ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านชอบ Smart Entry แบบปุ่ม หรือ แบบสัมผัส กันครับ  (อ่าน 11795 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mike

• Hero Member
ชอบแบบไหนกันมากกว่าครับ

เท่าที่สังเกตุดู Honda เกือบทุกรุ่นที่มีระบบ Smart Entry + Keyless จะเป็นแบบปุ่มกด
-ล็อค กดปุ่ม
-ปลดล็อค ไม่ต้องกดปุ่ม ดึงมือจับเปิดประตูได้เลย

และ Toyota ก็เช่นกัน
-ล็อค กดปุ่ม
-ปลดล็อก กดปุ่ม

ยกเว้น Seinta & Altis & 86 (เหมือน Subaru) ที่เป็นแบบสัมผัสลูบไล้
-ล็อค ลูบไล้
-ปลดล็อค ไม่ต้องลูบไล้ ดึงมือจับเปิดประตูได้เลย

แต่แปลกคือ Innova เปิดตัวหลัง Seinta แต่ยังได้แบบปุ่ม

ส่วนตัวคิดว่า แบบสัมผัส นั้นมีจุดเด่นด้านความสวยงาม และลดกลไกของปุ่มลง (แต่ความคงทนและต้นทุนไม่รู้ครับ) แต่ข้อเสียคือ แค่น้ำหยดเดียว ก็ Detect เจอ ล้างรถทีมีร้องปิ๊บๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 18:03:29 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: ท่านชอบ Smart Entry แบบปุ่ม หรือ แบบสัมผัส กันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 17:54:49 »
ชอบ'ปุ่ม'ครับ กดแล้วฟิน  :-* :-* :-*
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
Re: ท่านชอบ Smart Entry แบบปุ่ม หรือ แบบสัมผัส กันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:03:48 »
เคยใช้แต่ของ jazz gk
ชอบนะครับ เวลาล็อกต้องกดปุ่ม แต่เวลาจะปลดล็อกแค่เอามือจับที่เปิดประตูก็ปลดล็อกให้เลย

ออฟไลน์ tarahlm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:37:30 »
ชอบแบบสัมผัสครับ นิ้ว/หรือส่วนใดของมือแตะเบาๆก็ล็อคประตูแล้ว ดูดีทีเดียวครับ ไม่ต้องเล็งเท่าแบบกดปุ่ม
แต่อาจทำให้ต้นทุนสูงกว่าแบบกดปุ่ม

Focusให้มาทั้งสองด้าน คนขับ/ผู้โดยสารหน้า ทำให้ยิ่งเพิ่มความสะดวก
ล็อครถได้จากทั้งสองด้าน

ส่วนการปลดล็อคใช้มือล้วงลงช่องที่มือจับประตู(ได้ทั้งสี่บาน)

การโดนน้ำทั่วไปไม่เปิดล็อค ยกเว้นถ้าฉีดน้ำไปที่มือจับประตู จะคลายเปิดล็อคเองเลย
วิธีแก้ ก็เอาsmart keyออกจากกางเกง  โดยการวางห่างจากตัวรถให้มากเกินกว่า1 เมตร
ฉีดน้ำไปที่มือจับประตูเท่าไร ก็จะไม่ทำงานแล้ว

ที่ชอบอีกอย่างของFocus คือ เพื่อความปลอดภัย กรณีตั้งให้เปิดล็อคประตูคนขับบานเดียว
แต่จะทำงานแบบนี้-ล้วงช่องมือจับคนขับ ประตูคนขับเปิดล็อคบานเดียว
แต่ถ้ามีเพื่อนๆไปด้วย ก็แค่ล้วงช่องประตูบานหลังคนขับแทน
ประตูทุกบานก็คลายล็อคพร้อมกัน
(หรือ จริงๆ ล้วงช่องมือจับบานอื่นๆอีกฝั่งไม่ว่าหน้าหลังก็เปิดให้พร้อมกันเช่นเดียวกัน)

ดังนั้นไม่จำเป็นต้องไปตั้งให้ประตูเปิดแบบทุกบานพร้อมกัน

อีกอย่างที่ชอบในแง่ความปลอดภัยจากการเผลอเรอ คือ ถ้ามีการล้วงมือไปเปิดล็อคแล้ว
ถ้าภายใน 45 วินาที ไม่มีการดึงให้ประตูเปิดออก ระบบจะสั่งให้ปิดล็อคคืนโดยอัตโนมัติ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2017, 20:07:42 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ kritsada

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 18:57:53 »
ชอบแบบกดปุ่มครับ เพราะมันมีสัมผัสที่สู้มือทำให้มั่นใจว่ากดล็อค/ปลดล็อคแล้ว
C.kritsada

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 19:43:10 »
ชอบแบบสัมผัสครับ ที่เป็นแบบขึ้นรถดึงมือจับได้เลย ล็อกแบบสัมผัสแล้วมีเสียงเตือน

แบบล็อคกดปุ่มของ Honda ก็โอเคครับ เพราะตอนเปิดดึงได้เลยใช้ง่ายดี
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 20:00:19 »
ชอบปุ่มกด สั่งได้ ดั่งใจ ไร้ข้อผิดพลาด มั่นใจได้

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 20:02:07 »
ชอบแบบกดทั้งล็อคและปลดล็อคมากกว่าครับ เช็คว่าล็อคประตูแล้วหรือยังง่ายกว่า ส่วนใหญ่จะให้มาแบบ2ฝั่ง แบบนี้ดูเซฟตี้กว่าครับ
กดปลดล็อคแต่ไม่เปิดประตู30วิก็ล็อคเองครับ
ส่วนสัมผัสล็อค สอดมือปลดล็อคแบบaltis ดันให้มาฝั่งเดียว เช็คการล็อคประตูลำบากกว่าครับ ต้องคีบก้าน+ไม่สอดมือเข้าไป
ถ้าเผลอสอดมือเข้าไปปลดล็อคแต่ยังไม่เปิดประตูประมาณ30วิ จะล็อคให้ครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 20:51:31 »
ชอบแบบกดปุ่มล็อค และดึงมือจับเพื่อปลดล็อคครับ ผมใช้ใน Jazz กับ HRV เวลากดล็อคแล้วมั่นใจดี ส่วนปลดล็อคแตะข้างในมือจับ ก็สะดวกดีครับ ถ้าใช้แบบกดทั้งเปิดและปิด บางทีล็อคแล้วเผลอไปกดซ้ำ มันจะปลดล็อคโยที่ไม่รู้ตัว

อีกเรื่องคือ ผมว่า Smart Entry มันควรจะมีที่ประตูหน้าทั้ง 2 ข้าง เป็นอย่างน้อย บางทีจะเปิดวางของที่เบาะหน้า ถ้ามีข้างเดียวก็ต้องเดินอ้อม ไม่ก็กดที่รีโมท
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 21:15:14 »
ชอบแบบดั้งเดิม กุญแจไขด้วยมือเนี่ยแหละครับ  8)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 21:16:30 »
ชอบแบบกดปุ่มล็อค และดึงมือจับเพื่อปลดล็อคครับ ผมใช้ใน Jazz กับ HRV เวลากดล็อคแล้วมั่นใจดี ส่วนปลดล็อคแตะข้างในมือจับ ก็สะดวกดีครับ ถ้าใช้แบบกดทั้งเปิดและปิด บางทีล็อคแล้วเผลอไปกดซ้ำ มันจะปลดล็อคโยที่ไม่รู้ตัว

อีกเรื่องคือ ผมว่า Smart Entry มันควรจะมีที่ประตูหน้าทั้ง 2 ข้าง เป็นอย่างน้อย บางทีจะเปิดวางของที่เบาะหน้า ถ้ามีข้างเดียวก็ต้องเดินอ้อม ไม่ก็กดที่รีโมท

อ้าว Honda มีข้างเดียวหรอครับ
อย่าง xv ที่ใช้อยู่ ถ้าลูบล็อคแล้ว แล้วลูบซ้ำหรือดึงเปิดเลยจะไม่ได้ ต้องรอสัก 3-5 วิ เป็นการป้องกันเผลอ unlock
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 21:34:39 »

อย่าง xv ที่ใช้อยู่ ถ้าลูบล็อคแล้ว แล้วลูบซ้ำหรือดึงเปิดเลยจะไม่ได้ ต้องรอสัก 3-5 วิ เป็นการป้องกันเผลอ unlock

?_? รุ่นอื่นไม่มั่นใจ แต่ Accord MC มี 2 ข้างนะครับ ที่ทางคุณ ToRToNGPaT บอกว่า กดแล้วLock กับ เอามือสอดลงใบในเบ้าแล้วUnlock

ส่วนตัวผมแตะสำผัสก็ดีครับล้ำดี แต่ปุ่มกดมันได้ฟิลTouch แล้วมั่นใจมากกว่า เลยชอบแบบปุ่ม 
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 21:46:46 »
ชอบแบบดั้งเดิม กุญแจไขด้วยมือเนี่ยแหละครับ  8)

นอกเรื่องนะครับ พวงกุญแจท่านซื้อจากไหนครับ ผมตามหามาสักพักละ เห็นฝรั่งใช้แล้วอยากได้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 22:07:18 »

?_? รุ่นอื่นไม่มั่นใจ แต่ Accord MC มี 2 ข้างนะครับ ที่ทางคุณ ToRToNGPaT บอกว่า กดแล้วLock กับ เอามือสอดลงใบในเบ้าแล้วUnlock

ส่วนตัวผมแตะสำผัสก็ดีครับล้ำดี แต่ปุ่มกดมันได้ฟิลTouch แล้วมั่นใจมากกว่า เลยชอบแบบปุ่ม

Jazz GK กับ Accord G9 ก่อน MC ทั้งคู่ มีทั้งสองข้างครับ ใช้อยู่มายืนยันครับ  ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 22:36:15 »

Honda มีทั้ง 2 ข้างนะครับ แต่ล่าสุด CR-V เป็นแบบแตะสัมผัสแล้ว

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 23:27:40 »
ไม่ชอบปุ่มครับ สัมผัสสบายกว่าเยอะ

เท่าที่เห็นมาเวลามี comfort access ก็มีอย่างน้อย 2 ประตูหน้านะ swift แบบกดยังมี 2 ประตูเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 23:44:46 »
ได้ทั้งปุ่ม และ แบบสัมผัสครับ

แต่ข้อเสียของแบบสัมผัสคือ ล็อครถเสร็จแล้วเช็คว่าล็อคดีหรือยัง ผมมักจะดึงฝั่งคนขับเสมอ ประตูก็เปิดออกมา อาจเพราะเคยชินกับระบบปุ่มมาก่อน

เลยแก้ด้วยการดึงที่คนนั่งหลังแทนครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 02:09:31 »
แบบไหนก็ได้ แต่ชอบดึงแล้วปลดล็อคได้เลย

ออฟไลน์ Hakosuka

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 05:00:31 »
Camry ก็เป็นแบบลูบนะครับ ส่วนตัวชอบจับแล้วเปิดเลย สะดวกดี รู้สึกว่าราคาแพงกว่ากดปุ่ม

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 06:21:51 »

Honda มีทั้ง 2 ข้างนะครับ แต่ล่าสุด CR-V เป็นแบบแตะสัมผัสแล้ว

Honda ส่วนใหญ่ มี 2 ข้างครับ ผมเขียนถึงกรณีรถบางรุ่นมีข้างเดียวครับ เคยไปเปิดรถเพื่อน (Yaris) แล้วมันมีข้างเดียว รู้สึกไม่ค่อยสะดวกเท่าครับ แต่รู้สึกว่า Honda Brio BRV  รุ่น Top จะมีจ้างเดียวนะครับ

ขอโทษที่มำให้เข้าใจผิดนะครับ :'(
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 08:16:35 »

แต่ข้อเสียของแบบสัมผัสคือ ล็อครถเสร็จแล้วเช็คว่าล็อคดีหรือยัง ผมมักจะดึงฝั่งคนขับเสมอ ประตูก็เปิดออกมา อาจเพราะเคยชินกับระบบปุ่มมาก่อน

เลยแก้ด้วยการดึงที่คนนั่งหลังแทนครับ

ฝั่งที่กดล็อกสามารถดึงตรวจสอบได้ใน 1-2 วินาทีแรกโดยที่รถจะไม่ปลดล็อคครับ
ถ้ามาสองคนให้คนอีกฝั่งดึงที่เปิดประตูเช็คใด้ทันที่ที่เราล็อคในช่วง 1-2 วินาทีแรกได้เช่นกันครับ ลองดูนะครับ
เข้าใจท่านเลย ผมก็ตรวจทุกครั้ง  ;D ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2017, 08:18:14 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 08:26:44 »

ฝั่งที่กดล็อกสามารถดึงตรวจสอบได้ใน 1-2 วินาทีแรกโดยที่รถจะไม่ปลดล็อคครับ
ถ้ามาสองคนให้คนอีกฝั่งดึงที่เปิดประตูเช็คใด้ทันที่ที่เราล็อคในช่วง 1-2 วินาทีแรกได้เช่นกันครับ ลองดูนะครับ
เข้าใจท่านเลย ผมก็ตรวจทุกครั้ง  ;D ;D ;D ;D

เป็นทริคใหม่เพี่งทราบจริงๆครับ พอล็อคเสร็จ ภายใน 1-2 วินาทีสามารถดึงเช็คได้

ขอบคุณมากครับผม  :D :D

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 08:52:31 »
กดปุ่มครับ เพราะจะได้เช็ครถได้ว่าล๊อคชัวร์ ดึงดูเลยมั่นใจกว่า

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 09:24:51 »
ผมก็ไม่เคยใช้ทั้งสองแบบ

แต่อ่านแล้วน่าสนใจ มีลูบไล้ กดๆ อะไรเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 10:14:35 »
ชอบล็อคแบบปุ่มกด เปิดแบบสัมผัสครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 10:32:21 »
แบบของ Honda สะดวกในด้านการใช้งาน(ตามอุดมคติ) ครับ เข้า คือกำมือ สัมผัสแถบด้านในก็ดึงเปิดได้เลย ออก แค่กดปิดล็อกด้านนอก

แต่สำหรับนิสัยคนทั่วไปคือล็อกแล้วชอบเช็ค จะใช้กับ Honda ลำบากหน่อย เพราะดึงปุ๊ปก็เปิดอีก

ต้องเปลี่ยนไปดึงประตูหลังแทน

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 10:53:21 »
ชอบทั้ง 2 แบบเลยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 12:32:54 »

ชอบแบบนี้ด้วย แต่รถใหม่ๆ เหมือนโดนบังคับมา อย่างน้อยก็มีรีโมทมาด้วยอีก

พวกระบบกดปุม สัมผัสพวกนี้ มันแอบขึ้นรถได้ถ้าคนขับอยู่ไม่ไกล บางคันได้ถึงสามเมตรเลย หันหลังไปปุ๊ป อีกคนวิ่งมาดึงเปิด-ปิดแล้วเดินผ่านไปไม่รู้เรื่อง ค่อยมาเก็บตอนเจ้าของยังได้อยู่ เหมาะกับการโจรกรรมทรัพทย์สินในแผ่นดินเถื่อนจริงๆ

ถ้าถามว่าชอบแบบไหน ผมชอบแบบสัมผัส เพราะมันไม่มีซอกให้ฝุ่นไปเกาะ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 13:46:17 »
ชอบแบบสัมผัสครับ เหมือนไม่ต้องทำอะไรเลย
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 13:49:26 »
ถ้าแง่ระยะยาว ปุ่มยางมีโอกาสฉีกขาดได้

คิดว่าสัมผัสน่าจะดีกว่านะครับ

เดาล้วนๆ