ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนทุกท่านแนะนำรถ SUV/PPV ด้วยครับ  (อ่าน 8117 ครั้ง)

ออฟไลน์ wanartit

• Newbie
  • *
รบกวนทุกท่านแนะนำรถ SUV/PPV ด้วยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 20:58:17 »
สวัสดีครับทุกท่านปกติผมอ่านอย่างเดียวครับทั้งบทความทั้งเว็บบอร์ดแต่คราวนี้มีคำถาม
เกี่ยวกับการซื้อรถและผมอยากได้ความเห็นจากพี่ๆทุกท่านจึงสมัครเพื่อเข้ามาตั้งกระทู้นี้ครับ

เนื่องจากเพื่อนผมเอารถที่บ้านมันซึ่งเป็น Honda CR-V อายุราวๆเกือบยี่สิบปี ไปฟาดกับเสาไฟฟ้ามา
เสียหายพังยับเยิน แต่ตัวมันแค่ฟกช้ำ (รถอายุขนาดนั้นแอร์แบ็คยังทำงานด้วย O_o) ทางบ้านเลยต้องการ
หารถมาใช้งานใหม่ครับการใช้งานคือใช้ขนหมูยอไปส่งที่ตลาดครับ (บ้านมันทำหมูยอ) แล้วก็ใช้ขับทางไกล
เวลาเดินทางในครอบครัวครับมีสมาชิกนั่งในรถผู้ใหญ่ 4คน เด็กเล็ก 2คนครับ ตอนนี้ดีฟอลท์รถคันใหม่คือ
Honda CR-V ตัวเดิมครับ แต่ก็อยากมองหารถรุ่นอื่นๆไปด้วยครับโดยมองใว้สองความตั้งใจคือ

1.ทดแทนคันที่พังไป มีตัวเลือก
- Toyota Fortuner
- Mitsubishi Pajero sports
- Nissan X-Trail
- Izuzu Mu-X
- Mazda CX-5

2.ตอบสนองความฝันของพ่อเค้าคือซื้อใหม่ทั้งทีอยากได้ Mercedes Benz หรือ BMW
- ในข้อนี้ผมไม่มีความรู้เลยครับว่าทั้งสองยี่ห้อนี้รุ่นไหนถึงจะเทียบได้กับ รถในกลุ่ม 1ข้างบน
  จึงอยากได้คำแนะนำจากพี่ๆที่มีประสบการณ์ครับ แล้วเรื่องศูนย์บริการยี่ห้อไหนครอบคลุมกว่า
  กันครับ เจ้าตัวอยู่จังหวัดอุตรดิตถ์ครับ "งบประมาณไม่เกิน 5ล้านบาท" แต่ถ้าถูกกว่านี้ได้ก็ดีครับ

จากที่กล่าวความต้องการมาข้างบน อยากได้ความเห็นรวมๆครับว่าคันไหน รุ่นไหน ใช้งานได้ดี ทนทาน
ศูนย์บิการไม่งี่เง่า หรือคันไหนมีปัญหา มีดีเฟคตรงไหนควรเลี่ยงหรือไม่ ยังไงต้องรบกวนทุกท่านออกความ
เห็นด้วยครับ ถามยาวแล้วขออภัยด้วยครับ และขอขอบคุณทุกๆความเห็นมา ณ ที่นี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2017, 21:29:34 โดย wanartit »

ออฟไลน์ Gunners-headlight

• Sr. Member
Re: รบกวนทุกท่านแนะนำรถ SUV/PPV ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 21:19:48 »
ถ้าวิ่งเยอะ ยุคนี้ ผมแนะนำไป PPV ดีเซลครับ
ถ้าจะสบายใจ ก้อ Mu x / Fortuner ครับ ใช้ยาวๆ หายห่วง
ช่วงล่าง กระด้างกว่า CRV เดิมแน่นอน แต่ได้อายุการใช้งาน และ เครื่องยนต์ พื้นที่โดยสารที่ดีกว่า
PAJERO SPORT ออปชั่น มากกว่าเพื่อน แต่ถ้ากลัวเรื่องศูนย์ กับปัญหา ก้อตัดออก ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: รบกวนทุกท่านแนะนำรถ SUV/PPV ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 21:22:25 »
ใช้ยาว 20 ปี ผมว่า Mu-X เครื่อง 1.9 ใหม่ดีครับ ประหยัด ถูก ทน บริการดี ภาษีไม่แพงด้วย ขนหมูยอยาวๆ เลย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 21:28:02 »
คหสต.  เพราะข้อนี้
ตอบสนองความฝันของพ่อเค้าคือซื้อใหม่ทั้งทีอยากได้ Mercedes Benz หรือ BMW

ไป X3 ครับ

นิดนึงนะครับ ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องเงิน

มีโอกาสทำให้คุณพ่อได้สมใจตามความฝันตอนที่ท่านมีชีวิตอยู่ จะทำให้เราได้ภาคภูมิใจไปอีกนานนะครับ  วัน ๆ หนึ่งล่วงเลยไป ก็เข้าใกล้ถึงวันที่ท่านจะจากไปอีกวัน มีโอกาส รีบทำให้ท่านได้รับความสุขใจ แล้วเกิดความภูมิใจในตัวคุณดีกว่า 

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 21:44:27 »
ขออนุญาตท่าน จขกท นอกประเด็นครับ

คือ.. พอจะทราบไหมครับ ว่าเกิดเหตุอะไรขึ้น รถถึงไปฟาดกับเสาไฟฟ้า? ประมาณว่าขับเร็ว แล้วหลุดโค้ง?

ที่ผมสนใจ เพราะผมใช้รถรุ่นเดียว สีเดียวกัน กับเพื่อนท่าน จขกท ครับ

ขอบคุณครับ  ;D
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 22:00:36 »
ขออนุญาตท่าน จขกท นอกประเด็นครับ

คือ.. พอจะทราบไหมครับ ว่าเกิดเหตุอะไรขึ้น รถถึงไปฟาดกับเสาไฟฟ้า? ประมาณว่าขับเร็ว แล้วหลุดโค้ง?

ที่ผมสนใจ เพราะผมใช้รถรุ่นเดียว สีเดียวกัน กับเพื่อนท่าน จขกท ครับ

ขอบคุณครับ  ;D

จุดเกิดเหตุเป็นทางโค้งครับค่อนข้างมีระยะไม่แคบมาก โดนรถมอเตอร์ไซร์(แว๊น)ขี่แข่งกันมาตัดหน้าในระยะกระชั้นชิดครับ
เพื่อนผมตกใจเลยเบรคครับรถปัดขึ้นเกาะกลางถนนฟาดกับเสาไฟส่องสว่างสองต้นครับ ถ้าไม่เบรคคงทับรถมอเตอร์ไซร์
อย่างแน่นอนครับ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 22:15:01 »
เลือก PPV ดีกว่าครับใช้ยาว 10 ปี   3 ค่าย

หรือไม่ก็ไป CRV  ครับ ไปลองขับดูให้หมดเลยครับ

ออฟไลน์ lorenzo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 22:29:11 »
เลือก PPV ดีกว่าครับใช้ยาว 10 ปี   3 ค่าย

หรือไม่ก็ไป CRV  ครับ ไปลองขับดูให้หมดเลยครับ

ตามนั้น เผื่อน้ำท่วมก็ต้อง ppv

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2017, 23:39:45 »
Fortuner 2.4V MC หลังเดือนสิงหาคม ครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 00:28:53 »
งบห้าล้าน
ขอเลือกเป็นข้อสอง เลือกยุโรปตามความฝันพ่อสักคัน กับ brv ตัวห้าที่นั่งไว้ขนหมูยอ แบบนี้ดีกว่าไหมครับ
ตอบโจทย์ทั้งความฝันพ่อ และรถขนหมูยอ  :)

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 01:09:55 »
x3 มือสองล้านเจ็ดหงะ ถ้าไม่รังเกียจมือสอง ทุกอย่างในโลกซ่อมได้ครับ  ถ้าเงินมากพอ x3 ตัวเก่า9 ปี สิบปี ผมยังเห็นวิ่งกันอยู่เลย
แต่ถ้า แนะนำคนรู้จัก ผมชอบแนะนำ Everest ครับ อุปกรณ์ปลอดภัยเต็มๆดีครับ
ผมเชื่อว่า ขับปลอดภัย 80% อยู่ที่คนขับครับ ไม่งั้นคนส่วนใหญ่คงไม่รอดกันมาได้ขนาดนี้ถ้า ขับรถมันอันตรายขนาดนั้น
แต่ถ้าเกิดเหตุไม่คาดฝัน อย่างซิตี้กระโจนข้ามฝั่างมา เราก็อยากใช้ความแกร่งของรถหน่อยอ่ะคับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 01:14:13 »
งบ 5 ล้านซื้อ GLE หรือ X5 ก็ยังได้ แต่ผมมองว่า ไม่น่าซื้อแล้วเพราะใกล้ตกรุ่น
โดยส่วนตัวซื้อรถราคานี้อยากให้ขับนานๆ ไม่อยากให้ซื้อมาแปปเดียวตกรุ่น ยกเว้นจะชอบจริงๆ
เช่นเดียวกับ X3 ก็ไม่น่าซื้อแล้ว เพราะกำลังจะตกรุ่น
ใหม่สุดตอนนี้น่าจะเป็น Benz GLC และ BMW X1
แต่จะชอบรึเปล่าคงต้องไปลองดูก่อน
อีกอย่างคือการใช้รถยุโรปคงต้องเผื่อเรื่องค่าใช้จ่ายในการเข้าศูนย์บริการไว้ด้วยนะครับ
ถ้า Benz อย่างต่ำ ครั้งละประมาณ 7,000-12,000
BMW มี BSI ก็ไม่ต้องจ่ายในส่วนนี้ 
(และอย่าคาดหวังกับรถยุโรปไว้มากครับ)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 02:24:53 »
X3 ใหม่ ตัวนำเข้าเห็นว่าราคา 3.99 ล้านครับ ตัวปัจจุบันตกรุ่น ถ้าต่อรองดีๆ น่าจะ 3 ล้าน

งบ 5 ล้าน ใช้ไม่นานและมีศูนย์บริการใกล้บ้าน ผมคิดว่าลองดู BMW X5 25d ครับ หรือถ้าเข้ามา Service กรุงเทพได้น่าจะลองดู Audi Q7 45TDI (4.79 ล้าน)
หรือถ้าเกรงว่าจุกจิก อยากให้รถญี่ปุ่นต่อแนะนำ RX200t ครับ

ส่วนถ้าคนขับเข็ดกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับ CR-V แล้ว และไม่ต้องการให้เกิดขึ้นอีก รวมถึงต้องการราคาประหยัด ลองดู Forester 2.0i-p/i-s ไม่ก็ Forester Turbo ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 10:27:22 »
ขนของด้วย นั่งสบาย ใช้เดินทางไกลดี ไป PJS เลยครับ แต่ไปทดลองขับ ทดลองนั่ง และหาข้อมูล ทุก ๆ ตัวเลือกก่อนนะครับ

ออฟไลน์ sangjan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 12:34:27 »
สานฝันให้คุณ พ่อ และใช้ยาวๆ   แนะนำ x3 ใหม่เลยครับ แต่ต้องรอนิดหนึ่ง   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2017, 14:10:48 โดย sangjan »

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 13:03:38 »
ถ้าคันเก่ามันช่วยให้รอดมาใด้ ก็ CRV. เหมือนเดิมนั่นละ

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 14:10:59 »
ขออนุญาตเชียร์สองคันนะคะ:

BMW X1 (ดีเซล) หรือ X3 ไว้สานฝันคุณพ่อ

อีกคันเอาเป็น Toyota Fortuner ไม่ก็ Isuzu Mu-X ก็ได้ค่ะ ไว้สำหรับขนหมูยอ หรือ เดินทางเป็นหมู่คณะ เอารถห้าล้านบาท ไปขนของ ส่วนตัวแอบเสียดายรถค่ะ  :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ gobank01

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 16:41:46 »

เป็นผมจะจิ้มไปที่ CRV ตัวใหม่

เพราะรอดมาจาก CRV นะครับ

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 17:57:46 »
ใจเย็นๆ หาเวลาว่างพาคุณพ่อไปลองนั่งขับในทุกๆตัวเลือก จะดีไหมครับ แล้วให้คุณพ่อตัดสินใจ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 18:15:49 »
คำถามแรกคือ. New or replace
ต่อมาคือ ปัจจุบันมีรถหลักประจำบ้านรุ่นไหน.
หากบอกว่า CRV คันเดียวที่ชนมา   ก้อควรเลือก x5 , GLE , xc90
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 20:20:19 »
คำถามแรกคือ. New or replace
ต่อมาคือ ปัจจุบันมีรถหลักประจำบ้านรุ่นไหน.
หากบอกว่า CRV คันเดียวที่ชนมา   ก้อควรเลือก x5 , GLE , xc90

คันใหม่จะเอามาเปลี่ยนแทน CRV ที่คว่ำไปครับ รถในบ้านมีแค่ 2คันคือ Civic FD กับ CRV คันที่คว่ำไปครับ บ้านนี้ส่วนใหญ่ไม่ค่อยเดินทางครับ
ไปไหนมาไหนในจังหวัดส่วนมากจะใช้มอเตอร์ไซร์กับ Civic ครับนอกนนั้นจะมีก็แค่ตอนไปส่งหมูยอครับจะเอา CRV ออกทุกวัน กับนานๆหลานมา
เที่ยวหาก็พอกันไปต่างจังหวัดด้วย Civic ครับซึ่งคับแคบมากนั่งไม่พอ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 22:21:53 »
ถ้าจะเอามาใช้งานส่งหมูยอ แถมใช้ 10-20 ปีด้วย ผมว่า PPV เจ้าตลาดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ FastButSlow

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 23:07:35 »
ผมว่างบ 5 ล้านแบ่งเป็น 2 คันดีกว่าครับ เพราะถ้านั่ง 6 คน X3 หรือ GLC คันเดียวนั่งไม่พอแน่ๆ

อาจจะต้องแบ่งเป็น X3,GLC กับ Mobilio, Ertiga มือหนึ่งหรือ PPV มือสองก็น่าจะอยู่ในงบนะครับ  ไม่งั้นก็ X1 กับ PPV มือหนึ่งก็ได้ครับ

ออฟไลน์ tatum0022

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 12:42:53 »
ผมจะกันไว้ 2 คันครับ ซื้อ X3 หรือ  GLC สักคัน และซื้อรถเอาไว้ขนหมูยอต่างหาก 1 คันครับ พวกโมบิลิโอ้ ตัว 5 ที่นั่งนี่ขนดีใช้ได้เลยครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 19:48:07 »
ข้อ1 CRVเหมือนเดิมก็ได้นิครับ ถ้ายังชอบฮอนด้าและรุ่นเดิมอยู่
      แตถ้าไม่ Xtrailก็ดีเพราะCX5 แคบกว่านั่งสบายน้อยกว่า
      ส่วนPPVผมกลัวว่าจะหยี๋กับรถนะครับถ้าใช้เก๋งมาตลอด แต่มันเหมาะกับขนหมูยอมากกว่าCRV
ข้อ2 พาแกไปเลือกดูเลยดีกว่า ว่าแกชอบคันไหน ถ้าให้เดาใจยังไงก็เบ้น ถ้าไม่รีบGLEโฉมหน้าน่าจะสวยสุดๆครับ 5ล้านคงมีทอนนิดหน่อย

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 19:56:16 »
Fortuner ดีเซลอีกเสียงครับ
จบตามความต้องการเลย

ส่วนพวก x3 ก็น่าสนนะครับถ้ากำไรเยอะจริงไรจริง
แต่ลูกค้าบางคนจะเลิกซื้อเอาสิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 21:52:12 »
ขอขอบคุณทุกๆความเห็นมากครับ ตอนนี้จากที่อธิบายไปให้ฟังทั้งหมดใจแม่เพื่อนไปทาง Benz 100% ครับ แกชอบ GLA กับ GLC กำลังหาวันว่างเพื่อพาเจ้าตัวไปนั่งคันจริงครับ
แล้วค่อยตัดสินใจอีกทีครับ แกยืนยันว่าจะเอา GLA หรือ GLC ใว้ขนหมูยอทุกวันครับ (555+) และใช้เดินทางไกลในครอบครัวบ้างเป็นครั้งคราวครับ ผมก็คงจะได้เห็นคนเอา Benz
มาขนหมูยอส่งยี่ปั๊วก็คราวนี้ล่ะครับ ส่วน BMW ที่ไม่เอ่ยถึงเลยนั้นทางพ่อเพื่อนชอบมากครับ แต่เนื่องจากคนที่กุมเงินในบ้านคือคุณแม่เพราะฉนั้น BMW จึงเป็นอันตกไปครับ มีความคืบ
หน้าอย่างไรจะมารายงานเพิ่มเติมนะครับ ขอขอบคุณทุกความเห็นมา ณ ทีนี้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 21:55:14 »
ข้อ1 CRVเหมือนเดิมก็ได้นิครับ ถ้ายังชอบฮอนด้าและรุ่นเดิมอยู่
      แตถ้าไม่ Xtrailก็ดีเพราะCX5 แคบกว่านั่งสบายน้อยกว่า
      ส่วนPPVผมกลัวว่าจะหยี๋กับรถนะครับถ้าใช้เก๋งมาตลอด แต่มันเหมาะกับขนหมูยอมากกว่าCRV
ข้อ2 พาแกไปเลือกดูเลยดีกว่า ว่าแกชอบคันไหน ถ้าให้เดาใจยังไงก็เบ้น ถ้าไม่รีบGLEโฉมหน้าน่าจะสวยสุดๆครับ 5ล้านคงมีทอนนิดหน่อย

รบกวนถามเพิ่มเติ่มครับว่า GLE โฉมใหม่จะมาเมื่อไหร่คัรบอีกนานไหมเพราะตอนนี้ที่บ้านอยากได้รถเลยรอได้แต่ไม่นานเพราะต้องใช้ทำงานด้วยครับ
ใจผมคิดว่าเท่าที่เค้าใช้งานระ PPV/SUV ยี่ห้อทั่วๆไปก็เพียงพอแล้วอยากเชียร์ Fortuner แต่แม่เค้าไม่เอาเลยครับเค้าฝังหัวว่าโตโยต้าขับไม่ดีรถล่อน