ผู้เขียน หัวข้อ: จำได้มั้ยที่ผมบอกว่า All-new CX-5 ไม่สมส่วน ตอนนี้ยืดท้ายเป็น CX-8 ข่าวดีคือมันสมส่วนแล้วคับ  (อ่าน 17274 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
new cx-5 เหมือนเปลี่ยนไม่มาก แค่เอาของเก่ามาเหลาใหม่ แต่กลายเป็นทำให้รถดูสวยขึ้นมาก ผมว่าคนออกแบบเก่งจริงๆ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าราคาพอกัล  cx8 สวยกว่านะครับ  8)

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
ถือว่ามาแชร์ไอเดียกันครับ...ยังไม่เห็นcx8 คันจริงเลยยังไม่กล้าฟันธงอะไร
แต่ถ้ามองว่า7ที่นั่ง(จริงๆ)  ถือว่าออกแบบได้สวยมากนะครับค่อนข้างลงตัว
มีตูดนิดนึง วัดกันเลย เจ้านี่กับ CRV แถว 3 ใครจะนั่งสบายกว่ากัน

ถ้านั่งสบาย กว้าง.....mazda thai จัดมาเถอะครับ รออะไร

cx5 ใหม่ ได้เห็น สัมผัส คลำ นั่งแล้ว......มันสวยมาก ภายในน้องๆ
รถยุโรป สัดส่วนคล้ายคันเดิมมากกก.....เลยเข้าใจประเด็นที่เจ้าของกระทู้
ต้องการสื่อสาร

หน้าโหนกแบนขึ้น แต่ลำตัวเหมือนเดิม...แต่คนออกแบบคงรู้ปัญหาแล้วเลยแก้งาน
ให้ดูเรียบง่าย เส้นบ่ารถขนานพื้นมากขึ้น ซุ้มล้อกลม เรียบ ไม่ใหญ่
เลยทำให้รถยังดูดี สมส่วนเหมือนเดิม ได้ความเรียบหรู ลดความดุดัน  ความรู้สึกผมนะ

ออฟไลน์ Activehybrid

ผมมองงี้ครับ เส้นข้างอ้อนแอ้นอันนี้มันไม่เหมาะกับความยาวรถ
จากเสาBเป็นต้นไปมันดูบิดๆเบี้ยวๆครับ
สังเกตุขอบกระจกประตูแถว2 ลากขึ้น แล้วหลังจากเสาcลากลงอีก อารมณ์น้องๆMobilo
หัวรถก็ดูไม่เหมาะๆกับความยาวเลย Mini clubman ยังแลดูลงตัวง่ายกว่า

นอกเรื่องนิดนึงหลังๆมานี่ผมว่าMazda เริ่มทำกระจังหน้าบานยาวไปหน่อย
เส้นข้างขอบกระจกก็เดิมๆ ทำให้CX 5ตัวใหม่ไม่ค่อยตื่นเต้นเท่าที่ควร น่าจะหาอะไรใหม่ๆมั่ง
แต่ภายในนี่ถือว่าสุดครับ ยังไงก็ยังชอบอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2017, 16:47:09 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ Newhang

ยกตัวอย่างง่ายๆ คุณว่า bmw series 3   5   7 ใครสมส่วนกว่ากัน
และ Mb  c   e   s  อันไหนสมส่วนกว่ากัน
บอกตรงๆ ผมเห็น2ยี่ห้อนี้ตั้งแต่เกิด เวลาผ่านไป ไม่รู้เท่าไหร่ เปิดโฉมมาไม่รู้กี่รุ่น  ทำไมผมรู้สึกว่ารุ่นไหนสมส่วน มันก็จะสมส่วนไปเรื่อยๆ แต่รุ่นไหนไม่สมส่วน มันก็คือไม่สมส่วน ไม่ว่าราคามันจะเป็นเท่าไหร่ก็ตามแต่

ราคา กับ ขนาดรถ ไม่ใช่ที่ตั้งความสมส่วนสำหรับผมเสมอไป  แต่ไม่ใช่ทุกคนคิดแบบผม  บางคนอะไรแพงคือดีหมด

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เห็น CX-5 ตัวเป็น ๆ ที่ญี่ปุ่นมา มันสวยลงตัวมาก ๆ 

ออฟไลน์ keamgladnan

สงสัยมาสด้ามาอ่านเจอ คงได้ไล่คนออกแบบออก :) :) :) :) :) :)
   ขนาดของรถมันบังคับมาใครเขาคงไม่มากังวลองศาขนาดนั้นหรอก เอะอะก็จะเอียงอย่างเดียว รถนะไม่ใช่หลังคาโบสถ์5555

นั่นนะสิ 555

ออฟไลน์ raygun

.
.
ขอตอบในฐานะที่เรียนศิลปะมา 7 ปี
บวกกับการทำงานด้านนี้หาเลี้ยงชีพมาอีกเกือบ 20 ปี

ผมว่า CX-5 ตัวใหม่สวยกว่า ด้วยประการทั้งปวง

ผมเห็นนักวาดภาพในตำนานหลายท่านทั้งไทยและเทศ
วาดสัดส่วนยังไม่ค่อยถูกเลยครับ แต่ท่านนั้นๆ จะเด่นไปเป็นเรื่อง
จะตีคลุมว่าถนัดศิลปะแล้วจะมองสัดส่วนได้เป๊ะก็ไม่ใช่นะครับ

แต่เรื่องที่ผมยกมาเรื่องทำหน้านี่ชัดที่สุดแล้วนะครับ
ถ้าอยู่วงการเดียวกันน่าจะเข้าใจ บางคนที่รักจมูกโด่งๆ ถ้าไม่ทุบหรือเฉือน
อะไรออกบ้าง หน้าก็จะผิดสัดส่วนดูไม่ดีทันที

ขออภัยที่เห็นแย้งกับท่านนะครับ m(_ _)m

ก่อนอื่นผมไม่ใช่นักวาดภาพ แต่เรียนจบและทำงานด้านการออกแบบ
ซึ่งก็เคยได้รางวัลด้าน art direction ทั้งในประเทศและต่างประเทศมาบ้าง

ก็เลยคิดว่าผมน่าจะภูมิหลังที่สามารถออกความเห็นในด้านการออกแบบได้บ้าง
แล้วก็ไม่ได้ตีคลุมอะไรแบบที่คุณว่า แต่เป็นแค่ออกความเห็นในส่วน "ของผม"
ซึ่งอาจจะเหมือนหรือไม่เหมือนใครก็ได้

การออกความเห็นนั้นมันไม่มีทางที่จะเห็นเหมือนกันทุกคนอยู่แล้ว
เพียงแต่เราไม่ควรเอาความเห็นของเราไปตัดสินคนอื่นก็แค่นั้นเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเฉยๆนะCX-5 ที่ไม่ชอบตรงหน้าที่เหมือนจะดุแต่แอบตลก+ปากยื่นๆ

ออฟไลน์ thdeann

• Full Member
ผมก็เป็นอีกคนที่เห็นว่า New CX5 สวยครับ

ออฟไลน์ SM.

ปัญหาคือ Mazda Thai จะเอาเข้ามาขายไหม?
ผมไม่ได้ส่งPart ให้ Mazda เลย ไม่รู้เค้ามี New Model หรือเปล่า?

CX-8 เฉพาะตลาดญี่ปุ่นเท่านั้นครับ ที่นั่นไม่มี CX-9 ครับ ขนาดก็จะเล็กกว่ากันเล็กน้อย

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
..ส่วนตัวๆไหนมาก็ได้โดนใจหมด..กำเงินรอเทริน์อยู่แล้วว..จบนะ ::)

ออฟไลน์ yumenowinds

ฐานล้อยาว มันจะกลายเป็น Wagon ซะมากกว่า

ผมว่า CX5 แจ่มกว่าอีกเสียง

ออฟไลน์ TorTy

CX-8 มาเถอะขายได้ขอ 6 ที่นั่งนะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ฐานล้อยาว มันจะกลายเป็น Wagon ซะมากกว่า

ผมว่า CX5 แจ่มกว่าอีกเสียง

ผมก็ชอบสั้นๆ ครับ แต่เสา A ต้องเอนลง มันถึงจะดูเฉี่ยวแบบ GLA class, Evoque
แต่ถ้าชอบเสา A ตั้งๆ แบบพวก X1, X2 คือพวกมันเป็นทรงแบบอนุรักษ์นิยม
แต่ CX-5 คือรถ SUV แนวเฉี่ยวๆ แนวเสา A จึงควรจะโน้มลงมากกว่านี้ครับ

เรื่องนี้ต้องแยกประเด็นเยอะเลยครับ 555

ประเด็นที่ 1 ) เรื่องผิดสัดส่วนก็เรื่องนึง (ตัวอย่างเรื่องศัลยกรรมหน้า เป็นตัวอย่างที่เห็นภาพชัดสุดครับ)
ประเด็นที่ 2 ) เรื่องชอบ SUV สั้นๆ ทะมัดทะแมง หรือ SUV ยาวๆ ดูใหญ่แวนๆ ก็เรื่องนึง (อันนี้แล้วแต่คนชอบ)

พอดีผมชอบอะไรที่ดู perfect ไม่ต้องเยี่ยมที่สุดแต่ขอแค่ไม่ขาดไม่เกิน
ความหมายคือ ต่อให้ CX-5 แต่งภายในมาหรูกว่า X6 ก็อยากเลือกรถทั่วๆ ไปคันอื่นมากกว่า
เพราะเรื่องเสา A ผิดธรรมชาติ เป็นสิ่งที่ขาดไป พอ CX-8 แก้ปัญหาตรงนี้ได้ ก็อยากได้ CX-8
มากกว่า จะเห็นว่า Mazda โปรโมทรูปด้านข้างมาก่อนเลย แสดงว่า Mazda ก็รู้ว่า จุดอ่อนของ
CX-5 เวลามองจากด้านข้างนั้นได้รับการแก้ไขแล้วนะ
สำหรับ Next gen CX-5 ในอีก 5-6 ปี ข้างหน้า ที่เป็น All new จริงๆ ผมก็มั่นใจว่า Mazda
ต้องเอนเสา A ลงมากกว่านี้อย่างแน่นอนครับ

แต่ CX-5 ตัวนี้มันแย่มากเหรอ คุณไปออกแบบเองสิ คือผมต้องบอกว่ามันไม่ได้ถึงขนาดสอบตกแบบนั้น
ถ้าคิดว่ามันต้องทำมาแบบนี้ เพราะ
1) เทรนด์เรื่องฝากระโปรงหน้าสูงขึ้น เป็นแนวนอนขึ้น
2) นโยบายต้องเอาโครงสร้างเก่ามาทำเป็นโมเดลใหม่ 1 โครงต้องได้ 2 generation แต่ตัวเดิมดันทำมาสำหรับรถที่มีด้านหน้าทรงฝากระโปรงหน้าทิ่มๆ ลงหน่อย

ผมรู้สึกว่าพูดมากเกินไปแล้ว แต่อยากจะทิ้งท้ายว่า
CX-5 ตัวใหม่ คือถ้ามันดีมากๆ และถ้าคิดจะซื้อ ผมจะมีไว้เป็นตัวพระรองในบ้านครับ
แต่รถตัวเด่นของบ้านต้องเป็นคันที่หล่อสมบูรณ์แบบกว่านี้ เอาเป็น Ranger WT หรือ
D segment new gen รุ่นไหนก็ได้ 555

ออฟไลน์ Sit: )

ความชอบและการใช้งานที่แตกต่าง มีส่วนทำให้คนมองว่าสวยไม่สวยต่างกันได้ครับ

ไม่ว่าจะสวยหรือไม่ ผมรอวันให้ mazda ใจถึงหน่อย
เอารถที่ใหญ่กว่า 2/3 cx5 มาขายในราคาฟัดกับคู่แข่งได้ อย่าถามว่าผมจะซื้อไหม เพราะที่ผ่านมามันไม่มีของจริงๆให้ดูเลยตอบไม่ได้

แต่ถ้ามอง v60, kia carnival, h1, xv, etc ขายได้
แสดงว่าตลาดรถในไทยมีความต้องการที่ยังไม่มีรถตอบโจทย์อยู่

ออฟไลน์ Puitam

ด้วยความเคารพดรับ ผมคิดว่า cx 5 มีสัดส่วนที่ลงตัวเเล้วล่ะครับ สำหรับรถรูปทรงแบบนี้

องศาของกระจกหน้าต่อแนวกับเสาA มาเสาB แล้วเชื่อมที่เสาC และมาจบที่องศาของกระจกหลัง

มันดูต่อเนื่องอย่างนุ่มนวล  ไม่มีตัวที่โดด 

ระยะระหว่างองประกอบโดยรวมผมให้มากกว่าแค่ผ่าน แต่ดีไปเลยครับ

เสียดายมาสด้าเลือกเส้นที่เรียบง่ายแทนการเพิ่มความสวิ๋งสวาย ให้กับโครงสร้างเดิม

น่าจะได้มาจากเส้นของมาสด้า RX vision ที่ใช้เส้นที่เรียบง่ายแล้วไปเน้นเงากับแสงมากกว่า

เพื่อให้รถดูสวยหรูมากกว่าสวยเฉี่ยวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2017, 09:36:24 โดย Puitam »

ออฟไลน์ tvm

55 ดูท่าจะชอบแนวลาดเฉี่ยวๆ แบบ GLA, Evoque แนว SUV สปอร์ตๆ แต่นี่มัน SUV พื้นฐานไง มันคงไม่เฉี่ยวแบบนั้น
ส่วนเรื่องสัดส่วน เพอเฟ็คไหมนี่ มันแล้วแต่รสนิยมบุคคล พูดซะเคลิ้มเลย 555

ออฟไลน์ O_o"

รอดูภาพเต็มๆดีกว่าครับ

ด้วยความเคารพดรับ ผมคิดว่า cx 5 มีสัดส่วนที่ลงตัวเเล้วล่ะครับ สำหรับรถรูปทรงแบบนี้

องศาของกระจกหน้าต่อแนวกับเสาA มาเสาB แล้วเชื่อมที่เสาC และมาจบที่องศาของกระจกหลัง

มันดูต่อเนื่องอย่างนุ่มนวล  ไม่มีตัวที่โดด 

ระยะระหว่างองประกอบโดยรวมผมให้มากกว่าแค่ผ่าน แต่ดีไปเลยครับ

เสียดายมาสด้าเลือกเส้นที่เรียบง่ายแทนการเพิ่มความสวิ๋งสวาย ให้กับโครงสร้างเดิม

น่าจะได้มาจากเส้นของมาสด้า RX vision ที่ใช้เส้นที่เรียบง่ายแล้วไปเน้นเงากับแสงมากกว่า

เพื่อให้รถดูสวยหรูมากกว่าสวยเฉี่ยวครับ

อยากที่บอกครับ เจนถัดไป CX-5 จะทำเสา A ลาดลงอย่างที่ผมบอกแน่นอน
เพราะไม่ได้ถูกโมเดลเดิมบังคับ แสดงว่า Mazda ก็ต้องเห็นด้วยกับผมว่า เสา A นั้นมันผิดสัดส่วน
จริงๆ

รูปของท่าน O_o" ข้างบน เทียบได้ชัดเจนมากครับว่าทรงของ CX-5 ดูแหม่งๆ ที่สุด
เหตุผล เพราะรถมันถูกขืนใจมาครับ

อีกอย่าง CX-5 ไม่ใช่รถที่สร้างมาเพื่อเป็น SUV อนุรักษ์นิยมอย่างแน่นอน ทุกสิ่งที่ผมพูด
ถือว่าผิดหมดทุกอย่างทันที หาก Mazda ออกมาบอกว่า CX-5 ถูกออกแบบมาเพื่อเป็นแนวอนุรักษ์นิยมครับ
ดังนั้นเสา A ตั้งๆ ถือว่าถูกต้องแล้ว

ต้องขออภัยที่คิดต่างอีกแล้วครับ m(_ _)m

ออฟไลน์ Suriya 640

ขนาดมิติตัวรถเกือบยาวเท่ารถกระบะปัจจุบัน
แต่ภายในนี่ผมสงสัยว่าจะได้แค่พอๆกับ crv ตัวปัจจุบันเท่านั้นเอง  :-\

นี้ก้เกินไป รถ คนละ เซกเม้นกันเลย ด้านกว้างอาจไม่หนีกันเท่าไร ด้านยาวนี้ คนละเรืองเลย ราคามาบ้านเรา 

มิติตัวถังภายนอก cx-8
ยาว x กว้าง x สูง : 4,900 x 1,840 x 1,730 มิลลิเมตร
ระยะฐานล้อ : 2,930 มิลลิเมตร

มิติตัวถังภายนอก crv
ยาว x กว้าง x สูง : 4,571 x 1,855 x 1,667 มิลลิเมตร
ระยะฐานล้อ : 2,662 มิลลิเมตร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2017, 15:19:11 โดย Suriya 640 »

ออฟไลน์ I-PULSE

new CX5 ตูดสั้นไปจริงๆดูไม่สมส่วน แต่ CX8 ล้อหน้าแะหลังก็ดูถ่างห่างกันเกินไป ดูกลายเป็นรถยาวๆเกินเหตุ
สรุปผมชอบ CX5 มากกว่า ดูสวยกว่า

ออฟไลน์ TNP

ขนาดมิติตัวรถเกือบยาวเท่ารถกระบะปัจจุบัน
แต่ภายในนี่ผมสงสัยว่าจะได้แค่พอๆกับ crv ตัวปัจจุบันเท่านั้นเอง  :-\

ไม่มีทาง  อะไรที่ทำให้คิดอย่างนั้น ??

CR-V ปัจจุบัน มันแค่ 4.6-4.7 เมตรเองนะ สั้นกว่า 5 เมตรไปร่วมๆ 30 ซม.

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
ไม่ต้องเถียงกันคับ..ความพึงพอใจไม่มีที่สินสุด..

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...

ไม่มีทาง  อะไรที่ทำให้คิดอย่างนั้น ??

CR-V ปัจจุบัน มันแค่ 4.6-4.7 เมตรเองนะ สั้นกว่า 5 เมตรไปร่วมๆ 30 ซม.

cx-8 ครับที่ทำให้คิดอย่างนั้น
ผมไม่ได้หมายถึง cr-v นะครับ  ลองอ่านดูดีๆ  :o

cx-8 มิติตัวถังภายนอก
ยาว x กว้าง x สูง : 4,900 x 1,840 x 1,730 มิลลิเมตร
ระยะฐานล้อ : 2,930 มิลลิเมตร
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ capton

นอกเรื่องนิดครับ อยากทราบว่า CX8 มีโอกาสมาไทย มากน้อยเพียงใดครับ

กำลังมองหารถใหม่ แฟนชอบ XC90 เพราะว่า 7 ที่นั่ง ผมก็เริ่มเคลิ้มแล้ว

แต่ลังเล กลัวเรื่องศูนย์บริการอย่างเดียวเลย

มี CX5 ดีเซลอยู่คันนึง ไม่ชอบเรื่องเสียงลมเข้า กับเบาะตอนสอง มากๆครับ

ข่าวภาพหลุดของ Volvo ทำให้ผมกลับมาดูรูปนี้อีกครั้ง
เป็นรูปทรง SUV ที่สวยมากรุ่นหนึ่ง สังเกตุที่เสา A จะมีการเอนลงที่พอดิบพอดี
และอีกหลายๆ รุ่นที่สวยมากเพราะไม่ได้ถูกข่มขืนมา (ตามที่ผมอธิบายไป) หรือไม่ได้เป็นรถจีนที่ฝีมือยังไม่เข้าขั้น
ปล. ไม่เกี่ยวกับว่าเป็นรถตลาดหรือรถพรีเมี่ยมนะครับ เพราะรถพรีเมี่ยมก็ไม่ได้ทรงสวยทุกคัน

นอกเรื่องนิดครับ อยากทราบว่า CX8 มีโอกาสมาไทย มากน้อยเพียงใดครับ

กำลังมองหารถใหม่ แฟนชอบ XC90 เพราะว่า 7 ที่นั่ง ผมก็เริ่มเคลิ้มแล้ว

แต่ลังเล กลัวเรื่องศูนย์บริการอย่างเดียวเลย

มี CX5 ดีเซลอยู่คันนึง ไม่ชอบเรื่องเสียงลมเข้า กับเบาะตอนสอง มากๆครับ

ช่วยกันผลักดันจะได้มาครับ แต่ข่าวตอนนี้ได้ยินแต่ว่าออสเตรเลียจะได้ไปทำตลาด
ผมเข้าใจว่า CX-8 น่าจะแพง แพงเกินจน Mazda คิดว่าไม่น่าทำตลาดในไทยได้
แต่ก็ไม่น่าจะเพิ่มเกิน 2-3 แสนจากรุ่นท็อป CX-5 นะครับผมว่า