ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเวลาเปลี่ยนเลน นอกจากมองกระจกแล้ว ยังต้องหันหน้าไปมองเลนทางนั้นด้วยเหรอครับ  (อ่าน 8618 ครั้ง)

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
มองตลอดครับ เซฟๆ เมืองไทยอะไรก็โผล่มาได้  ::)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ผมยังเป็นเลย ถ้าจะเปลี่ยนข้ามเลนไปอีกเลน ดูให้ชัวร์ๆดีกว่า เพราะมันมีจุดบอด
เมื่อก่อนไม่เป็น แต่หลายปีที่แล้วเกือบสอยแท็กซี่เลยต้องดู

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ทำจนเป็นนิสัยแล้วครับ สบายใจ มั่นใจ 100% ว่าไม่ชนแน่นอน
คนที่บอกว่าไม่จำเป็น อาจจะยังไม่เคยชน ถ้าชนแล้วจะไม่พูดแบบนั้น

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ทำตั้งแต่เริ่มหัดขับรถครับ เพราะว่าเป็นคนไม่ค่อยมีความมั่นใจถ้าไม่เห็นสิ่งที่กำลังมา (เหมือนเวลาถอยจอดก็เหมือนกัน ต่อให้รถที่มีกล้องถอยหลัง ผมก็จะหันไปมองตลอด ไม่หันแล้วไม่รู้สึกว่ากำลังจะชน) แม้แต่คนสอน (ผมเรียนขับรถกับที่บ้าน) ก็ยังสงสัยว่าทำอะไร คนมานั่งปัจจุบันก็สงสัยเหมือนกันว่าหันทำไม ถามว่าไม่กลัวชนข้างหน้าเหรอ พอขับมานาน บางทีก็มีเผลอๆไม่ได้หันบ้าง แล้วแทบทุกครั้งที่ไม่ได้หันก็เกือบชนรถคันอื่นๆที่วิ่งมาในจุดบอดครับ ยิ่งรถที่ใช้บ่อยๆปัจจุบันกระจกมองข้างเล็ก แคบ ยิ่งจำเป็น

แล้วมันก็ทำให้ผมชอบรถที่มีทัศนวิสัยดีๆ เพราะมันมองอะไรง่าย เห็นชัดเจน ผมจะชอบขับรถแบบนี้มากกว่าแม้ตัวรถจะมีขนาดใหญ่

ตอนหลังได้มารู้ถึงพฤติกรรมการขับรถของต่างประเทศ ก็เพิ่งจะมารู้ว่าที่ทำมามันสำคัญมากๆครับ เหมือนกับที่มีเหตุการณ์แท๊กซี่ชนกับรถกระบะตอนขึ้นทางด่วนเมื่อไม่นานนี้ ถ้าเกิดรถที่ขึ้นทางด่วนกำลังเข้าทางร่วม หันไปมองก่อนที่จะหักเข้า ก็ไม่เกิดเหตุขึ้นหรอกครับ ต่อให้กระจกใหญ่แค่ไหนก็ควรหัน จุดบอดในรถยนต์มันเยอะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมก็หันไปมองครับ โดยเฉพาะหากเปลี่ยนเลนมากกว่า 1 เลนในคราวเดียว
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
ในฐานะที่เป็นวัยรุ่นชอบขับมุด

ทุกครั้่งที่เปลี่ยนเลน ( สมมติจะเบี่ยงไปทางขวา )
ผมจะมอง 2 จุดครับ  คือ
1.กระจกมองช้างด้านขวา ( หูช้างด้านขวา )
กับ 2.กระจกรถด้านข้าง ( ขวาหน้า )
แต่ถ้าเบี่ยงเข้าช่องทางด่วนที่รถวิ่งเร็วมากๆ ผมจะเพิ่มจุดที่สาม ก็คือ กระจกข้างรถด้านหลัง ( ขวาหลัง ) ครับ

ถ้ามองแต่กระจกหูช้างอย่างเดียวโอกาศชนเปรี้ยงสูงมากๆ   :-* :-* :-*

ออฟไลน์ ps000000

บางครั้ง มองกระจก มีจุดบอด จุดอับสายตา

ออฟไลน์ SM.

บางประเทศ ถ้าไม่หัน สอบใบขับขี่ไม่ผ่านเลยนะครับ

ออฟไลน์ burst

• Full Member
ผมทำครับ เพราะประสบเหตุกับตัวมาเองเรื่องมุมอับ
มองกระจก แล้วเปลี่ยนเลนตามปกติ ได้ยินเสียงบีบแตรดังลั่น หันไปเจอรถหนึ่งคันในระยะกระชั้นชิด ดีว่าเป็นคนเปลี่ยนเลนช้า
เลยเข้าใจเลยว่ามุมอับกระจกคืออะไร คือรถคันนั้นน่าจะอยู่ในระยะครึ่งคันของตัวรถผมแล้ว ทำให้มองไม่เห็นในกระจกมองข้างเลย
หลังจากนั้น ผมจะพยายามหันไปมองทุกครั้งถ้ารุสึกว่าอาจมีมุมบอด
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi