ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression:ลองขับ BMW M4,430i, 430i Convertible//  (อ่าน 9680 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
บทความสำหรับท่านที่ไม่ได้ไปไหนช่วงวันหยุด (เหมือนผม) ครับ

สำหรับการขับครั้งนี้ ผมขับ 430i M Sport จากกรุงเทพ ไปสนามพีระอินเตอร์เนชั่นแนลเซอร์กิต
จากนั้นลองขับ 430i Coupe Luxury, M Sport และ 430i Convertible Luxury, M Sport ในสนาม
มีเซอร์ไพรส์ที่ทีม BMW Thailand จัดมาให้ก็คือ BMW M4 F82

ผมไม่ได้มีเวลาอยู่กับรถนานมากนัก แต่ก็จะเน้นสำรวจนิสัยของรถในเบื้องต้น กับการตอบสนอง ว่าจะดีแค่ไหน

อาจจะไม่เต็มขีดข้อมูลเหมือนกับ Full Review แต่เชื่อว่าช่วยเป็นข้อมูลให้กับท่านที่กำลังจะตัดสินใจซื้อได้บ้างครับ

http://www.headlightmag.com/first-impresssion-bmw-m4-430i-coupe-convertible/
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ SM.

ตัว coupe ก็เพียงพอแล้ว สวยแท้  :-* :-* :-* :-* :-*

ออฟไลน์ Amateur

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถามหน่อยนะครับ ใน line ของ 4 series บ้านเรา ยังมี grand coupe ทำตลาดอยู่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
กำลังจะตั้งกระทู้ถามเลยว่าจะมีรีวิวตัว BMW430 มั้ย มาพอดีเลย

ขอบคุณมากเลยครับ รีวิวได้ละเอียดทุกรูขุมขนแท้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
อิจฉาเพื่อนผมจริง ๆ จากที่เป็นคนธรรมดาสามัญนั่งรถเมล์ แต่นางได้สามีฝรั่ง ตอนนี้นางขับ M5  ???

ส่วนผมแค่ BRZ ยังลุ่ม ๆ ดอน ๆ เลย

ออฟไลน์ Anvers30

อ่านรีวิวจบอย่างละเอียด ทำให้ผมเกิดกิเลสกับ 4-Series อีกคราครับ M4 อาจจะดูเป็นมอนสเตอร์ คอยแง่งเขี้ยวใส่ แต่แฝงความสนุก ได้ลับมีดประลองฝีมือ ฝีเท้า สำหรับคนที่คุมมันอยู่หมัด

แต่สำหรับผม 430i M-Sport ก็เพียงพอแล้วครับ และก็อยากได้สีส้มอิฐ (Sunset Orange) ในตัว Luxury ไปอยู่ในตัว M-Sport ไม่รู้บีเอ็มไทยจะสั่งให้ได้มั๊ย

ออฟไลน์ ynot9x

สนใจ m4 ครับ ถ้าซื้อกับ grey จะถูกกว่ามากไหม แล้ว ถ้าเทียบกับ ford mustang v8 เป็นไงบ้างครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ขอบคุณครับ ตบท้ายได้เศร้าใจมาก ราวกับว่าปีหน้า รถไฟฟ้าล้วนจะเข้ามารุกตลาดโลกในเร็ววัน ความสนุกกำลังจะหมดไป  ;D

ออฟไลน์ ttcl

เยี่ยมครับคุณแพน ชอบตรงเล่าประวัติคร่าวๆระหว่าง bmw กับ benz ด้วย

ระหว่าง 2 ค่ายนี้ เมื่อก่อนผมเคยดูอยู่ว่าเมื่อไหร่ในไทย bmw จะมียอดขายมากกว่า benz เหมือนในตลาดโลกที่ bmw มียอดขายมากกว่า benz ติดต่อกันหลายปี (นับเฉพาะ passenger car และ bmw ไม่รวม mini ไม่รวม rolls-royce)
คือ ถ้า bmw แซงได้ก็แปลว่าค่านิยมคนไทยเปลี่ยน (ในไทย พ่อแม่ตั้งชื่อลูกว่า เบนซ์ มีเยอะมากกว่า พ่อแม่ตั้งชื่อลูกว่า บีเอ็ม มาก คงพอจะบ่งบอกค่านิยมอะไรบางอย่างได้)
แต่คงจะยากซะแล้วที่ในไทยยอดขาย bmw จะมากกว่า benz ในเวลาอันใกล้
เพราะปีล่าสุด ในตลาดโลก benz พลิกกลับมามียอดขายมากกว่า bmw แล้วหลังจากที่เป็นรองอยู่หลายปี (แต่ในไทย ยอดขาย benz มากกว่า bmw มาทุกปี)

ที่คุณแพนเขียนบรรยายเกี่ยวกับ M4 ว่า
"...คุณจะมีความสุข และความภูมิใจทุกวินาทีที่ได้อยู่กับมัน ไม่ว่าจะเป็นตอนจอดมีตติ้งที่ Rest Area ตอนขับไปอย่างโดดเดี่ยวเปลี่ยวอารมณ์บนทางด่วน..."
เข้าใจฟีลเลยครับ ผมก็ชอบเอารถออกมาขับกินลมยามถนนโล่งๆบนทางด่วน มานั่งพักผ่อนจิบเครื่องดื่มที่ Rest Area
สำหรับคนชอบรถ มันเป็นความสุขที่ได้ขับ ไม่จำเป็นต้องเร็ว top speed ไม่จำเป็นต้องแข่งกับใคร

คืนนี้พึ่งเอารถออกมาขับบนทางด่วน มานั่งพักผ่อนจิบเครื่องดื่มที่ Rest Area แล้วก็บังเอิญจริงๆที่มาเจอคุณจิมมี่กับคุณแพน เอา slc43 มาทำคลิป ผมนั่งอยู่ใน starbucks เห็นคุณแพนกับคุณจิมมี่เดินผ่านร้าน เลยเข้าไปทักทาย ลืมแนะนำชื่อ ผม เอก bcc140 ครับ (ลืมบอกคุณจิมมี่ไป  ;))

รูปนี่ถ่ายก่อนตอนยังไม่ทราบว่าคุณแพนกับคุณจิมมี่คือผู้ขับ slc มา เห็นรถ slc สวยดี ในฐานะที่เป็นคนชอบรถเลยถ่ายไว้ (ผมชอบมาตั้งแต่ r171 ชอบว่าทรงสวย แต่ไม่เคยขับ พึ่งได้โอกาสถามผู้มีประสบการณ์กับ r171 จากคุณจิมมี่และคุณแพน)
slc43 เสียงตอนที่กดท่อสปอร์ตเพราะจริงๆครับ
ผมตามอ่านรีวิวของเว็บ headlightmag มานาน แม้จะรู้ไม่เยอะเท่าไหร่แต่ก็ตอบกระทู้บ้างเท่าที่พอจะรู้ 555 ยินดีที่ได้รู้จักและได้เจอตัวจริงคุณจิมมี่และคุณแพนนะครับ  :D

ขอสอบถามหน่อยนะครับ ใน line ของ 4 series บ้านเรา ยังมี grand coupe ทำตลาดอยู่หรือเปล่าครับ

BMW ถอดชื่อ Gran Coupe 4 series ออกจาก Price list ตั้งแต่เดือนมีนาคมครับ ปัจจุบันคาดว่าไม่น่าจะขายแล้ว

เยี่ยมครับคุณแพน ชอบตรงเล่าประวัติคร่าวๆระหว่าง bmw กับ benz ด้วย

ระหว่าง 2 ค่ายนี้ เมื่อก่อนผมเคยดูอยู่ว่าเมื่อไหร่ในไทย bmw จะมียอดขายมากกว่า benz เหมือนในตลาดโลกที่ bmw มียอดขายมากกว่า benz ติดต่อกันหลายปี (นับเฉพาะ passenger car และ bmw ไม่รวม mini ไม่รวม rolls-royce)
คือ ถ้า bmw แซงได้ก็แปลว่าค่านิยมคนไทยเปลี่ยน (ในไทย พ่อแม่ตั้งชื่อลูกว่า เบนซ์ มีเยอะมากกว่า พ่อแม่ตั้งชื่อลูกว่า บีเอ็ม มาก คงพอจะบ่งบอกค่านิยมอะไรบางอย่างได้)
แต่คงจะยากซะแล้วที่ในไทยยอดขาย bmw จะมากกว่า benz ในเวลาอันใกล้
เพราะปีล่าสุด ในตลาดโลก benz พลิกกลับมามียอดขายมากกว่า bmw แล้วหลังจากที่เป็นรองอยู่หลายปี (แต่ในไทย ยอดขาย benz มากกว่า bmw มาทุกปี)

ที่คุณแพนเขียนบรรยายเกี่ยวกับ M4 ว่า
"...คุณจะมีความสุข และความภูมิใจทุกวินาทีที่ได้อยู่กับมัน ไม่ว่าจะเป็นตอนจอดมีตติ้งที่ Rest Area ตอนขับไปอย่างโดดเดี่ยวเปลี่ยวอารมณ์บนทางด่วน..."
เข้าใจฟีลเลยครับ ผมก็ชอบเอารถออกมาขับกินลมยามถนนโล่งๆบนทางด่วน มานั่งพักผ่อนจิบเครื่องดื่มที่ Rest Area
สำหรับคนชอบรถ มันเป็นความสุขที่ได้ขับ ไม่จำเป็นต้องเร็ว top speed ไม่จำเป็นต้องแข่งกับใคร

คืนนี้พึ่งเอารถออกมาขับบนทางด่วน มานั่งพักผ่อนจิบเครื่องดื่มที่ Rest Area แล้วก็บังเอิญจริงๆที่มาเจอคุณจิมมี่กับคุณแพน เอา slc43 มาทำคลิป ผมนั่งอยู่ใน starbucks เห็นคุณแพนกับคุณจิมมี่เดินผ่านร้าน เลยเข้าไปทักทาย ลืมแนะนำชื่อ ผม เอก bcc140 ครับ (ลืมบอกคุณจิมมี่ไป  ;))

รูปนี่ถ่ายก่อนตอนยังไม่ทราบว่าคุณแพนกับคุณจิมมี่คือผู้ขับ slc มา เห็นรถ slc สวยดี ในฐานะที่เป็นคนชอบรถเลยถ่ายไว้ (ผมชอบมาตั้งแต่ r171 ชอบว่าทรงสวย แต่ไม่เคยขับ พึ่งได้โอกาสถามผู้มีประสบการณ์กับ r171 จากคุณจิมมี่และคุณแพน)
slc43 เสียงตอนที่กดท่อสปอร์ตเพราะจริงๆครับ
ผมตามอ่านรีวิวของเว็บ headlightmag มานาน แม้จะรู้ไม่เยอะเท่าไหร่แต่ก็ตอบกระทู้บ้างเท่าที่พอจะรู้ 555 ยินดีที่ได้รู้จักและได้เจอตัวจริงคุณจิมมี่และคุณแพนนะครับ  :D

ยินดีครับ ผมกับจิมมี่กำลังเดาอยู่เลยว่า 996 Targa ของใคร ผมมารู้ตอนขับออกมาแล้วเห็นคุณเอกเดินไปเปิดรถ 55

BMW ไทยน่าจะชนะเบนซ์ยากครับ เพราะราคาไม่ดึงดูดใจเท่า เบนซ์มีแต่แนวโน้มจะพยายามทำให้รถถูกลง ไม่ได้หมายถึงว่าทำรถโมเดลใหม่ให้ถูกลง ผมหมายถึงโมเดลที่ขายอยู่ในปัจจุบัน เมื่อเขามีโอกาส เขาพยายาม revise ออพชั่น ทำนู่นทำนี่ให้มันคุ้มในสายตาผู้บริโภคเสมอ ใส่อุปกรณ์ให้ดูแล้วน่าพอใจ ทำภายในให้ดูแพงๆเข้าไว้

คนที่ชอบรถสองแบรนด์เท่ากัน มาเจอสิ่งที่เบนซ์ให้ เกินครึ่งแพ้ทางดาวหมดล่ะครับ

ส่วน BMW จะขายได้ก็แต่กับคนที่ไม่ชอบเบนซ์ หรือชอบทั้งเบนซ์และ BMW หรือกลุ่มที่นิยมภาพลักษณ์ทางด้านการขับขี่ วัยรุ่น แต่ BMW ประกอบรถในไทยน้อยกว่าเบนซ์มากครับ ที่บอกกันว่าประกอบในนั้น ต้องใช้คำว่าเอาชิ้นส่วนจากเมืองนอกมาประกอบในไทยมากกว่า ไม่เหมือนเบนซ์ที่ขึ้นโครงสร้าง มีโรงชุบสีตัวถังและขายรถในจำนวนมาก ทำให้ได้สิทธิในการลดหย่อนต่างๆ เหมือนพวกรถญี่ปุ่นประกอบในประเทศเขาได้กัน

เดี๋ยว 1 สิงหาคม คอยดูแล้วกันครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression:ลองขับ BMW M4,430i, 430i Convertible//
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 10:47:29 »
สนใจ m4 ครับ ถ้าซื้อกับ grey จะถูกกว่ามากไหม แล้ว ถ้าเทียบกับ ford mustang v8 เป็นไงบ้างครับ

ยังไม่เคยขับ Mustang V8 GT เลยครับ แต่ถ้าให้เทียบกัน Mustang ถึงเป็นฟอร์ด แต่คนไทยที่เล่นรถไม่ได้มองว่ามันเป็นแบรนด์ระดับมหาชน..ออกไปทางไฮโซเลยด้วยซ้ำ ซึ่งก็แปลกดีเพราะในอเมริกาเอง Ford Mustang ก็ยังถูกมองว่าเป็นรถระดับคนทั่วไปซื้อหาได้

เท่าที่ดู และเดา M4 ถ้าซื้อรถเกรย์ราคาน่าจะถูกกว่าเยอะครับ ยิ่งพอเป็นมือสองแล้ว พวก M ราคาหล่นเยอะ ไม่ใช่เพราะรถไม่ดี แต่คนที่ซื้อต่อก็จะชอบมองว่า คนซื้อ M คือซื้อมาเพื่อซัดแหลก ทั้งที่ความจริงคนใช้ M นั้นเวลาซัด ซัดจริง แต่ดูแลดีจริงก็มีเยอะครับ

รถ M4 มีคาแร็คเตอร์เป็นรถเซอร์กิตชัดเจน เน้นความคมของพวงมาลัย การตอบสนองที่ปรับบุคลิกได้ แต่เนื้อแท้ของมันคือรถสำหรับคนชอบรถขับหลังดริฟท์หรือเซอร์กิต ส่วน Mustang นั้นจะมีความเป็นรถ Drag ทางตรงมากกว่า แต่ให้เล่นโค้งบ้างผมก็ว่าได้นะ น้องผมขาย Mustang ตัว Ecoboost ไป มันบอกว่าการบังคับควบคุมดีกว่า Mustang ตัวเก่าๆมาก ใกล้เคียงยุโรปมากขึ้น แต่ M4 ยังเลี้ยวตามสั่งและคุมตัวถังได้ดีกว่าอยู่ มันเองยังบอกเลยว่าตอนแรกก็ชอบ Ecoboost แต่พอได้รัว GT V8 ของจริง มันลืม Ecoboost ครับ ไม่ใช่เพราะแรง แต่คาแร็คเตอร์ สุ้มเสียง ความหนักหน้าหน่อยๆ มันทำให้รถมันดูอเมริกันแท้

ออฟไลน์ Caraddictor

• Newbie
  • *
  • Depression inside
Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็น First Impression:ลองขับ BMW M4,430i, 430i Convertible//
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 15:56:22 »
อ่านท้ายๆนํ้าตาจะไหล เเหม่
M4 ยังมีขายเกียร์ธรรมดาไหมคับ น่าจะสนุกน่าดู :P
ปล รถเเต่ละคันเเพ๊งเเพง ถามไปงั้นเเหละคับ55 //ซบรถตัวเองแปรบ55
-//2013 Camry hybrid //2017 Mu-x Minorchange 3.0 DADVD
//2008 Crv 2.4 AWD

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 23:30:16 »

ยินดีครับ ผมกับจิมมี่กำลังเดาอยู่เลยว่า 996 Targa ของใคร ผมมารู้ตอนขับออกมาแล้วเห็นคุณเอกเดินไปเปิดรถ 55

BMW ไทยน่าจะชนะเบนซ์ยากครับ เพราะราคาไม่ดึงดูดใจเท่า เบนซ์มีแต่แนวโน้มจะพยายามทำให้รถถูกลง ไม่ได้หมายถึงว่าทำรถโมเดลใหม่ให้ถูกลง ผมหมายถึงโมเดลที่ขายอยู่ในปัจจุบัน เมื่อเขามีโอกาส เขาพยายาม revise ออพชั่น ทำนู่นทำนี่ให้มันคุ้มในสายตาผู้บริโภคเสมอ ใส่อุปกรณ์ให้ดูแล้วน่าพอใจ ทำภายในให้ดูแพงๆเข้าไว้

คนที่ชอบรถสองแบรนด์เท่ากัน มาเจอสิ่งที่เบนซ์ให้ เกินครึ่งแพ้ทางดาวหมดล่ะครับ

ส่วน BMW จะขายได้ก็แต่กับคนที่ไม่ชอบเบนซ์ หรือชอบทั้งเบนซ์และ BMW หรือกลุ่มที่นิยมภาพลักษณ์ทางด้านการขับขี่ วัยรุ่น แต่ BMW ประกอบรถในไทยน้อยกว่าเบนซ์มากครับ ที่บอกกันว่าประกอบในนั้น ต้องใช้คำว่าเอาชิ้นส่วนจากเมืองนอกมาประกอบในไทยมากกว่า ไม่เหมือนเบนซ์ที่ขึ้นโครงสร้าง มีโรงชุบสีตัวถังและขายรถในจำนวนมาก ทำให้ได้สิทธิในการลดหย่อนต่างๆ เหมือนพวกรถญี่ปุ่นประกอบในประเทศเขาได้กัน

เดี๋ยว 1 สิงหาคม คอยดูแล้วกันครับ

1 สิงหาคม คลิปที่ทำใช่มั๊ยครับ รอชมครับ  8)
ฟังจากคุณแพนคุณจิมมี่ รู้สึกชอบเลย slc43 คันเล็ก เครื่องแรง ขับสนุก เสียงยังเพราะแบบเครื่องหกสูบ
เสียดายว่าจะไม่มีรุ่นต่อไปแล้ว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 02:00:39 »
เปล่าครับ 1 สิงหา งานเปิดตัว 520d ประกอบในประเทศ..อาจจะเจอราคาใหม่ของรุ่นอื่นๆครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 11:29:11 »
เปล่าครับ 1 สิงหา งานเปิดตัว 520d ประกอบในประเทศ..อาจจะเจอราคาใหม่ของรุ่นอื่นๆครับ

ได้ข่าววว่าราคาลงเยอะพอสมควรครับ
แต่แลกกับ BSI เหลือ 3 ปี แต่ราคาลงมาในจุดที่น่าพอใจเลย
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 15:32:41 »

ได้ข่าววว่าราคาลงเยอะพอสมควรครับ
แต่แลกกับ BSI เหลือ 3 ปี แต่ราคาลงมาในจุดที่น่าพอใจเลย

ขอบคุณ คุณแพน และ คุณ Ongszaa ครับ
ฟังดูน่าติดตาม จำได้สมัย 24 ปีที่แล้ว ที่บ้านเคยซื้อ e34 520i 24V ป้ายแดง 1,650,000 บาท
อีก 3 ปีต่อมา ได้ใช้ e39 523i ป้ายแดง 2,650,000 บาท
ทั้ง 2 คันสมัยนั้นซื้อกับ ยนตรกิจ ยังไม่มี bsi ใดๆทั้งสิ้น
แล้วราคา 5 series รุ่นต่อๆมาก็สูงขึ้นจากนั้นตลอด พร้อมกับการมี bsi
รอดูราคาพรุ่งนี้ด้วยคนครับ  8)