ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรีวิว the clip ขัดแย้งกันครับ  (อ่าน 6972 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ทำไมรีวิว the clip ขัดแย้งกันครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 23:13:20 »
ในคลิปนี้ได้บอกไว้ว่าพวงมาลัย Focus ดีมาก (2.50)

ในคลิปนี้บอกว่าพวงมาลัยไม่จบเท่า 3 (9.00)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: ทำไมรีวิว the clip ขัดแย้งกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 23:33:33 »
มาจากกลุ่มฟอร์ดใช่มั้ย เห็นเถียงกันอยู่

เรื่องคลิปผมขอไม่ออกความคิดเห็น แต่ผมงง จะเถียงกันเพื่ออะไร ใครชอบแบบไหนก็แบบนั้น ไม่มีถูกผิด อย่างพวงมาลัยแอคคอร์ดหลายคนเกลียดเพราะเบาและไว แต่ผมกลับชอบแบบนี้มากกว่า จะมาอวยรถรุ่นโน้นรุ่นนี้ให้มันได้อะไรขึ้นมา ทำไมไม่ไปทดลองขับแล้วตัดสินใจเอง รีวิวมันก็เป็นแค่ไกด์ไลน์อย่างนึง

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
Re: ทำไมรีวิว the clip ขัดแย้งกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2017, 23:43:41 »
เรื่องแบบนี้แล้วแต่คนชอบครับ
อย่างผมชอบพวงมาลัยเบาๆไวๆ ยิ่งเบายิ่งชอบ แบบนิ้วเดียวหมุนได้นี่ยิ่งชอบเลย
ของแบบนี้เป็นรสนิยมส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 00:23:19 »
อันนี้ไม่ได้ว่าใครผิดถูก แต่อยากทราบท่านคอมแมนเดอร์ ให้ข้อมูลไม่ตรงหรือผมเข้าใจผิดหรือสื่อสารออกมาผิดแค่นั้นครับ

ไม่ได้ใส่ใจ ผมขับ civic ไม่คมเท่า 3 แต่ผมก็ไม่ตายคาพวงมาลัยเพราะมันไม่คมครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:13:42 »
ไม่ได้ดูคลิปนะครับ
ขอเดาว่ามันเป็นรถที่ออกคนละช่วงเวลากัน
ณ ตอนที่ โฟกัสออกมาใหม่ๆเทียบกับคู่แข่งในเวลานั้นทำได้ดีที่สุด
แต่เวลาผ่านไปมี มาสด้า3ใหม่ออกมา จึงทำให้มันขึ้นแท่นพวงมาลัยทีจบ ในเวลานี้แทน
คิดว่าน่าจะประมานนี้ครับ

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:21:18 »
ไม่ได้ดูคลิปนะครับ
ขอเดาว่ามันเป็นรถที่ออกคนละช่วงเวลากัน
ณ ตอนที่ โฟกัสออกมาใหม่ๆเทียบกับคู่แข่งในเวลานั้นทำได้ดีที่สุด
แต่เวลาผ่านไปมี มาสด้า3ใหม่ออกมา จึงทำให้มันขึ้นแท่นพวงมาลัยทีจบ ในเวลานี้แทน
คิดว่าน่าจะประมานนี้ครับ

Focus Ecoboost กับ Civic turbo ก็ออกมาใกล้ๆกันแหละครับ

ส่วนตัวคิดว่าถ้าไม่ได้ผิดจริง คงเป็นเรื่อง คลิปโฟกัสชมเรื่องน้ำหนักหน่วงกลางพวงมาลัย  แต่คลิปซีวิคพูดประมาณว่าพวงมาลัยโฟกัสมันไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ(ตามความเข้าใจผมคือเวลาเลี้ยวแล้ววคืนกลับมันไม่ค่อยเป็นธรรมชาติอะไรแบบนี่อะครับ)
อ่อ แต่ในคลิปก็บอกอยู่นะครับ ว่าพวงมาลัยฟอร์ดอ่ะดี ถ้าโลกนี้ไม่มีMazda
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2017, 07:23:09 โดย มะหมู อู๊ดๆ »

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 07:44:02 »
มาจากกลุ่มฟอร์ดใช่มั้ย เห็นเถียงกันอยู่

เรื่องคลิปผมขอไม่ออกความคิดเห็น แต่ผมงง จะเถียงกันเพื่ออะไร ใครชอบแบบไหนก็แบบนั้น ไม่มีถูกผิด อย่างพวงมาลัยแอคคอร์ดหลายคนเกลียดเพราะเบาและไว แต่ผมกลับชอบแบบนี้มากกว่า จะมาอวยรถรุ่นโน้นรุ่นนี้ให้มันได้อะไรขึ้นมา ทำไมไม่ไปทดลองขับแล้วตัดสินใจเอง รีวิวมันก็เป็นแค่ไกด์ไลน์อย่างนึง
แหม มันโดนใจ อวยรถตัวเองกันซะ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 10:26:54 »
ผมจะตอบเรื่องนี้เพื่อให้เข้าใจกันนะครับ  เพราะคุณ Absolute ถามในเรื่องที่เกี่ยวกับสิ่งที่เป็นความเห็นของผมซึ่งผมเป็นผู้สื่อสารเอง

1. ขอยอมรับจุดที่สื่อสารไม่ครอบคลุมก่อน - ในการขับ Ecoboost ครั้งนั้นเป็นช่วงเดือนสิงหาคม 2016 ผมกล่าวชมพวงมาลัยว่าดีมากโดยยึดกับเรื่องการขับบนทางตรงและโค้งความเร็วสูงในเชิง Road use เป็นสำคัญ ซึ่งน้ำหนักหน่วงกลางผมชอบมากครับ และผมเป็นคนที่ชอบรถประเภทพวงมาลัยหน่วงกลางหนักๆ เช่นเบนซ์รุ่นเก่าๆ MG5 หรือ GS1.5

2. หลังจากช่วงนั้น (สิงหา-กันยา 2016) มา ผมได้มีโอกาสขับแบบ Circuit/Gymkhana ใน C-Segment รุ่นต่างๆอีกรวมถึง Ford ผมเห็นลักษณะน้ำหนักของ Ford ในระหว่างเลี้ยวพวงมาลัย ซึ่งคุณต้องเลี้ยวในระดับมือไขว้กลับไปมา ความไว และน้ำหนัก เบา-หนัก-เบา จะไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ ซึ่งตรงนี้รุ่นก่อนไมเนอร์เชนจ์ 2.0GDi แม้เวลาวิ่งทางตรงจะไม่หน่วงมือเท่า แต่เวลาขับแบบหนักๆกลับรู้สึกเป็นธรรมชาติกว่า

เรื่องนี้ J!MMY อ่านพวงมาลัยขาดก่อนผมแล้วเพราะเขาขับมามากกว่าผม แต่เขาไม่เถียงในคลิปเพราะบางครั้งเขาก็รู้สึกไม่อยากที่จะหักหน้าผมกลางคลิป เรื่องความรู้สึกนี่ผมคงไม่ต้องอธิบายมาก จุดที่ผมพลาดคือ ไม่ได้สื่อลงไปในคลิปให้ละเอียดว่าผมได้ไปขับมันมาเพิ่มมากกว่าที่ทำคลิปไว้เมื่อเดือนกันยา ทำให้เราได้รู้อะไรมาเพิ่ม ซึ่งเราไม่มีโอกาสทำในตอนแรก

3. อีกจุดที่ผมพลาดคือ ในกระทู้ TheClip Focus Ecoboost ผมเขียนไว้ว่าพวงมาลัยเป็นธรรมชาติขึ้น ซึ่งตรงนี้น่าจะเขียนผิด เพราะในบริบทรอบด้านที่เขียนกำลังพูดเรื่องช่วงล่างทั้งก่อนหน้าและหลังประโยคนั้น อันนี้ผมน่าจะผิดเองมากกว่า ต้องขออภัยด้วยครับ

4. ถ้าคนสงสัยว่าตกลงผมรู้สึกยังไงกับพวงมาลัย Mazda กับ Ford ผมจะบอกให้ก็ได้ครับ Mazda นี่ผมยังไม่เคยขับตัว GVC นะครับ แต่เอารุ่นเดิมที่เป็นล้อ 18 มาเทียบกับ Ecoboost ล้อ 17 ผมรู้สึกว่า

- ถ้าให้วิ่งทางด่วน ไฮเวย์ ขับไปพัทยา ผมชอบน้ำหนักหน่วงและความเสถียรช่วงกลางของ Ford ครับ
- ถ้าลงแก่งกระจาน พีระ ขับโค้งความเร็วต่ำแต่หักเยอะ ผมชอบฟีล Mazda ครับ..ทางตรง Mazda ก็ไม่แย่ครับแค่ Ford สร้างน้ำหนักได้ตามนิสัยรถยุโรปยุคที่ยังไม่เป็นเพาเวอร์ไฟฟ้า ซึ่งเป็นแบบที่ผมชอบมากกว่า แต่ Mazda จบกว่าเพราะเรื่องทางตรงไม่ได้แพ้ Ford มาก แต่ทางโค้งหรือขับแบบกึ่งสนามแข่ง พวงมาลัยจะมีน้ำหนักและความไวที่ตอบสนองได้ดีกว่า

ทั้งนี้ ถ้าเอา Mazda 3 ล้อ 16 มาเทียบ พร้อมกับยางติดรถ มันจะมีความต่างนิดหน่อยคือการตอบสนองเมื่อเปลี่ยนทิศทางพวงมาลัย ตัวล้อ 18 หักแล้วรถจะแสดงอาการเลี้ยวก่อน 16 ประมาณเสี้ยววิครับ คาดว่าเป็นผลมาจากความโย้ของแก้มยางที่ต่างกัน

แต่คืออย่าไปเถียงกันเพราะเรื่องพวงมาลัยว่าใครดีกว่าใครเลยครับ ไร้ประโยชน์ เพราะถ้าไม่เคยเข้าโค้งจนยางร้อง บางทีคุณจะไม่รู้สึกความดีของพวงมาลัยมาสด้า การคิดหาคำพูดมาอธิบายตรงนี้ในรายการคลิปที่อัดสด ไม่มีการเตรียม script บางทีมันยาก ผมถึงบอกในคลิปว่า ถ้ามันไม่มีมาสด้าในโลกนี้ พวงมาลัย Ford น่าจะถือว่าดีเลยก็ได้ ไม่ได้บอกว่า Ford ห่วยแล้ว Mazda ดี อะไรแบบนั้น หรือจะไปเทียบกับ Civic ซึ่งผมก็เคยบอกว่า Civic ดีกว่า Focus คนก็มองว่า Focus ห่วยแล้ว Civic ดี ..ซึ่งไม่ใช่เลย ตอนนี้ 3 ค่ายนี้ทำพวงมาลัยมาดีมากทั้งนั้น ถ้าเรื่องการคุมและการตอบสนอง Mazda ดีสุด Civic นั้นดีใกล้ Mazda มากแต่ยังแพ้เรื่องการเซ็ตระยะฟรี ส่วน Ford วิ่งทางตรงเร็วๆดีกว่าใคร แต่ในโค้งลึก น้ำหนักมันจะแปลกๆครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 11:06:47 »

Civic (RS ). ไวดี ความเร็วเดินทางถือว่าผ่าน.  แต่ไม่คม  มุดไม่มัน โค้งในความเร็วไม่ดี. ทางตรงยาวๆ นิ่งดีมาก เปลี่ยนเลนแรงๆยังได้
Focus.        ไว คม. ทุกย่านควาทเร็ว. มุดดี โค้งหนักๆเร็วๆดีกว่าชัดเจน แก้ในสถานการณ์ฉุกเฉินดีสุด ในความเร็วสุงควบคุมได้สบายใจกว่าคุ่แข่งมาก
Mazda3.     ไวดี มุดพอได้. คมกว่า และดีกว่าcivic  ควบคุมในความเร็วสุงไม่ดี เปลี่ยนเลนแรงๆมีเสียว ต้องประคองพวงมาลัย

สรุป
   คนที่รุ้จักรถคัน3คันนี้ดีๆจะมองออกว่า. ความเห็นนั้นๆ ไหนๆ เกิดการการขับที่รุ้จักสมรรถนะรถรุ่นนั้นๆคันนั้นมากน้อยแค่ไหน
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 12:24:32 »
พวงมาลัย Focus Ecoboost มันด้อยกว่าตัว 2.0 gdi จริงๆ ล่ะครับ ที่ผมเคยไปเทสที่ริมเลค มันไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ หักเลี้ยวแรงๆ ตามไพล่อน น้ำหนักมันแปลกๆ ไวและคมสู้ 3 ไม่ได้ และก็สู้ตัวมันเองในรุ่นก่อน facelift ไม่ได้ จังหวะคืนตัวก็แอบดีเลย์ ไม่คืนทันทีแบบตัว 2.0 gdi แต่เรื่องถือตรงแน่นดี น้ำหนักหน่วงกลางตึงมือแนวรถยุโรป ตามที่พี่แพนบอกเป๊ะ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 13:18:25 »
ขอบคุณคุณแพน เข้าใจเรื่องการทำรายการสด บางทีก็ไม่สามารถสื่อสารได้ครบละเอียดมาก คนเราก็ดูแค่รับรู้เข้าใจและสนุกไปกับคลิปก็พอ ไม่ถึงกับต้องมาจับทุกคำพูดแล้วเอาไปคิดกันนักหนาครับ นี่ถ้าอธิบายละเอียดยกทุกเงื่อนไขมาพูดคลิปคงหลาย ชม.เลยนะครับ

บางทีก็เพลียกับรถบางยี่ห้อบางรุ่นที่เจ้าของรักมากรักมายแตะต้องไม่ได้เหมือนกัน "รถเทพ"

ทุกรุ่นทุกคันล้วนมีดีมีแย่มีชอบมี่ไม่ชอบ ไม่มีรถรุ่นไหนดีเพอเฟ็คกับทุกคนหรอกครับ เรื่องจริงๆง่ายๆ ที่คนบางคนเข้าใจยาก 55

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 14:39:21 »
ขอบคุณคุณแพน เข้าใจเรื่องการทำรายการสด บางทีก็ไม่สามารถสื่อสารได้ครบละเอียดมาก คนเราก็ดูแค่รับรู้เข้าใจและสนุกไปกับคลิปก็พอ ไม่ถึงกับต้องมาจับทุกคำพูดแล้วเอาไปคิดกันนักหนาครับ นี่ถ้าอธิบายละเอียดยกทุกเงื่อนไขมาพูดคลิปคงหลาย ชม.เลยนะครับ

บางทีก็เพลียกับรถบางยี่ห้อบางรุ่นที่เจ้าของรักมากรักมายแตะต้องไม่ได้เหมือนกัน "รถเทพ"

ทุกรุ่นทุกคันล้วนมีดีมีแย่มีชอบมี่ไม่ชอบ ไม่มีรถรุ่นไหนดีเพอเฟ็คกับทุกคนหรอกครับ เรื่องจริงๆง่ายๆ ที่คนบางคนเข้าใจยาก 55
จะมาประจบคุณแพน กระแนะกระแหนคนอื่นทำไมครับ มีคนตั้งกระทู้เจาะลึกรายละเอียดมันก็ดีแล้ว
อ่านได้ความรู้ก็บุญแล้วมีหน้าที่อ่านก็อ่านไป
ผมสนับสนุนกระทู้แนวนี้นะ

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 18:03:18 »
เว็บนี้ มันน่ารัก น่าติดตาม เพราะมีแบบนี้แหละครับ ช่วยกันแต่งช่วยกันเติม เพิ่มไปเรื่อยๆ ส่วนผม อ่านๆๆ เลิกทำรถมือสอง ไปทำอะไรดี ทำโชว์รูมรถ หรือจะกลับมาทำดี คิดยังไม่ออก อิๆ ....

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 22:58:02 »
กระทู้นี้เอาไว้อย่างนี้ก็ได้ครับ คือเอาไว้เพื่อให้คนอ่านได้เข้าใจกัน แต่จะขอล็อค เพราะเจ้าของกระทู้ได้รับคำตอบและเข้าใจแล้ว ถ้าเปิดทิ้งไว้ต่อไป ผมไม่รู้ว่าบางท่านจะทะเลาะกันเปล่าๆ

ผมมองว่ามันไม่ได้เกี่ยวกับการที่ว่าใครเชียร์ค่ายไหน ผมมองว่างี้ครับ ถ้าเราจะอยู่กันแบบดีๆ ก็ต้องสามารถตั้งคำถามได้ และเปิดโอกาสให้คนตอบชี้แจง ซึ่งเท่าที่ผมฟังในคลิป ถ้าผมสวมบทเป็นคนอ่าน ผมก็คงงงได้เหมือนกัน ถือเป็นโอกาสสำรวจความผิดพลาดและพยายามหาวิธีสื่อสารที่รัดกุมกว่านี้ ถ้าเราคุยกันดีๆ อธิบายดีๆ คนถาม คนตอบ สูงขึ้นทั้งคู่ แต่ถ้าคนถาม ถามดีๆ (เอาแบบดีจริงๆ ไม่ใช่แบบภาษาดีแต่ดูออกว่าตั้งใจหาเรื่องๆ) แล้วผมด่ากลับ ผมว่าก็ไม่แฟร์ คติพจน์ผม ดีมา ดีกลับ ไม่ดีมา ก็ไม่ดีกลับ

ถ้าผมด่าบ่อย อีกหน่อย ผมอาจจะผิดเรื่องที่มันใหญ่กว่านี้ ไม่มีใครเตือน ในบอร์ดชีวิตผมก็มีความสุข นอกบอร์ด ผมก็เป็นแค่ตัวตลก ผมว่าผมก็ฟังไว้บ้าง รับบ้าง ปล่อยบ้าง อธิบายบ้าง ผมเชื่อว่าวิธีนี้ทำให้เราอยู่กันดีๆได้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8