ใส่แล้วคนละเรื่องเลยครับ ปัจจุบันนี้เข้าโค้ง 150-160 ไม่เสียวแล้ว (แต่ต้องดูความลึกของโค้งด้วยนะครับ) แน่นหนึบขึ้น แต่ยังคงนุ่มอยู่ แต่จะเอาไปเทียบกับโช๊ค KYB New SR ผมว่าสตรัท Monroe ยังหนึบสู้ KYB ตัวนี้ไม่ได้จริง แต่นุ่มกว่าครับ และเมื่อเป็นสตรัท มันก็สามารถปรับขึ้นลงได้ละเอียดระดับ มม.

ส่วนโช๊ค Monroe Reflex อันนี้ของหน้าหมูชุดนึง 4 ต้น 6000 บาทครับ รวมใส่ รวมตั้งศูนย์ ความหนึบก็หนึบกว่าของเดิมๆติดรถมากพอควร และหนึบกว่า Excel-G ครับ แต่ข้อเสียของโช๊ค Monroe Reflex คืออายุสั้นครับ ของผมที่ว่าเป็นสตรัท  ใช้ได้แค่ 5 หมื่น กม. กับ 3 ปี ก็รั่วแล้ว แต่ประสิทธิภาพสำหรับผม คุ้มเงินครับ เพราะราคาแพงกว่าโช๊คศูนย์นิดเดียว แต่สมรรถนะดีขึ้นมาก

สนใจเข้ากลุ่มไลน์อัลติสด้วยกันไหมครับ ถ้าสนใจหลังไมค์มานะครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 22:54:54 »
มายืนยันอีกเสียงว่า monroe reflex ไม่ทนครับ
ใส่ acv41 อยู่ ต้นหลังซ้ายแตกตั้งแต่3เดือนแรก ตอนนี้ปีนิดๆ หน้าซ้ายดังอีกแล้ว แต่ยังไม่แตก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 23:06:44 »
   ถ้าอยากได้ฟิลลิ่งเดิมๆ ใช้ของ 0 หรือ Excel g หรือ monroe ก็ได้ครับ แต่ถ้าอยากเปลี่ยนฟีลที่ไม่ย้วยแม้ความเร็วไม่สูง  new sr น่าใช้กว่า ผมใช้กับ city อยู่ครับ ที่คนขายมักบอกว่าดีกว่าของ 0 หน่อย ผมจับอาการไม่ได้ เลยเหมารวมเอาเองว่า ถ้าเกรดระดับราคาพอๆกันก็เหมือนกัน (3ตัวบน) เลยกลัวไม่จบนะครับ จะไปสตรั้ทก็เกินพออีกละ แค่ new sr ก็พอเพียงแล้วครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 00:25:24 »
คุณภาพก็ตามราคาของมัน แต่ถ้าจะไปถึง SR แนะนำว่าไปเพิ่มไปดูสตรัทเลยจะดีกว่า อย่างจูนเนอร์คอนเซ็ปนี่ราคาไม่ได้แพงกว่า SR ซักเท่าไหร่เลย แต่ผมไม่แน่ใจว่ามีตรงรุ่นหรือป่าว ถ้าไม่มีต้องไปดู H-drive เลย แต่ถือว่าประสิทธิภาพดีกว่า SR แยอะ ถือว่าที่จ่ายเพิ่มไปคือค่าสปริง เพราะ SR ยังต้องใช้สปริงเดิมติดรถ และไม่ต้องกลัวกระด้างจนทนไม่ไหว เพราะมันปรับแข็งอ่อนได้

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 07:00:59 »
สตรัทถูกๆกับ โช้คดีๆ เลือกโช้คดีๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ siwakorn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 07:23:46 »
คำถามตรงใจผมมากเลย อยากจะถามมานาน ตอนนี้ผมก็มี altis 1.6e 2003 อยู่คันนึง สปริงหลังมันล้าหมดแล้วนั่งหลังสามคนที่รถดูเชิดๆเลยครับ มีโอกาสผมว่าจะเบิกสปริงใหม่ทั้งหน้าหลังมาจับกับ new sr นี่แหละครับเอาทีนึงให้จบๆเลย ไม่รู้ที่บ้านเห็นราคาแล้วจะยอมไหม 555

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 07:46:48 »
ทำไมสตรัท KYB ไม่นิยมครับ

รู้ว่าทำ แต่ทำไมในไทยไม่นิยมกัน ไม่เข้าใจอะ

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 08:01:17 »
ลองดูสตรัท blox หรือ gab se ไหมครับ ปรับสูงต่ำได้ แต่ปรับหนืดไม่ได้ ราคา หมื่นกลางๆ แต่ผมไม่ทราบว่ามีรุ่นจขกท.รึเปล่านะครับ
ส่วนตัวผมไม่เคยลอง แต่เห็นราคาถูกกว่า sr นิดหน่อย แถมได้ทั้งโช๊คทั้งสปริงใหม่

ออฟไลน์ AnUt^_^

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 08:03:38 »
Excel G ครับ ราคาไม่แรง คุณภาพใช้ได้

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 09:18:06 »
จขกท อยากได้ฟิวช่วงล่างแบบไหน
ชอบนุ่มอยู่ หนึบขึ้นนิดๆ
Monroe Reflex
Excel G

ขยับขึ้นมาอีก หนึบขึ้นชัดเจน นุ่มน้อยลง
Blox
Gab HE
Kayaba New SR

เน้นแน่น หนึบ นุ่มน้อยไม่เกี่ยง
สตรัทปรับเกลียว มีหลายยี่ห้อ หลายราคา ตั้งแต่ 2x,xxx - 5x,xxx

หนึบด้วย นุ่มด้วย Full performance
ก็มีให้เลือกตั้งแต่ 5x,xxx - 1xx,xxx

เลือกตามงบเลยครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 11:10:58 »
ผมว่า  excel G  พอ                เก็บเงินไว้เปลี่ยนอย่างอื่น   

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2017, 19:39:57 »
ผมใช้ KYB Excel-G ในรถมาสด้า 2
ใช้ทดแทนโช๊คเดิมที่หมดสภาพ ก็พอได้ เพราะมันไม่ค่อยหนึบ
แต่ถ้าจะให้แนะนำ จ่ายแพงขึ้น เล่น RS จะขับดีกว่าครับ