ผู้เขียน หัวข้อ: จำได้มั้ยที่ผมบอกว่า All-new CX-5 ไม่สมส่วน ตอนนี้ยืดท้ายเป็น CX-8 ข่าวดีคือมันสมส่วนแล้วคับ  (อ่าน 17272 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
จากข่าวล่าสุดครับ

http://www.headlightmag.com/mazda-cx-8-flagship-suv-official/

จากที่ผมเคยบ่นๆ ไปเป็นวรรคเป็นเวน โดนแฟนๆ CX-5 ถล่มบ้างอะไรบ้าง
ที่มาคือ All-new CX-5 suffer (ขอใช้ภาษาปะกิดหน่อย เหะๆๆ) จากการ
ที่ใช้ตัวปัจจุบันมาเหลาหน้าใหม่ ให้ฝากระโปรงเป็นแนวนอนขึ้นตามสมัยนิยม
ซึ่งถ้าจะทำแบบนั้น องศาของเสา A ต้องนอนลงตาม

Fortuner ใหม่ก็โดนเรื่องนี้เหมือนกัน คือเสา A ยังตั้งๆ ทำมุมไม่สวยกับฝากระโปรง เพราะ
จับตัวเก่ามาแปลง

ในที่สุด jigsaw ตัวสุดท้ายในการแก้ปัญหานี้ก็ถูกเฉลย
CX-8 ยืดตัวถังด้านท้ายให้ยืดยาวออกมา และยืดฐานล้อให้ยาวขึ้นด้วย
ตูม จบ ได้รูปทรงที่สวยงาม แสดงว่าด้านท้ายและฐานล้อที่ยาวขึ้นช่วยแก้ได้นั่นเอง
ซึ่ง วิธีนี้ต้องลงทุนเพิ่มเยอะ Toyota ก็คงไม่ชอบที่จะทำกับ Fortuner แน่นอน
พูดถึงว่า ยืดท้ายออก ยืดฐานล้อออก ก็เกือบจะเหมือน full model change แล้วน่ะสิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2017, 15:15:57 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ CJ.

เห็นด้วยว่าสมส่วนจริงครับ บอดี้แบบนี้ดูเป็น full size

แต่อย่างว่า CX5 เป็น c-suv ก็เลยได้บอดี้ห้วนๆหน่อย ผมเข้าใจถูกมั้ย?
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Activehybrid

เอาเรื่องสวย CX-5 2017 สมส่วนกว่า

เอาเรื่องสวย CX-5 2017 สมส่วนกว่า

อย่าว่ากันนะครับ ขอก้มหัวขอขมาล่วงหน้าเพราะอาจจะดูขัดกับความรู้สึกมากๆ
ผมอยากจะบอกว่า มันจะสมส่วนได้ยังไงในเมื่อมันคือ CX-5 รุ่นปัจจุบันที่ดูบังคับข่มขืนใจมาทำใหม่
เปรียบเสมือนคนหน้าบานๆ แล้วขอใส่ดั้งสูงๆ แบบทอมครูสน่ะครับ มันไม่สมส่วนแน่ๆ
ถ้าคุณไม่ไปทุบโหนกแก้มที่บานๆ กับเลื่อยกรามที่กางๆ ออกไปซะก่อนครับ

ขอกราบขออภัยอีกที m(_ _)m

ออฟไลน์ rtong

สมส่วน  คิดว่าสวยกว่า cx-5   
Mazda ไทยจะกล้าเอารถกว้างๆมาขายเปล่านะ

ออฟไลน์ SP

แอบสงสัยครับว่ามันเจาะตลาดกลุ่มไหน แล้วมันจะไม่ทับกับ CX-9 เหรอครับ

ออฟไลน์ Mike

แอบสงสัยครับว่ามันเจาะตลาดกลุ่มไหน แล้วมันจะไม่ทับกับ CX-9 เหรอครับ

นั่นสิ เอามาคั่นกลาง CX-5 and CX-9 แต่ดันใช้คำว่า Flagship SUV
งงแปป หรือ CX-9 เป็น Flagship full size SUV  ::)
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Amateur

• Jr. Member
  • **
แล้ว cx9 สรุปคือไม่มาแล้วใช่ไหมเนี่ย  :-\

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2017, 11:58:40 โดย Amateur »

ออฟไลน์ pjs6306

มันสวยดีนะครับ ท่าจะมาแทน cx5  ไปเลย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ชอบคันนี้มากก่าฮะ

ออฟไลน์ oatekung

ขายแพง กว่าฟอจูนเนอร์ ซัก 2 แสน มียับ
ใครยับไม่รู้ต้องให้ลูกค้าเลือก 555

ออฟไลน์ axister

ผมว่า cx5 ตัวใหม่สมส่วนกว่านะ cx8 ดูบานๆ ทั้งนี้ไม่ชอบรถที่เน้นพื้นที่เก็บของด้วยมั้งครับ ชอบเพรียวๆ

มันขึ้นอยู่กับเทสต์และความชอบมากกว่าครับ

การไปว่าคนโหนกบาน หน้าแย่ ทั้งนี้อยู่ที่เทสต์ของเราล้วนๆครับ แต่การดูถูกคนอื่นก็ไม่ได้ทำให้ตัวเองดูดีดูมีเทสต์ขึ้นนะครับ
ต่อให้มองกระจกแล้วหน้าตาดีกว่าเค้าก็คงโดนหมั่นไส้แย่ แต่ถ้าไม่ดีเท่าละไปว่าเค้านิจะหนักเข้าไปใหญ่นะครับ

ตอนสวิฟท์ก็มาคอนเฟิมมั่นใจเรื่องสวยไม่สวยนิครับ จริงๆพิสูจน์ตัวเองสมัครเป็นฝ่ายการตลาดใหญ่ๆของบริษัทรถ ทำผลงานให้มีชื่อได้ไปร่วมตัดสินทิศทางการออกแบบ จะทำให้น่าเชื่อถือขึ้นนะครับ

เอาทฤษฏีที่เขียนเองมาเคลมเองว่าจริงแท้แน่นอนแบบนี้ผมว่ามันแปลกๆ

ออฟไลน์ Arm

นั่นสิ เอามาคั่นกลาง CX-5 and CX-9 แต่ดันใช้คำว่า Flagship SUV
งงแปป หรือ CX-9 เป็น Flagship full size SUV  ::)
มันอยู่ตรงกลางระหว่าง CX-5 กับ CX-9 ครับ

ที่เป็น Flagship นี้หมายถึงในญี่ปุ่นครับที่นั้นไม่มี CX-9 ตัวนี้เลยใหญ่สุด
ส่วนตลาดโลกก็เป็น CX-9 ตามเดิมครับ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ขนาดมิติตัวรถเกือบยาวเท่ารถกระบะปัจจุบัน
แต่ภายในนี่ผมสงสัยว่าจะได้แค่พอๆกับ crv ตัวปัจจุบันเท่านั้นเอง  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ SLuang

เอามาแทนที่ CX-5 เอาไว้ต่อกรกับ CR-V  7 ที่นั่งเลย

ออฟไลน์ Greentea

• Jr. Member
  • **
  • รักในหลวง 💛
สวยทั้ง cx-5 , cx- 8 สวยกันคนละแบบ
ต่างคนต่างชอบ ไม่เหมือนกัน
สำหรับชอบทั้งคู่ นักออกแบบเค้าออกมาได้ดีแล้วคับ

ออฟไลน์ PREM

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
หรูดีครับ

ความหรูต้องมาพร้อมกับความฟุ่มเฟือย นั่ง 4 คนต้องซื้อรถ 7 ที่นั่งครับ อิอิ

ส่วนตัวผมว่า cx-3  5 และ 8 มันสวยทุกคันเลยครับ

แสดงว่าคุณเจ้าแห่งความมืดชอบรถใหญ่ ๆ ไซส์หมี สินะครับ

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
หรูดีครับ

ความหรูต้องมาพร้อมกับความฟุ่มเฟือย นั่ง 4 คนต้องซื้อรถ 7 ที่นั่งครับ อิอิ

ส่วนตัวผมว่า cx-3  5 และ 8 มันสวยทุกคันเลยครับ

แสดงว่าคุณเจ้าแห่งความมืดชอบรถใหญ่ ๆ ไซส์หมี สินะครับ
+1ครับ

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
   สงสัยมาสด้ามาอ่านเจอ คงได้ไล่คนออกแบบออก :) :) :) :) :) :)
   ขนาดของรถมันบังคับมาใครเขาคงไม่มากังวลองศาขนาดนั้นหรอก เอะอะก็จะเอียงอย่างเดียว รถนะไม่ใช่หลังคาโบสถ์5555

ออฟไลน์ Focuszaa

ถ้าวัดตามหลักการ อาจจะไม่ถูกใจคนมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่

หากเอาคนทั่วไปมอง ส่วนตัวผมว่า CX-5 สวยกว่า ครับ

ความสวย มันขึ้นอยู่กับความชอบ ส่วนบุคคล นะผมว่า

ออฟไลน์ paeybu

ตลกตรงความสวยอยู่​ที่บุคคล​ แต่จะเอามาตรฐาน​ตัวเองมากำหนดแทนคนอื่น​

ออฟไลน์ raygun

.
.
ขอตอบในฐานะที่เรียนศิลปะมา 7 ปี
บวกกับการทำงานด้านนี้หาเลี้ยงชีพมาอีกเกือบ 20 ปี

ผมว่า CX-5 ตัวใหม่สวยกว่า ด้วยประการทั้งปวง

ออฟไลน์ Devil13

ปัญหาคือ Mazda Thai จะเอาเข้ามาขายไหม?
ผมไม่ได้ส่งPart ให้ Mazda เลย ไม่รู้เค้ามี New Model หรือเปล่า?

ออฟไลน์ Eddy5659

ส่วนตัวผมชอบ New CX-5 มากกว่าครับ ผมว่ามันสมส่วนดูลงตัวกว่าเยอะ
ถ้าให้เลือก 2 คันนี้ผมเอา CX-5 แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2017, 15:16:43 โดย Eddy5659 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ tvm

คืองงว่าแล้วไงหรอครับ คือแค่จะบอกความเห็นส่วนตัวน้อ จั่วหัวจนนึกว่าพี่เป็นนักออกแบบชื่อดังเลยครับ 555

ส่วนตัวผมว่าความสมส่วนสวยงามมันขึ้นอยู่กับความรู้สึกและการรับรู้ส่วนบุคคลซะเป้นส่วนใหญ่
บางคนสมส่วนไม่สมส่วนคงแล้วแต่ความรู้สึกกันไป ไม่น่าจะเป็นประเด็นอะไรขนาดนั้น

แต่ ผมว่า CX5 ดูสมส่วนกว่ามากครับ ตามความพี่ท่านบนที่แลดูเป็นมืออาชีพจริงๆ

ออฟไลน์ O_o"

เหมือน Mini Clubman เอาพื้นฐานรถในค่ายมาพัฒนาขยายฐานล้อให้ยาวขึ้น เพื่อจะเพิ่มพื้นที่ในห้องโดยสาร  :D :D :D

ผมว่า cx5 ตัวใหม่สมส่วนกว่านะ cx8 ดูบานๆ ทั้งนี้ไม่ชอบรถที่เน้นพื้นที่เก็บของด้วยมั้งครับ ชอบเพรียวๆ

มันขึ้นอยู่กับเทสต์และความชอบมากกว่าครับ

การไปว่าคนโหนกบาน หน้าแย่ ทั้งนี้อยู่ที่เทสต์ของเราล้วนๆครับ แต่การดูถูกคนอื่นก็ไม่ได้ทำให้ตัวเองดูดีดูมีเทสต์ขึ้นนะครับ
ต่อให้มองกระจกแล้วหน้าตาดีกว่าเค้าก็คงโดนหมั่นไส้แย่ แต่ถ้าไม่ดีเท่าละไปว่าเค้านิจะหนักเข้าไปใหญ่นะครับ

ตอนสวิฟท์ก็มาคอนเฟิมมั่นใจเรื่องสวยไม่สวยนิครับ จริงๆพิสูจน์ตัวเองสมัครเป็นฝ่ายการตลาดใหญ่ๆของบริษัทรถ ทำผลงานให้มีชื่อได้ไปร่วมตัดสินทิศทางการออกแบบ จะทำให้น่าเชื่อถือขึ้นนะครับ

เอาทฤษฏีที่เขียนเองมาเคลมเองว่าจริงแท้แน่นอนแบบนี้ผมว่ามันแปลกๆ

ไม่จริงครับ ผมไม่ได้รังเกียจคนหน้าบานๆ
แต่หน้าบานๆ จะเข้ากันกับจมูกแบนๆ มากกว่าครับ
สาวหน้าแบนๆ ผมก็ชอบ หน้าคมผมก็ชอบ แห่ๆ  ;D

.
.
ขอตอบในฐานะที่เรียนศิลปะมา 7 ปี
บวกกับการทำงานด้านนี้หาเลี้ยงชีพมาอีกเกือบ 20 ปี

ผมว่า CX-5 ตัวใหม่สวยกว่า ด้วยประการทั้งปวง

ผมเห็นนักวาดภาพในตำนานหลายท่านทั้งไทยและเทศ
วาดสัดส่วนยังไม่ค่อยถูกเลยครับ แต่ท่านนั้นๆ จะเด่นไปเป็นเรื่อง
จะตีคลุมว่าถนัดศิลปะแล้วจะมองสัดส่วนได้เป๊ะก็ไม่ใช่นะครับ

แต่เรื่องที่ผมยกมาเรื่องทำหน้านี่ชัดที่สุดแล้วนะครับ
ถ้าอยู่วงการเดียวกันน่าจะเข้าใจ บางคนที่รักจมูกโด่งๆ ถ้าไม่ทุบหรือเฉือน
อะไรออกบ้าง หน้าก็จะผิดสัดส่วนดูไม่ดีทันที

ขออภัยที่เห็นแย้งกับท่านนะครับ m(_ _)m

ออฟไลน์ XCellent

• Newbie
  • *
ผมมองแบบคนใช้งานทั่วไปนะ
CX-5 สวยกว่าครับ