ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อพักสเตนเลสหมอง มีน้ำยาตัวไหนขัดเงาได้นอกจาก Wenol มั้ยครับ  (อ่าน 3265 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sith8059

• Jr. Member
  • **
สอบถามครับ พอดีเดินท่อสเตนเลสมา 8 เดือน หม้อพักปลายเริ่มหมอง ลองใช้ Wenol ขัดดูก็โอเค กลับมาสภาพเดิม แต่ใช้แรง+เวลาขัดค่อนข้างมาก กว่าคราบหมองจะออกหมด (ไม่มีเครื่องขัด)

เลยอยากทราบว่าพอจะมีน้ำยาตัวอื่นที่สามารถช่วยทุ่นแรงอีกมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ใช้ วีนอล ก็ดีอยู่แล้วครับ

ตอนที่เช็ดออกมันขุ่น ๆ ไม่ใสใช่ไหมครับ

ขั้นต่อไปก็ล้างออกด้วยน้ำกับแชมพูล้างรถครับ

หรือไวกว่านั้นก็น้ำยาเช็ดกระจกครับ ทีนี้จะใสปิ๊งเลย

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
รถผมเดินท่อมาใหม่ เงาวับ แต่หลังๆมา ปล่อยมันขุ่นๆงั้นละครับ  :D :D

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
 ผมถามหาน้ำยาขัดสนิมสเตนเลสของอุปกรณ์ภายในห้องน้ำ

พนักงานของห้างไทวัสดุแนะนำน้ำยาขัดสเตนเลสของ " Hafele "

ราคาราวๆสามสี่ร้อยบาท แต่ขณะนั้นไม่มีของ

ก็เลยลองใช้ครีมทำความสะอาดรอยไหม้ของเตารีด " Clean on "ที่มีอยู่ที่บ้าน

ใช้ได้เลยครับ ก๊อกน้ำ ตะขอห่วงแขวนผ้า/ราวแขวนผ้า อะไรที่เป็นสเตนเลสใช้ได้หมด

แวววับกลับมาใหม่ ยกเว้นที่ปล่อยไว้จนสนิมสเตนเลสกินลึกแล้ว

ได้ผลดี ราคาไม่แพง ซื้อโลตัสราคาหลอดหนึ่งประมาณ 60 บาท

ไม่ต้องใช้ตามคำแนะนำที่ข้างหลอด บอกต้องให้เตารีดร้อนก่อน ใช้เย็นๆอุณหภูมิปกติได้เลย

ไม่ต้องสูดไอมลพิษเข้าไป แต่พวกนี้เป็นสารไฮโดรคาร์บอน ที่อาจก่อมะเร็งได้

จึงควรใส่ถุงมือด้วย

กลับไปค้นหา " Wenol "'ก็พบว่าเป็นพวกสารไฮโดรคาร์บอน ดังนั้นควรใส่ถุงมือเช่นเดียวกันครับ

แต่ Wenol จะมีสารที่เคลือบผิวโลหะให้ด้วย ดังนั้นเมื่อเช็ดแล้วอาจดูไม่แวววาวนัก

ต้องล้างออกแบบท่านข้างบนแนะนำจึงจะแวววาวมากขึ้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2017, 19:12:53 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
HCLหรือกรดเกลือครับ   จัดหนักเกินอาจมีทะลุ

ออฟไลน์ Sith8059

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณทุกท่านครับ :)