ผู้เขียน หัวข้อ: เงิบ!!!! Note e-POWER ไม่ได้ประหยัดน้ำมันมากอย่างที่อ้าง  (อ่าน 17875 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: เงิบ!!!! Note e-POWER ไม่ได้ประหยัดน้ำมันมากอย่างที่อ้าง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 02:42:46 »
E-Power ประหยัดไหมผมไม่รู้ เพราะไม่เข้ามาอยู่แล้ว

แต่ผมเพิ่งซี้อ Note VL ตัวท้อปมา โดยรวมก็ประหยัดดีครับ วิ่ง 90 - 100 ก็เฉลื่ย 21 - 22 กม/ลิตร

ประหยัดขนาดนี้  E-Power เลยไม่จำเป็นสำหรับผม

--------------

ถ้า LDW เป็นคน คงด่ากระจายครับ รถคล่อง มุดสนุกดี ฮ่าๆๆๆๆ

มาครับ มาชัวร์ เจ้าจองศูนย์ที่ผมรู้จัก
บอกนิสสันไทยเรียกเข้าอบรมรับทราบแล้วครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ HHHsung

Re: เงิบ!!!! Note e-POWER ไม่ได้ประหยัดน้ำมันมากอย่างที่อ้าง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 10:33:47 »
คุยกันในนี้ คุยอย่างไรก็ไปกันคนละทาง ถ้าไม่เข้าใจรายละเอียดตัวรถ ควรอ่าน ควรฟังเฉยๆ ไม่วิจารณ์จะดีกว่า

เหมือนคนมานั่งนินทา รู้จริงหรือเค้าเล่ามาก็ไม่รู้ รถมันมีแบตขนาดเล็ก เครื่องก็เล็กแค่ 1.2 ล

จะให้มันวิ่ง สนุกเมามันได้อย่างไร จริงๆ การขับรถมันมี 2 แบบ ขับแบบตามใจคนขับ กับขับตามใจรถ

โน็ตตัวนี้ ข้อจำกัดเยอะ เอามาขับแบบตามใจคนขับก็บรรลัย คนขับผิดมั้ย ไม่ผิดครับ แต่ก็ไม่ถูก มันเหมาะเป็นซิตี้คาร์ ขับในเมืองแบบไม่เร่งรีบ

ถ้าขับเร้ว จะเค้นกำลังเครื่อง ทำให้ไม่ประหยัด ซึ่งจริงๆ ต้องโทษวิศวกรนิสสัน ตัวรถขนาดนี้ เครื่องควร 1.5 ล และ ควรใส่แบตให้ใหญ่ขึ้นกว่านี้

ปล. เห็นบางท่าน บอกเสียพลังงานเยอะจากการแปลงหลายรอบ ก็พอเข้าใจละว่า มีความรู้ความเข้าใจบางส่วนแต่ไม่ทั้งหมด

เพราะประสิทธิภาพเครื่องอยู่ที่รอบการทำงาน ถ้าสามารถควบคุมรอบให้นิ่ง มันก็ประหยัด แถมจะประหยัดว่าการเบาๆ เร่งๆ รอบที่ขับกันด้วย

เห็นบางท่านว่าขับเหมือนขับรถไฟฟ้า ก็พอเข้าใจละว่า มีความรู้ความเข้าใจบางส่วนแต่ไม่ทั้งหมด เหมือนกัน เพราะมันคือรถไฟฟ้า

เพียงแค่แหล่งพลังงานมาจากเครื่องยนตื ที่ทำหน้าที่ปั่นไฟ + แบต ที่ทำหน้าที่รับพลังงานคือจากการเบรค หรือจ่ายพลังงานในเวลาเร่งแซง หรือทำความเร็วระยะสั้น

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 10:59:46 »
E-Power ประหยัดไหมผมไม่รู้ เพราะไม่เข้ามาอยู่แล้ว

แต่ผมเพิ่งซี้อ Note VL ตัวท้อปมา โดยรวมก็ประหยัดดีครับ วิ่ง 90 - 100 ก็เฉลื่ย 21 - 22 กม/ลิตร

ประหยัดขนาดนี้  E-Power เลยไม่จำเป็นสำหรับผม

--------------

ถ้า LDW เป็นคน คงด่ากระจายครับ รถคล่อง มุดสนุกดี ฮ่าๆๆๆๆ

มาครับ มาชัวร์ เจ้าจองศูนย์ที่ผมรู้จัก
บอกนิสสันไทยเรียกเข้าอบรมรับทราบแล้วครับ

สมาชิกวงในหลายเสียงพูดเป็นเสียงเดียวกันขนาดนี้
มาแน่สินะ โอวจอร์จ !

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 11:08:18 »
ถ้าทำได้เฉลี่ยเกิน 25 กม/ลิตร ก็เยี่ยมแล้วครับ เครื่องยนต์ปั่นสร้างไฟฟ้า ให้อุปกรณ์ต่างๆหลายๆหน้าที่ในรถ คงไม่ใช่แค่ไว้กับมอเตอร์ไฟฟ้า

เครื่อง 3 สูบ 1 ลิตร Nissan เคลมไว้ 37 กม/ลิตร ใช้งานจริงๆ อาจไม่ถึงโดยเฉพาะการขับในเมืองที่น่าจะกินมากกว่าที่เคลมไว้

ถ้าเครื่องยนต์ทำงานตลอดเวลา ไม่หยุดการทำงานบ้างในบางครั้ง อัตราสิ้นเปลืองก็เยอะแน่ละครับ แต่ก็ต้องขึ้นอยู่กับผู้ขับขี่ด้วยครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 12:26:43 »
ควรยืนพื้นที่ 20 up ให้ได้ เพื่อไม่ให้น้อยหน้าฝั่งอีโค่ส่วนใหญ่คับ

อัตราสิ้นเปลืองใช้งานจริง JC08 ที่ญี่ปุ่นของแชมป์ eco car ไทย
Mazda 2 ดีเซล : 20.43
https://e-nenpi.com/enenpi/jc08achieve?defact=carname_best&page=8
Mazda 2 เบนซิน : 16.96
https://e-nenpi.com/enenpi/jc08achieve?defact=carname_best&page=7

ออฟไลน์ JayW

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 13:02:45 »
13 นี่ทดสอบเกินไปรึเปล่า ถ้าห่วยกว่ารุ่นปกติจะทำออกมาทำไม

ผมมี Note VL ขับช่วง 100-110 อยู่ที่ 20-21

ถ้าขับในเมืองตลอดอยู่ที่ 15-16

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 13:05:47 »
13 นี่ทดสอบเกินไปรึเปล่า ถ้าห่วยกว่ารุ่นปกติจะทำออกมาทำไม

ผมมี Note VL ขับช่วง 100-110 อยู่ที่ 20-21

ถ้าขับในเมืองตลอดอยู่ที่ 15-16
ประหยัดกันดีแฮะ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 18:33:13 »
ได้จริงๆ 21 ก็ใกล้เคียงกับที่ผมคิดไว้แฮะ (คิดแบบไม่เข้าข้างเลยก็คือ 20) ขับช้ากว่านั้นก็จะดีกว่านั้น
แต่มีข้อจำกัดตรงความเร็วสูงสุดจะน้อยหน่อย เกินนั้นก็ไม่ไปแล้ว เพราะมอเตอร์เล็ก

แต่สำหรับ User รายนี้

คุยกันในนี้ คุยอย่างไรก็ไปกันคนละทาง ถ้าไม่เข้าใจรายละเอียดตัวรถ ควรอ่าน ควรฟังเฉยๆ ไม่วิจารณ์จะดีกว่า

เหมือนคนมานั่งนินทา รู้จริงหรือเค้าเล่ามาก็ไม่รู้ รถมันมีแบตขนาดเล็ก เครื่องก็เล็กแค่ 1.2 ล

จะให้มันวิ่ง สนุกเมามันได้อย่างไร จริงๆ การขับรถมันมี 2 แบบ ขับแบบตามใจคนขับ กับขับตามใจรถ

โน็ตตัวนี้ ข้อจำกัดเยอะ เอามาขับแบบตามใจคนขับก็บรรลัย คนขับผิดมั้ย ไม่ผิดครับ แต่ก็ไม่ถูก มันเหมาะเป็นซิตี้คาร์ ขับในเมืองแบบไม่เร่งรีบ

ถ้าขับเร้ว จะเค้นกำลังเครื่อง ทำให้ไม่ประหยัด ซึ่งจริงๆ ต้องโทษวิศวกรนิสสัน ตัวรถขนาดนี้ เครื่องควร 1.5 ล และ ควรใส่แบตให้ใหญ่ขึ้นกว่านี้

ปล. เห็นบางท่าน บอกเสียพลังงานเยอะจากการแปลงหลายรอบ ก็พอเข้าใจละว่า มีความรู้ความเข้าใจบางส่วนแต่ไม่ทั้งหมด

เพราะประสิทธิภาพเครื่องอยู่ที่รอบการทำงาน ถ้าสามารถควบคุมรอบให้นิ่ง มันก็ประหยัด แถมจะประหยัดว่าการเบาๆ เร่งๆ รอบที่ขับกันด้วย

เห็นบางท่านว่าขับเหมือนขับรถไฟฟ้า ก็พอเข้าใจละว่า มีความรู้ความเข้าใจบางส่วนแต่ไม่ทั้งหมด เหมือนกัน เพราะมันคือรถไฟฟ้า

เพียงแค่แหล่งพลังงานมาจากเครื่องยนตื ที่ทำหน้าที่ปั่นไฟ + แบต ที่ทำหน้าที่รับพลังงานคือจากการเบรค หรือจ่ายพลังงานในเวลาเร่งแซง หรือทำความเร็วระยะสั้น

จากกระทู้ก่อนยังไม่จบแฮะ พอหลายๆ คนเข้าไปท้วงติงก็เงียบไป ใจคอผมไม่ค่อยดีเลย
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=60166.msg1060255#msg1060255

ผมเลยค้นๆ ไป คุณก็เคยมีประวัติ "ห้ามคนอื่นวิจารณ์" รถคุณเหมือนกันนะ (ตอนปีกเบาะ FC)
แต่พอเห็นวิจารณ์ยี่ห้อแต่ละยี่ห้อที่ตัวเองไม่ได้ใช้แต่ละอย่างนี่ อื้อหือ  :-\ ไม่มีชิ้นดี

ถ้าคิดว่าสังคมแชร์ข้อมูลกันมันมั่ว มันไม่ได้ข้อเท็จจริง แต่ก็ยังรู้ตัวว่ากำลังทำอะไรอยู่
ก็น่าจะเบาๆ ท่าทีเวลาวิจารณ์คนอื่นบ้างนะครับ ผมยังไม่เห็นต้องบูชารถขนาดคุณ HHHsung เลย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 20:52:18 »
ผมอาจจะโพสใช้อารมย์ไปบ้างก็ขอโทษละกัน แต่ถ้าจะตัดแปะเอาแค่เนื้อหาสั้นๆ ผมว่า..มันไม่ต่างกันหรอก

เหมือนคนทะเลาะกันสองคน ตัดเอาแค่ประโยคๆ เดียว แล้วบอกว่า คนๆ นั้น เลว ผมว่านะ สังคมคงอยู่ยาก

นิสสัน ที่บ้านผม ก็ brand royalty มายาวนานพอควร เพียงแต่ยุค 20 ปี ที่ผ่านมา ที่เพิ่งไม่ได้ใช้งาน

ก่อนหน้านี้ สมัยยังเด็ก ซันนี่ บิ๊กเอ็ม ก็ใช้ยาวเป็นสิบปี บอกเลยว่า ไม่ได้อคติกับนิสสัน

แล้วที่ไม่ได้ตอบกระทู้คราวก่อน ไม่ได้มีอะไรเลย กระทู้มันมีใหม่ทุกวัน ผมไม่ได้ตั้งเตือนคนตอบกระทู้ั

ผมจบเรียนทั้ง อิเลคทรอนิค และ ไฟฟ้ากำลัง เรื่องระบบรถไฟฟ้า ทำไมผมจะไม่รู้ แค่อยากจะบอกว่า การทำงานของ e power ของรถนิสสัน

วิศวกรเค้าออกแบบมามีข้อจำกัด เมื่อเครื่องยนต์เล็ก ยังงัยมันก็ผลิตไฟฟ้าได้น้อย แถมเมื่อใช้แบตขนาดเล็ก จะเอากำลังจากไหนมาช่วย

ก่อนจะตอบ ผมก็ไม่ได้มั่วนะ ไปหาข้อมูลในเน็ตมา support เพราะไม่อยากเอาความรู้สึกมาตอบ ลองไป search หาดูเลย

เรื่อง e power ของ นิสสัน ไม่ใช่ความลับอะไร จ้อดี ข้อด้อย เค้าก็พูดออกมา ลองไปหาอ่านดูได้

ในเวปคนอวยเยอะแล้ว เจอคนไม่อวยบ้างจะเป้นไร ไม่ชอบไม่เป็นไร แต่อย่างปล่อยผ่าน เพราะที่เขียนไปเรื่องจริงทั้งนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2017, 20:56:14 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 22:06:47 »
หึหึ

กฎของการอยู่ร่วมกันในสังคมครับ

"ไม่ชอบให้คนอื่นทำอย่างไรกับตัวเอง ก็อย่าทำใส่คนอื่น"

แต่การตอบคุณหลายๆ กระทู้ ทำให้ผมนึกถึงคนๆ นึงอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ นะ บางทีก็รู้สึกว่ามีตัวตายตัวแทน

และผมบอกเลยว่า เหมือนกันมากเสียด้วย
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 20:23:26 »
ประเด็น ถ้าเข้าไทยจริง ราคานี่สำคัญเลย ไม่งั้นมาก็เหมือนไม่มาอีก

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 21:37:37 »
ประเด็น ถ้าเข้าไทยจริง ราคานี่สำคัญเลย ไม่งั้นมาก็เหมือนไม่มาอีก

ถูกครับ
แต่ที่จะมาไวๆ นี่สงสัยนะ ว่า import part จากญี่ปุ่นทั้งยวงอีกรึเปล่า
เดี๋ยวมีปัญหาอะไหล่แพงเว่อร์อีก