ผู้เขียน หัวข้อ: ล้อ Accord กับ Camry ขนาดวงต่างกัน 2 นิ้วสลับใส่กันได้ใหมครับ?  (อ่าน 3722 ครั้ง)

ออฟไลน์ ariazero

• Sr. Member
คือมีโครงการแลกล้อ กันใส่ครับ Internship 6 เดือน (อารมณ์ไหนไม่รู้ 555)

สรุปคือ จะแลกกันใส่กัน เขาจะใส่ 18" 235/45/R18 ของผม

ส่วนผมจะใส่ของเขา 215/60/R16

คือ คำนวณ จากWeb Comparison ยาง อย่างเช่น https://tiresize.com/comparison/

ปรากฎว่าเส้นรอบวงล้อมันก็ไม่ห่างกันมากเลย(0.1") อยากขอคำปรึกษาว่า มันสลับกันได้ใหมครับ?

ส่วนตัวผมไม่ได้อะไรกับล้อ แต่เขากล้าขอผมก็กล้าให้อ่ะ  :(

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
ถ้าใส่ได้ รูน๊อตเท่าๆกัน เพี้ยนนิดหน่อย ผมว่าใส่ได้ไม่มีปัญหา

แต่ในรถที่ระบบขับเคลื่อนที่ซับซ้อนหน่อย มีสมองกลควบคุมหลายส่วน หากจะเปลี่ยนขนาดล้อ ต้องมีการเสียบคอมแล้วใส่ค่าล้อใหม่เข้าไปครับ เพราะมีผลต่อการคำควณการขับเคลื่อน การทำงานของระบบรักษาสเถียรภาพของรถ

ยกตัวอย่างรถผมเป็นต้น ล้อติดรถ 265/50 r20 พอเปลี่ยนเป็น 275/55 r20 ก็ต้องให้เพื่อนช่วยปรับค่าล้อรถหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 14:40:44 โดย Eddy5659 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Tien.W

ล้อคุณ เปลี่ยนมาแล้วใช่ไหม อันนี้เค้าใส่ได้ แต่ต้องหาปลอกกันสั่นมาใส่ด้วย

ล้อเค้า เอามาใส่รถคุณ รูกลางล้อ มันจะไม่พอดีกับรถคุณ ถ้ารูที่ล้อใหญ่กว่าบ่าที่รถคุณก็ยัดลง ใส่ได้ แต่วิ่งแล้วมีโอกาสสั่น ต้องหาปลอกกันสั่น ซึ่งไม่รู้จะมีขนาดไหม ? แต่ถ้ารูที่ล้อดันเล็กกว่าบ่าที่ดุมล้อ อันนี้หมดสิทธิ์ ขันน้อตอัดเข้าไปก็แกว่ง เสี่ยงล้อหลุด

แล้วก็เรื่อง น้อตล้อด้วย ต้องสลับน้อตด้วยนะครับ บ่าที่ล้อ มันไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ ariazero

ถ้าใส่ได้ รูน๊อตเท่าๆกัน เพี้ยนนิดหน่อย ผมว่าใส่ได้ไม่มีปัญหา

แต่ในรถที่ระบบขับเคลื่อนที่ซับซ้อนหน่อย มีสมองกลควบคุมหลายส่วน หากจะเปลี่ยนขนาดล้อ ต้องมีการเสียบคอมแล้วใส่ค่าล้อใหม่เข้าไปครับ เพราะมีผลต่อการคำควณการขับเคลื่อน การทำงานของระบบรักษาสเถียรภาพของรถ

ยกตัวอย่างรถผมเป็นต้น ล้อติดรถ 265/50 r20 พอเปลี่ยนเป็น 275/55 r20 ก็ต้องให้เพื่อนช่วยปรับค่าล้อรถหน่อย

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ผมพึ่งรู้ว่าต้องมีการ เสียบคอมเพื่อตั้งค่าล้อด้วย เมื่อเราเปลี่ยนขนาด ถ้าต้องยุ่งกับระบบอะไรขนาดนั้นผมจะหยุดครับผม

ล้อคุณ เปลี่ยนมาแล้วใช่ไหม อันนี้เค้าใส่ได้ แต่ต้องหาปลอกกันสั่นมาใส่ด้วย

ล้อเค้า เอามาใส่รถคุณ รูกลางล้อ มันจะไม่พอดีกับรถคุณ ถ้ารูที่ล้อใหญ่กว่าบ่าที่รถคุณก็ยัดลง ใส่ได้ แต่วิ่งแล้วมีโอกาสสั่น ต้องหาปลอกกันสั่น ซึ่งไม่รู้จะมีขนาดไหม ? แต่ถ้ารูที่ล้อดันเล็กกว่าบ่าที่ดุมล้อ อันนี้หมดสิทธิ์ ขันน้อตอัดเข้าไปก็แกว่ง เสี่ยงล้อหลุด

แล้วก็เรื่อง น้อตล้อด้วย ต้องสลับน้อตด้วยนะครับ บ่าที่ล้อ มันไม่เหมือนกัน

ล้อผมยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ เพราะว่ากลัวรถพังมากเลยแบบถามกันก่อน

ขอบคุณมากเลยนะครับสำหรับคำแนะนำ ถ้าต้องเปลี่ยนล้อแล้วมีโอกาสสั่น ผมคงไม่เอาจริงๆ ครับ (Accord สั่นนี่แค่รอให้ยางรองแท่นเครื่องเสื่อมก็ลุ้นจะแย่และ เหอะๆ ) ถ้าต้องเสี่ยงล้อหลุดอีก ผมคงพอครับ

ทั้งชีวิตก็ไม่เคยเปลี่ยนล้อกับเขาพูดมาแต่ละอันนี่น่ากลัวสุดๆ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ panjap

มันใส่กันไม่ได้ แต่ถ้าจะฝืนใส่ ปัญหาจะตามอีกมาก เพราะขนาดรูมันไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
ถ้ารุ่นปัจจุบันทั้งคู่ แพทเทินล้อ ใส่ได้ครับ 5รู 114.3 ทั้งคู่
16 ไป 18 ได้ครับ แต่ 18 มา 16 อาจจะต้องระวังเรื่องติดปั๊มเบรค
และก้อย่างที่ข้างบนว่าไว้ เรื่องขนาดของบ่า
ส่วนกันสั่น รถผมไม่ได้ใส่ ก้ไม่มีปัญหาอะไร (อันนี้แล้วแต่รุ่นรถด้วย)

แถม ส่วนมาก เส้นผ่านศูนย์กลางรูกลางล้อของล้อแต่งจะ 73.1 มิล
ของฮอนด้า เดิมๆ อาจจะใหญ่กว่าของโตโยต้าเล็กน้อย

ส่วนพวกตั้งค่า คิดว่าคงไม่จำเป็น รถญี่ปุ่นไม่ได้มีอะไรไฮเทคขนาดนั้น อย่างมากก้ไมลเพี้ยน 5-10 km/h

ออฟไลน์ eaksuchart

โตใส่ฮอนได้(ต้องใส่ปลอกกันสั่น)
แต่ฮอนใส่ล้อโตไม่ได้ครับ เบ้าเล็กยัดไม่เข้าครับ ถ้าเข้าก็ติดคาลิปเปอร์ครับ

อย่าเสี่ยงครับ