ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง civic fb ลุยน้ำหน่อยครับ  (อ่าน 6092 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
ถามเรื่อง civic fb ลุยน้ำหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 16:07:08 »
จะถามเรื่อง civic fb ลุยน้ำหน่อยครับ ทุกวันนี้ฝนตกทุกวันเลย บางทีก็เลี่ยงไม่ได้ในการที่จะต้องลุยน้ำท่วม เลยได้พออ่านๆและมีคนเตือนๆมาเหมือนกันว่า civic fb ถ้าไม่จำเป็นอย่าลุยน้ำมาก หรือน้ำลึกๆ เพราะท่อดูดอากาศอยู่ต่ำ ถ้าน้ำเข้าท่อดูดอากาศแล้วจะแย่ และด้วยความที่เป็นรถเตี้ยด้วย ขับคันนี้มา3ปี เคยลุยสุดๆครั้งนึงก็ได้ยินเสียงน้ำกระแทกใต้ท้องรถเหมือนกัน ลุ้นมากเลยตอนนั้น555
คือประจวบเหมาะกับสุดสัปดาห์นี้จะไปเที่ยว กำแพงเพชรอุทยานแม่วงศ์ครับ และกรมอุตุดันมีเตือนเรื่องพายุเข้าให้ระวังน้ำท่วมฉับพลันพอดี สมควรจะไปดีไหม หรือเลื่อนไปก่อนดี เลยแวะมาถามพี่ๆในบอร์ดสะหน่อย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: ถามเรื่อง civic fb ลุยน้ำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 16:33:01 »
คือหลักๆ ก่อนกลัวน้ำเข้าเครื่อง ห่วงเรื่องลมฝนพายุกระหน่ำก่อนดีกว่าครับ ถ้าเป็นผมคงเลี่ยงครับ

• **
Re: ถามเรื่อง civic fb ลุยน้ำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 16:36:41 »
ขอบคุณมากครับ แต่มันมีเหตุจำเป็นที่จะต้องไปครับผม

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 16:57:41 »
ที่เค้าว่ากันว่า civic ปลายท่อดูดอากาศอยู่ต่ำมาก ระดับไฟตัดหมอกจึงทำให้ไม่เหมาะอย่างยิ่งในการลุยน้ำสูงใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ ngfar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 17:28:44 »
FD ท่อดูดอากาศอยู่แถวไฟตัดหมอกหน้าซ้ายนะครับ FB ผมว่าน่าจะเหมือนกัน ถ้าจำเป็นต้องลุยน้ำจริงๆ ในคลับแนะนำให้ถอดท่อที่ต่อเข้ากล่องกรองอากาศครับ

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 17:37:02 »
งั้นผมว่าเลี่ยงดีกว่าครับ555 อุตุเตือนพายุด้วย ไม่เสี่ยงดีกว่า เสียดายรถครับ
ไอปลายท่อ มันสามารถก้มมองมุดมองหรือเปิดฝากระโปรงแล้วเอาไฟฉายส่งจะพอเห็นไหมครับ อยากเห็นหน้าตามัน555

ออฟไลน์ jbrc

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 18:15:33 »
ถอดท่อนี้ออกเวลาลุยน้ำจะปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 18:55:43 »
ปากท่อดูดอากาศของ Civic FB อยู่ข้างแบตเตอรี่ครับ ระดับเดียวกับไฟหน้า แต่ตัวท่อดูดอากาศมันจะวนลงข้างล่างก่อนแล้วค่อยขึ้นมาเครื่องยนต์ ซึ่งไอ้ส่วนที่วนลงข้างล่างมันน่าอยู่ประมาณตัดหมอกครับ ยังไงผมกลับบ้านแล้วเดี๋ยวค้นผังชิ้นส่วนมาให้ดู

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 19:16:44 »
เมื่อกี้ผมลองส่องแล้วเอามือคลำดูละครับ มันวงข้างล่างจริงๆครับ อยู่ต่ำพอสมควร จุดนี้น่าจะเป็นจุดอันตรายที่น้ำเสี่ยงเข้าหรือเปล่าครับ

ออนไลน์ Tien.W

• Hero Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 21:18:02 »
จริงๆ มันไม่ต่ำมากหรอก แต่คือ กล่องเก็บเสียงเนี่ย ดันมีรูระบายน้ำอยู่ ซึ่งกลายเป็นข้อด้อย เวลาลุยน้ำ เพราะมันจะดูดน้ำเข้าไปแทนครับ (ตอน FD นะ คิดว่า FB ก็คงเหมือนกัน)

ออฟไลน์ 3aRtH

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 22:07:57 »
ปัญหาคือน้ำจะเข้าไปทางกล่อง resonator chamber ตามที่ rep ข้างบนบอก ซึ่งมันอยู่ต่ำพอสมควรครับผม
- 2013 Honda Civic FB (9th) 1.8
- 2017 Isuzu Mu-X 4x4 3.0

ออฟไลน์ kongktkt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 08:18:22 »
เมื่อ2เดือนที่แล้วผมนำเจ้าFB ลุยน้ำมิดทะเบียนหน้าประมาณ500เมตรลึกประมาณเปิดประตูรถไม่ได้เดียวน้ำเข้า แต่ปิดแอร์นะครับ รถก็ปกติดีไม่มีอาการอะไร