ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำเเนะนำรถ H-1 Grand Starex  (อ่าน 5440 ครั้ง)

ออฟไลน์ wbanyat

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำเเนะนำรถ H-1 Grand Starex
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2017, 11:28:44 »
รบกวนสอบถามนิดนึงครับ
Hyundai H-1 Grand Starex รุ่นปัจจุบัน ใช้เเล้วเป็นยังไงบ้างครับ
ช่วงล่างเป็นยังไงบ้างครับถ้าต้องเดินทางไกล นั่งนานๆทั้งขับเองเเละนั่งหลังทุกเเถวเมารถไหมครับ  :)
ศูนย์บริการเป็นยังไงบ้างครับ
เทียบความคุ้มค่าเป็นยังไงบ้างครับ
เข้าที่จอดรถในห้างได้ไหมครับ

ในตลาดมีตัวไหนที่น่าสนใจบ้างครับ หากเทียบกับพวก Velfire/Alphard เป็นยังไงครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
Re: รบกวนขอคำเเนะนำรถ H-1 Grand Starex
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2017, 14:15:27 »
ใช้ Hyundai H1 หลายปีแล้ว 140,000 km.
เป็นรถที่คุ้มมากครับ ทนทาน กว้างขวาง
จะขนคน ขนของ ขับเที่ยว ขึ้นเขา ลงห้วย
ไม่เคยงอแง

ปัจจุบัน รุ่น Grand Starex (7ที่นั่ง)
ราคาแรงเกินไปแล้ว
ผมมองว่า H1 ตัว elite ก็เพียงพอการใช้งาน

ช่วงล่าง คือจุดที่อาจจะต้องลองเอง
เพราะมันเป็นรถที่วิ่งทางไกลดีมาก
เกาะถนน ไม่โคลงเคลง  แต่แลกมาด้วย
ความกระด้าง กระดอนบนถนนปูน

แต่ตัวผมเอง  ไม่ได้ซีเรียสเท่าไหร่ ใช้ยาง
ชุดแรกจน 4 หมื่นโล ก็เปลี่ยนรุ่นที่นุ่มขึ้น
ดีขึ้นนิดหน่อย  ช่วงล่างเดิมๆ ผมรับได้
จนโช๊คหลังเริ่มแก่  ก็เปลี่ยนใหม่ไปคู่นึง

ภายในไม่ได้แต่งเบาะ vip
เบาะหนังเดิมๆ ทั้งบ้านโอเคกับการใช้งาน
เบาะแถวหลังสุด ผมถอดออกตลอด
ไม่เคยโดนตำรวจเรียก

ขับเอง ง่ายมาก กลับรถดี อัตราเร่งโอเค
กินน้ำมัน 10-11 km/l

ถ้ามีโอกาสได้นั่งกัน 5 คนขึ้นไปบ่อยๆ
/ชอบซื้อของเข้าบ้าน / ชอบขับรถเที่ยว
ควรมีติดบ้านไว้ 1 คันครับ

ปล. ผมไม่ใช่เซลฮุนไดนะครับ 55

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
Re: รบกวนขอคำเเนะนำรถ H-1 Grand Starex
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2017, 22:24:43 »
H1 เป็นรถที่คุ้มค่าคันหนึ่ง แต่ starex ราคาไปไกลมาก ผมเคยมอง แต่ตัว elite เพราะราคาสมเหตุผล สรุปสุดท้าย ไปจบที่ kia new grand carnival เพราะภรรยาขับด้วย จึงมองว่ารูปทรงรถตู้ อย่าง h1 Alphard คงไม่เหมาะเท่าไรสำหรับผู้หญิง ส่วนช่วงล่าง H1 เป็นแบบคานแข็ง คงต้องทำหน่อยไม่งั้นมีอ้วกแน่ครับ ฟิลลิ่งประมาณ ppv หรือ suv mpv พื้นฐานรถกระบะ ต้องลองเองครับ อย่าเชื่อใคร พาคนที่บ้านไปลองด้วย จะได้คำตอบ
Reflection of the Future...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2017, 22:33:32 »
ของคุณมากครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• Hero Member
  • F10 525d M sport
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2017, 23:01:00 »
ใช้ deluxe อยู่ครับ ถ้าจะเอาตัว grand ผมว่าซื้อ deluxe ไปทำ7ที่นั่งเองแล้วเอาไปจดทะเบียนให้ถูกต้องก็ยังถูกกว่ามาก จะเอาให้เหมือนรถศูนย์ก็ได้ เซลรู้อยู่ครับว่าต้องไปทำร้านไหน

ช่วงล่างต้องเปลี่ยนถ้าต้องการให้ไม่โคลงชวนอวก มีคลับอยู่ในเฟสบุคลองสมัครเข้าไปดูๆก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ SuperY

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 11:05:39 »
VIP 7 ที่นั่งเสียภาษีแพงกว่า  รุ่นที่เป็น 11 ที่นั่งครับ
เพราะอัตราภาษีมันต่างกัน (ป้ายทะเบียนก็คนละสี ด้วยครับ)

ผมก็มองว่า 7 ที่นั่งราคามันเริ่มแพงเกินไปครับแล้ว

อีกอย่าง 7 ที่นั่งประกอบอินโดนีเซีย
แต่ 11 ที่นั่งประกอบ ที่เกาหลี ซึ่งการประกอบ จะห่างชั้น
กับ ไทยหรืออินโด เยอะ

(ทึ่นั่นใช้  Robot เกือบหมดแล้ว น้องๆ โรงงานบีเอ็ม ที่เยอรมันครับ)

เครื่องยนต์/เกียร์/พวงมาลัย/ช่วงล่าง ทำงานประสานกันดีมาก
ขับแบบมุดไปมุดมาได้ระดับนึงเลยครับ ไม่เชื่อไปลองขับดู
ช่วงล่างด้านหลัง อาจจะเด้งไปครับ แต่มั่นคงดีที่ความเร็วสูงๆ
และวงเลี้ยวแคบมากสำหรับรถใหญ่ขนาดนั้น

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 11:07:44 »
ดูตัว H1 รอง top แล้วเอาไปแต่งเพิ่ม คุ้มกว่านะครับ

ออฟไลน์ 12345678910

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 14:00:10 »
ลองเข้าไปดูข้อดีข้อเสีย ในคลับฮุนไดดูครับ สมาชิก 20299 คน

https://www.facebook.com/groups/812639742201105/

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2017, 20:26:32 »
ขอบคุณมากมากทุกท่านครับ