ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้การติดฟิมล์ 3 บานหน้าใสแบบ L75 ยังนิยมอยู่ไหมครับ?  (อ่าน 12272 ครั้ง)

ออฟไลน์ earrt

• Sr. Member
ฟิมล์รถผมลอกแล้วครับ

ได้เวลาเปลี่ยนใหม่อยากทราบว่าปัจจุบัน 3 บานหน้าใส 3 บานหลังทึบ ยังนิยมอยู่ไหมครับ

แล้วสูตรที่นิยมกันเป็นเบอร์อะไร โดยเฉพาะ 3 บานหน้า (หลังด้วยก็ได้)

เดี๋ยวนี้สีของฟิมล์มีเยอะ มีทั้งสี ชา, ชาเขียว, ชาแดง ETC

ส่วนตัวรู้จักแค่ L75 และ BFfreeze

รบกวนแนะยี่ห้อ และสถานที่ติดตั้งให้หน่อยนะครับ ผมอยู่แถวรามอินทรา แต่ก็ไปได้หมดครับ

ขอบคุณมากครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2017, 14:35:57 โดย earrt »

ออฟไลน์ pongsak_877

บานหน้า VK 70 ที่เหลือ 40% เน้นขับสบายตอนกลางคืนกับฝนตก

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
การใช้งานผมว่าโอเคครับด้านหลังไม่ร้อน ขับกลางคือโอเลย
เพราะประกันบางเจ้าถ้า film เกิน 80% จะเครมบางกรณีไม่ได้ เพราะถือว่าตั้งใจทำให้ทัศนวิสัยการขับขี่ไม่ดี

ส่วนตัวที่ใช้อยู่คือ 3M จำรุ่นไม่ได้ แต่
บานหน้า fx30 -> 50%
บานข้างด้านหน้า fx20 -> 60%
บานข้างด้านหลัง fx5 -> 80%
บานหลังสุด fx20 -> 60%

ออฟไลน์ PAC-MAN

• Newbie
  • *
ที่ญี่ปุ่น รถทุกคัน 3 บานหน้าใสเขียว ด้านหลังชาดำเกือบทุกคัน ทั้งรุ่นใหม่ รุ่นเก่า แต่เป็นที่สีกระจกเลยครับไม่ได้ติดฟิล์มแบบบ้านเรา

รถ Jazz GP เเต่ง JDM ก็ติดฟิล์มเเบบนี้ครับ (หน้า L75 หลัง 3m ดำ 60 ไม่ปรอท)ใสๆเขียวๆเห็นข้างในชัดเจน กลางวันเจอแดด ใส่กางเกงดำนี่ได้ไข่ลวกมากินเลย กลางคืนสบายใสแจ๋ว

ถ้าชอบเเบบนี้ก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
ต้องถามว่าเตรียมงบไว้เท่าไหร่ด้วยครับ  :)

ส่วนเทรนด์เนี่ย ผมว่าตอนนี้มันเข้ายุคหลากหลายแล้ว
อยากติดแบบไหนก็ได้ตามใจเรามากกว่า

นอกจากเทรนด์ 3 บานหน้าใส
ยังมีเทรนด์ เท่ากันทุกบานรวมบานหน้าด้วยนะครับ (นิยมที่แสงประมาณ 40% รอบคัน)
เห็นเจ้าของ bm ท่านนึงแนะนำมา ไม่ต้องปรับสายตากันเลยเพราะเท่ากันรอบคัน

Note: แต่ละยี่ห้ออย่าไปดูเบอร์ที่ร้านบอกอย่างเดียวนะครับ
ดู % แสงผ่านชัวร์สุด

ผมก็เพิ่งเปลี่ยนมาไม่นาน เผื่อเป็นข้อมูลตัดสินใจครับ ของเก๋งจะถูกลงกว่าของผมพอสมควร
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=59588.0
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Nonnics

ขับกลางวันส่วนใหญ่ รอบคันเลยต้องใช้รุ่นที่มีปรอทช่วย
รอบคันใช้ 3M Fxr10

บานหน้าใช้ VK 40

เย็นสบายครับไม่ว่าแดดแรงแค่ไหน

ออฟไลน์ Sit: )

ก็น่าจะยังมีคนนิยม โดยเฉพาะคนชอบแต่งรถแนวญี่ปุ่น
ผมใข้ L75 รอบคัน รู้สึกไม่น่าติด ร้อนแสบผิว เสียดายเงิน BFfreeze เคยเห็นจาก FB อู่รถแต่ง หากราราไม่แพงก็น่าลอง ไม่พอใจก็ลอกทิ้งไป ส่วน L75ผมก็เสียดายไม่อยากลอกออก ติดแล้วติดไปรอหมดสภาพ

ออฟไลน์ YAmodels

ผมติดสามบานหน้าfx50 สองบานหลังfx05 บานท้ายfx15
ขับสบายตาดี แต่ร้อนสักนิด เลยเปลี่ยนสามบานหน้ามาเป็นfx30
ไม่ได้ร้อนน้อยลงซักเท่าไหร่เลย มืดลงซะมากกว่า
ตอนนี้ถ้ามีตังจะติด3M c40 อยากลองมานานแล้ว

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ญี่ปุ่น ยุโรป เมกา นี่สามบานหน้าต้องใสนะครับ
มันเป็นเรื่องความปลอดภัย และอากาศที่โน่นไม่ร้อนนรก
เท่าเมืองไทย เอาจริงๆมาเลเซียก็บังคับมั้งนะ ผมก็อยากให้
เมืองไทยบังคับใช้แบบนั้นบ้าง บางทีอาจจะช่วยให้คนขับ
บางคนลดความหน้าด้านที่จะทำผิดกฎจราจรลงบ้าง เพราะเห็น
หน้าคนขับชัดๆ

ไม่ได้ช่วยอะไร จขกท ซักนิด  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ earrt

เพื่อนบอกว่า 3 บานหน้าต้องใสเพราะ เวลาตำรวจบอกให้จอด

จะได้เห็นชัดๆว่าคนขับมืออยู่บนพวงมาลัยครับ ไม่ได้จับอาวุธอยู่

ออฟไลน์ Guy y

ของผม Lamina รุ่นเหนือกว่า pop จำชื่อรุ่นไม่ได้ ปรอทสีออกไปเขียวนิดๆ
3 บานหน้า 60
3 บานหลัง 80 ครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Mike

L75 นี่อน่าเด็ดขาด ติดเหมือนไม่ได้ติด
ผมลอกทิ้งมาแล้ว

ผมเป็นคนซีเรียสเรื่องความร้อนมาก
ตอนนี้ผมใช้ C40 สามบ้านหน้า ผมพอใจมาก แต่หลายคนในนี้ ยังบอกว่าร้อน นานา จิตตังครับ
สามบานหลัง FXR20
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ mirthhahaha

รถผมยังใช้อยู่นะครับ บานหน้า L75 บานหลัง Lamina แต่จำรุ่นไม่ได้ 5555
โดยส่วนตัวค่อนข้างชอบ ทัศนวิสัยดีเยี่ยม แต่ค่อนข้างร้อน

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถผมยังใช้อยู่นะครับ บานหน้า L75 บานหลัง Lamina แต่จำรุ่นไม่ได้ 5555
โดยส่วนตัวค่อนข้างชอบ ทัศนวิสัยดีเยี่ยม แต่ค่อนข้างร้อน
L75แน่ใจเหรอครับ   ผมเคยเห็นรถติดL75ใสมาก  ตามรูปนี่ผมคิดว่าน่าจะเป็น R10hcเขียวใส ซึ่งผมก็ใช้อยู่รอบคัน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมทำอยู่ครับ

บานหลังเน้นทึบเพื่อให้มองเห็นของข้างในรถยากๆด้วยครับ

เห็นง่ายๆ ขโมยชอบทุบครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ nut25784

รถผมติด smarttec CH7080 มาก็โอเครนะครับ ผมชอบมาก สีฟิมล์สวย

ที่ไม่ผ่านทั้งทัศนวิสัยและความร้อนนี่ FX20 แย่มากสำหรับผม

3M C40 รอบคันก็โอเครในเรื่องทัศนวิสัย  แต่ผมว่ามันดูดำๆม่วงๆ ไม่ค่อยชอบสีฟิมล์ 

ออฟไลน์ KKCP118

ผมใช้อยู่ครับ ทำแบบนี้สองคันแล้ว และคิดว่าถ้าซื้อรถใหม่ก็คงติดแบบนี้อีก
คันในรูปสามบานหน้าเป็น Smarttec CH7080 สามบานหลัง Cardinal TUX60 (ได้แถม)
ถือว่าโอเคนะครับ เจอแดดแรงๆ ก็พอรู้สึกถึงความร้อน แต่ไม่ถึงกับแสบ รับได้ แลกกับความสวยครับ  ;)

ออฟไลน์ Stp

ส่วนใหญ่จะเป็นตัวเลือกที่ประหยัดกว่าสำหรับการเลือกฟิล์มเกรด Hi ติดแค่ครึ่งคัน 3 บานหน้า ส่วนครึ่งหลังก็เลือกฟิล์มเกรดธรรมดา

ถ้าเงินถึง ได้ส่วนลดเยอะ ก็จัดเกรด Hi ทั้งคัน+บานหน้าไปเลย แต่ที่ติด Crystalline C40 มาทั้งคันก็แอบเสียดายทำไมตอนนั้นยังไม่มี C20 คงแบ่งครึ่งคันหน้า-หลังเหมือนกัน
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ mirthhahaha

L75แน่ใจเหรอครับ   ผมเคยเห็นรถติดL75ใสมาก  ตามรูปนี่ผมคิดว่าน่าจะเป็น R10hcเขียวใส ซึ่งผมก็ใช้อยู่รอบคัน
ไม่แน่ใจครับ แต่ผมบอกเขาว่าเอาเบอร์นี้อะครับ ไม่รู้เขาเอาตัวอื่นมาให้เปล่า ฮ่าๆ

ออฟไลน์ nut25784

ไม่แน่ใจครับ แต่ผมบอกเขาว่าเอาเบอร์นี้อะครับ ไม่รู้เขาเอาตัวอื่นมาให้เปล่า ฮ่าๆ

L75 กับ Hi kool R10 นี่คนละราคาเลยนะครับ แต่กันร้อนก็คงพอๆกันครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยังเห้นหลายคันใช้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

L75 กับ Hi kool R10 นี่คนละราคาเลยนะครับ แต่กันร้อนก็คงพอๆกันครับ

ใช่ครับคนละราคา  แต่ผมชอบr10มากกว่าอีกนะ  มันไม่ใสกิ๊กมีสะท้อนนิดๆแต่กลางคืนขับสบายดี   ก่อนหน้านี้เคยเลเจนฟิล์มก็ใสซะจนทนไม่ไหวกลับมาตายรังr10เหมือนเดิม

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมก็ว่าไม่น่าใช่L75ครับ รถผมL75สีไม่เคยออกเขียวขนาดนี้ไม่ว่าจะถ่ายมุมไหนก็ตาม L75จะใสมากๆจนเหมือนไม่ติดฟิล์มเลยครับ

==================

L75อย่าติดเด็ดขาดครับ เป็นฟิล์มที่โคตรจะไม่คุ้มราคาเลย ทั้งสี ทั้งความใส ทั้งการกันความร้อน เหมือนไม่ได้ติดฟิล์มเลยครับ ไม่มีความแตกต่างเลย ไม่ติดฟิล์มยังดีซะกว่า อย่างน้อยๆก็ไม่ต้องเสียตัง
ตอนนี้ผมอยากลองเปลี่ยนไปใช้ 3M Crystalline มากๆแต่กลัวติดแล้วจะเหมือนเดิม
L75ทำให้ผมเสียความมั่นใจกับพวกฟิล์มใสกันร้อนไปเลย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Polonium

ผมเพิ่งติดฟิล์มหน้า L85BL รอบคัน L60GN ใสดี แดดแรงๆก็อุ่นๆตรงเนื้อที่โดน แต่ไม่แสบ ข้อเสียคือบานหน้ามันอมฟ้า เวลามองออกไปสู้บานข้างที่อมเขียวไม่ได้ อมเขียวมันดูสบายตากว่า
เวลามองจากด้านนอกสีบานหน้ากับบานข้างไม่แตกต่างกันครับ เพราะภายในดำ ถ้าภายในครีมน่าจะดูต่างนิดหน่อย

ออฟไลน์ SM.

ของแบบนี้ แล้วแต่ชอบครับ ไม่มีผิดถูก

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าขับกลางวันและกลางคืนสบาย
บานหน้า 40%-50%
คู่หน้าและหลัง 60%-70%
ที่เหลือ 80%+++

ออฟไลน์ SLuang

ผมเน้น 3 บานหน้าใสครับ ขับตอนกลางคืนสบายตา สบายใจ  ถ้าฟิล์มมืดผมจะมีอาการเวียนหัว จะว่าเป็นเพราะสายตาก็ไม่น่าใช่ ผมยังไม่ต้องพึ่งแว่นสายตาในชีวิตประจำวันครับ

ออฟไลน์ Fat

ผมก็ติด L75รอบคัน คิดว่าในความเห็นด้านบนไม่น่าจะใช้ เพราะL75จะใสกว่านี้ เรื่องความร้อนนี่ยอมรับว่าร้อนครับ แต่เรื่องความใสก็ต้องยอมรับเช่นกัน ของพวกนี้ขึ้นกับความพอใจและความชอบ ก่อนติดมีดู vk70 huper optic c70 แล้วก็ L75 ส่วน3m crystalline c70 นั้นไม่ชอบสีของฟิลม์ เลยไม่นำมาพิจารณา

Huper หาที่ติดไม่ได้ ร้านส่วนใหญ่มีแต่ตัว c40 เลยมาจบกับ L75 ผมเป็นคนชอบรถฟิลม์ใสๆเหมือนไม่ติดฟิลม์ ที่ติดจริงๆก็เอาไว้กันพวกรังสีuvมากกว่า เพราะผมใช้รถน้อย และจอดในร่มตลอด จะตากแดดก็ช่วงขับตอนกลางวันนิดหน่อย ซึ่งไม่ได้ซีเรียสมากครับ

Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ J_Serie5

ข้อดีฟิล์มใส
- ดูสวยสำหรับบางคน
ข้อเสีย (สำหรับฟิล์มใสราคาถูกๆ)
- กันร้อนแย่ แสบผิว
- เสี่ยงต่อมะเร็งผิวหนัง
- แอร์ทำงานหนักขึ้นเพื่อสู้กับไอแดด
- ไม่ปลอดภัยกับทรัพย์สินในรถ วางอะไรไว้เห็นหมด

ถ้าไม่ชอบฟิล์มปรอท ก็เพิ่มงบไปติด huper optik / vkool ดีกว่าครับ(ถ้าชอบใสและกันร้อนดี)

ออฟไลน์ force_5147

• Jr. Member
  • **
ดัน L75 ครับใช้อยู่กันร้อนดี ฟิล์มค่อนข้างเคลีย ทัศนวิสัยดีมาก มีคนแนะนำมาเหมือนกันครับ