ผู้เขียน หัวข้อ: เบรครถตอนลงทางชันแล้วมีเสียง ปกติมั้ยครับ??  (อ่าน 5091 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
สอบถามหน่อยครับ

Jazz GK อายุ 8 เดือน วิ่งมา 11,000 โล เวลาขับลงทางชันหรือทางลงที่จอดรถตามห้างและคอนโด แล้วเบรค มันมีเสียงดัง จิ๊ดๆ(เหมือนเหล็กสีกัน) ที่ล้อหลัง ดังแบบเปิดวิทยุก็ยังได้ยิน แต่ถ้าขับตามถนนทั่วไป เงียบปกติครับ มีใครพอจะทราบอาการมั้ยครับว่ามันเป็นอะไร หรือเป็นปกติ แล้วควรจะเข้าเคลมมั้ยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Tien.W

Re: เบรครถตอนลงทางชันแล้วมีเสียง ปกติมั้ยครับ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 09:26:36 »
ล้อหลัง เป็น ดรัม หนิ

น่าจะแค่สกปรก ถอดผ้าเบรคมาขัดทำความสะอาดก็น่าจะจบ

แต่รถใหม่ เข้าศูนย์นะครับ แจ้งเคลมไปก่อน

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
Re: เบรครถตอนลงทางชันแล้วมีเสียง ปกติมั้ยครับ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 10:54:01 »

Jazz GK อายุ 8 เดือน วิ่งมา 11,000 โล เวลาขับลงทางชันหรือทางลงที่จอดรถตามห้างและคอนโด แล้วเบรค มันมีเสียงดัง จิ๊ดๆ(เหมือนเหล็กสีกัน) ที่ล้อหลัง ดังแบบเปิดวิทยุก็ยังได้ยิน แต่ถ้าขับตามถนนทั่วไป เงียบปกติครับ มีใครพอจะทราบอาการมั้ยครับว่ามันเป็นอะไร หรือเป็นปกติ แล้วควรจะเข้าเคลมมั้ยครับ

เจ้าแจ้สคันสีเหลือง ใช่ไหมครับ? ผมจำได้

น่าจะลองให้ 0 เช็คดู รถยังอยู่ในประกัน แต่.. ด้านหลังเป็นดรัม ผมเองก็ไม่เคยได้ยินอาการแบบนี้
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:03:08 »
คหสต.ผมสงสัยว่าน่าจะเป็นที่จานเบรค หรือผ้าเบรค ของ Honda นี่แหละ อะไรซักอย่างมันน่าจะไม่ดี

เพราะช่วง 1-2 ปีนี้ บ้านผมมี Honda มาใช้อยู่ 2 คันและเพิ่งขายไป คือ City กับ Accord มีอาการแบบที่ว่าทั้งคู่ครับ
ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้มาก แต่ได้เข้าศูนย์และบอกอาการ ได้ทำความสะอาดชุดเบรคอะไรต่างๆทั้ง 2 คัน
ใช้ได้สักพักก็เป็นเหมือนเดิม เพราะทั้งผ้าเบรคและจานเบรคผมใช้ของเดิมที่ติดรถมานั่นแหละ เลยสงสัยอย่างที่กล่าวไว้บรรทัดแรก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:11:58 »
ล้อหลัง เป็น ดรัม หนิ

น่าจะแค่สกปรก ถอดผ้าเบรคมาขัดทำความสะอาดก็น่าจะจบ

แต่รถใหม่ เข้าศูนย์นะครับ แจ้งเคลมไปก่อน

ขอบคุณครับ สอบถามเพิ่มหน่อยครับ ว่า ถ้าทิ้งไว้แบบนี้ก่อนสักพักนี่มันจะอันตรายมั้ยครับ เพราะตอนนี้ ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่

เจ้าแจ้สคันสีเหลือง ใช่ไหมครับ? ผมจำได้

น่าจะลองให้ 0 เช็คดู รถยังอยู่ในประกัน แต่.. ด้านหลังเป็นดรัม ผมเองก็ไม่เคยได้ยินอาการแบบนี้

ใช่คันเหลืองครับ เบรคหลังเป็นดรัมเบรคครับ แต่ตอนขับมันดังมาจากข้างหลัง เลยคิดว่า น่าจะเป็นเบรคหลังครับ
คหสต.ผมสงสัยว่าน่าจะเป็นที่จานเบรค หรือผ้าเบรค ของ Honda นี่แหละ อะไรซักอย่างมันน่าจะไม่ดี

เพราะช่วง 1-2 ปีนี้ บ้านผมมี Honda มาใช้อยู่ 2 คันและเพิ่งขายไป คือ City กับ Accord มีอาการแบบที่ว่าทั้งคู่ครับ
ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้มาก แต่ได้เข้าศูนย์และบอกอาการ ได้ทำความสะอาดชุดเบรคอะไรต่างๆทั้ง 2 คัน
ใช้ได้สักพักก็เป็นเหมือนเดิม เพราะทั้งผ้าเบรคและจานเบรคผมใช้ของเดิมที่ติดรถมานั่นแหละ เลยสงสัยอย่างที่กล่าวไว้บรรทัดแรก

ตอนแรกคิดว่าเป็นอาการปกติของมัน แต่พอลองใน HRV มันไม่ดัง ก็เลยงงๆครับ ยิ่ง Jazz เป็นดรัมเบรึหลังนี่ ผมก็เลยคิดว่ามันไม่น่าจะมีเสียงนะ

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 11:19:54 »

ตอนแรกคิดว่าเป็นอาการปกติของมัน แต่พอลองใน HRV มันไม่ดัง ก็เลยงงๆครับ ยิ่ง Jazz เป็นดรัมเบรึหลังนี่ ผมก็เลยคิดว่ามันไม่น่าจะมีเสียงนะ

ที่ผมสังเกตฟังดู City ดังจากล้อหน้านะครับ เพราะหลังดรัมเหมือน Jazz นั่นแหละ
ส่วน Accord เสียงดังล้อหน้ามากกว่า ล้อหลังดังแค่ช่วงออกรถใหม่ๆนิดหน่อยครับ แต่โดยรวมไม่ดังมากเท่า City

(นึกได้อีกอย่าง ที่ผมเจอถ้าน้ำหนักเท้าแตะเลียๆเบรคไม่ดังนะครับ แต่พอเพิ่มน้ำหนัก หรือเบรคแรงหน่อยจะดังทันทีเลย)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 12:18:52 »
Accord ของพี่สาว ก็เป็นครับ ดังที่ล้อหลังตอนเบรค  เปลี่ยนผ้าเบรค เจียรจาน ทำความสะอาด ดีได้แค่แป็บเดียวก็ดังอีก

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 12:33:09 »
ถ้าดังส่วนใหญ่มักเป็นกับดิสก์เบรค อาจต้องเจียร์จาน
แต่จากระยะขับยังไม่มากเท่าไหร่นี่ทำเอางงเหมือนกัน

ถ้าผ้าเบรคดรัมสกปรก(ฝุ่นจากผ้าเบรคสึก)
ก็อาจมีเสียงได้ ต้องถอดมาทำความสะอาดดู
เวลาขับปกติกระทืบเบรคแรงบ่อยๆหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ 2 ข้อนี้หละ  :o

เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 13:27:03 »

ที่ผมสังเกตฟังดู City ดังจากล้อหน้านะครับ เพราะหลังดรัมเหมือน Jazz นั่นแหละ
ส่วน Accord เสียงดังล้อหน้ามากกว่า ล้อหลังดังแค่ช่วงออกรถใหม่ๆนิดหน่อยครับ แต่โดยรวมไม่ดังมากเท่า City

(นึกได้อีกอย่าง ที่ผมเจอถ้าน้ำหนักเท้าแตะเลียๆเบรคไม่ดังนะครับ แต่พอเพิ่มน้ำหนัก หรือเบรคแรงหน่อยจะดังทันทีเลย)

อาการเหมือนกันเป๊ะเลยครับ เลียเบาๆเงียบ พอเน้นกุ๊กเสียงมาเลย สงสัยหูผมน่าจะเพี้ยนๆ  :)

ถ้าดังส่วนใหญ่มักเป็นกับดิสก์เบรค อาจต้องเจียร์จาน
แต่จากระยะขับยังไม่มากเท่าไหร่นี่ทำเอางงเหมือนกัน

ถ้าผ้าเบรคดรัมสกปรก(ฝุ่นจากผ้าเบรคสึก)
ก็อาจมีเสียงได้ ต้องถอดมาทำความสะอาดดู
เวลาขับปกติกระทืบเบรคแรงบ่อยๆหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ 2 ข้อนี้หละ  :o

ไม่ค่อยกระทืบนะครับ แต่มีเน้นๆบ้างครับ เพราะรู้สึกว่า Jazz เบรคมันจะไหลๆหน่อยแต่เอาอยู่ ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะรถจอดเยอะ (3 เดือนที่ผ่านมาพึ่งวิ่งไป 1,000 โล) แต่พอเอามาใช้ถี่ๆ ก็เป็นครับ

Accord ของพี่สาว ก็เป็นครับ ดังที่ล้อหลังตอนเบรค  เปลี่ยนผ้าเบรค เจียรจาน ทำความสะอาด ดีได้แค่แป็บเดียวก็ดังอีก

ขอบคุณครับ

ออนไลน์ Hakosuka

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 13:42:54 »
GK ที่บ้านผมก็ไม่ดังนะครับ

ออฟไลน์ WichaiWit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 14:51:19 »
Jazz GK เป็นเหมือนกัน
อาการเดียวกัน แต่ของผมเป็นล้อหน้า ระยะประมาณหมื่นกว่าโลเหมือนกัน
ช่วงที่เป็น จากที่สังเกตุอาจจะเกิดจากลุยน้ำมาแล้วจอดากแดด (ดึงเบรกมือด้วย เป็นล้อหน้าไม่รู้เกี่ยวมั้ย)
หลังจากนั้นเริ่มได้ยินเสียงจีดๆ เป็นบ้าง หายบ้าง แต่ส่วนมากจะเป็น ส่วนเบรกยังใช้การได้ดี ขึ้นลงเขาใหญ่แบบมีเสียงจี๊ดๆ แต่ไม่มีปัญหา
ถึงเวลาเข้าศูนย์เชคระยะ เลยแจ้งอาการให้เขาเชคเบรกให้ด้วย ปรากฏว่าหาย ผ่านมาหลายเดือนแล้วยังไม่มีปัญหา

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 16:52:02 »
Jazz GK เป็นเหมือนกัน
อาการเดียวกัน แต่ของผมเป็นล้อหน้า ระยะประมาณหมื่นกว่าโลเหมือนกัน
ช่วงที่เป็น จากที่สังเกตุอาจจะเกิดจากลุยน้ำมาแล้วจอดากแดด (ดึงเบรกมือด้วย เป็นล้อหน้าไม่รู้เกี่ยวมั้ย)
หลังจากนั้นเริ่มได้ยินเสียงจีดๆ เป็นบ้าง หายบ้าง แต่ส่วนมากจะเป็น ส่วนเบรกยังใช้การได้ดี ขึ้นลงเขาใหญ่แบบมีเสียงจี๊ดๆ แต่ไม่มีปัญหา
ถึงเวลาเข้าศูนย์เชคระยะ เลยแจ้งอาการให้เขาเชคเบรกให้ด้วย ปรากฏว่าหาย ผ่านมาหลายเดือนแล้วยังไม่มีปัญหา

เป็นไปได้ครับ เพราะรถจอดมากกว่าวิ่ง (จอด 2 สัปดาห์ วิ่ง 1 สัปดาห์) ขอบคุณมากๆเลยครับ