ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการเคลือบแก้ว  (อ่าน 3403 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สอบถามเกี่ยวกับการเคลือบแก้ว
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 10:59:08 »
พอดีน้อง Vios ผม อายุราวๆ 6 ปีแล้ว เลยอยากถามว่าถ้าเคลือบแก้ว จะมีปัญหาอะไรหรือไม่ เพราะผมไม่ค่อยจะดูแลรถ รอยขนแมว รอยขีดข่วนเต็มไปหมด ซุ้มล้อโดนชนบุบไม่ได้เคลมมา 2 ปีแล้ว เพราะกลัวเบี้ยประกันไม่ลง อยากถามว่าถ้าผมไปเคลมรอบคัน (ซึ่งไม่รู้ว่าจะทำได้เรียบร้อยแค่ไหน) แล้วเคลือบแก้ว จะมีปัญหาอะไรไหมครับ ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: สอบถามเกี่ยวกับการเคลือบแก้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 11:04:53 »
เคลือบแล้วไม่รักษามันก็เป็นรอยเหมือนเดิมครับ  ยิ่งพวกถูกๆมันบางจนกันอะไรไม่ได้  ไม่กี่เดือนที่เคลือบไว้ก็หายหมดแล้วครัย

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับการเคลือบแก้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 11:38:05 »
แนะนำว่า
ไม่ต้องไปเคลือบที่แพงๆ สองหมื่นสามหมื่น นะครับ
หาที่เคลือบแบบครั้งเดียวจบ หลักพันก็พอแต่ต้องแก้วแท้นะ หรือทำเองได้ก็จะดีมาก แต่สำคัญมากตอนทีต้องขัดลบรอยก่อน
แล้วทุกสามเดือนก็ลูบดินน้ำมันทีเวลาล้างรถทีนึง
ผมว่าพวกเคลือบแก้วมันมีอายุ เฉลี่ยประมาณปีนึง เกินนั้นน้ำไม่ค่อยวิ่งเป็นเม็ดละ

แล้วปีนึงพี่ก็ทำทีนึง ราคาเผลอๆจะถูกกว่าทีทำครั้งเดียวแพงๆ แถมคุณภาพที่ได้ก็จะดีกว่าทีทำครั้งเดียวแล้วหว้งว่าจะได้ผลไปหลายปีครับ
เคลือบแบบสี่ห้าพัน ห้าปีแค่สองหมื่นนิดๆได้แก้วคุณภาพสดใหม่ตลอด เพราะทุกครั้งต้องขัดลบรอยแล้วเคลือบใหม่ทุกปี ถูกกว่าเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2017, 11:48:13 โดย mark2015 »
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 12:23:35 »
หลังจากเคลมรอบคันมาแล้ว อย่าเพิ่งทำอะไร รอให้สีมันเซ็ตตัวก่อนสัก 2 เดือนค่อยตัดสินใจเคลือบหรือจะไม่เคลือบแก้วครับ

ลองสังเกตุดูครับ รถที่ทำสีมาใหม่จะสวยใสมาก ๆ แต่พอเวลาผ่านไปซักพัก มันจะเป็นรอยเหมือนผิวส้มเหมือนกับว่ามันหดตัวครับ

ถึงตอนนี้แล้ว เค้าก็จะเอารถไปขัดให้เงาขึ้นไปอีกได้ครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 01:43:39 »
ถ้าพึ่งจะเคลมสีมา แนะนำให้รอให้สีมันเข้าที่สัก 1 - 2 เดือนก่อน แล้วค่อยเคลือบแก้วครับ

ส่วนการเคลือบแก้วนั้น มีหลายแบบ หลายน้ำยา หลายราคา คุณภาพเกินราคาก็มี คุณภาพด้อยกว่าราคาก็มี อีกสิ่งที่สำคัญคือ การบริการหลังการขายครับ อันนี้ผมแนะนำให้เช็คให้ดี ๆบางร้าน Service ให้ ถี่มาก แต่ทำแค่ล้าง ลงแว๊ก ชักเงา บางร้านขัดผิวเคลือบแก้วแต่ไม่ลงน้ำยาใหม่ให้ บางร้าน Service เต็มระบบให้

ซึ่งถ้าตัดสินใจจะเคลือบแก้วแล้ว ผมแนะนำ 2 ทางเลือกครับ

1. เคลือบแบบ 1 time แล้วทำใหม่ทุกๆ 1 - 2 ปี แต่ควรเลือกน้ำยาที่มีความหนาและได้มาตรฐาน ราคาอาจจะไม่สูงมากครับ

2. เคลือบแบบเป็น Package ที่มี Service ซึ่งราคาอาจค่อนข้างสูงหน่อย แนะนำเลือกร้านที่ Service ให้เต็มระบบทุก 6 - 12 เดือน แล้ว ให้คุณทบทวนดูว่า "คุณคิดว่าจะใช้รถคันนี้ไปอีกกี่ปี" เพราะมันจะช่วยให้คุณตัดสินใจเลือก Package ได้คุ้มกับการใช้งานมากที่สุดครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 09:50:12 »
เคลือบแก้ว ต้นทุนหลัก คือ ค่าแรง และเวลาในการเตรียมผิวรถก่อนทำ ค่าสถานที่ 
ส่วนน้ำยา เป็นต้นทุนรองครับ

ทำเองได้ถ้า มีเวลา

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 23:04:27 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

พอดีญาติผมเขาจะเปิด car care เขาอยากได้รถทดสอบฝีมือ เลยอยากทราบว่า การที่รถเก่าไปเคลือบจะมีปัญหาอะไรหรือไม่ ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!