ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นภาพข่าวช่วงนี้ สงสัยว่ารถโดนน้ำท่วม หลังจากน้ำลดแล้วต้องทำอะไรบ้างครับ???  (อ่าน 4925 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
ขอถามเป็นความรู้ครับ
เห็นภาพข่าวช่วงนี้รถโดนน้ำท่วมเยอะ บางคันมิดหลังคา หลังจากน้ำลดแล้วต้องทำอะไรบ้างครับให้กลับมาขับได้ตามปกติครับ หรือแค่รอแห้งก็ขับได้เลยครับ

แล้วถ้าเป็นเพื่อนๆ จะใช้ต่อหรือขาย ดีครับ??

ปล. ขอนำรูปจากในข่าวมาใช้ประกอบนะครับ

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
ก่อนอื่นเลยต้องทำใจ ที่เหลือเปลี่ยนใหม่หมดยกเว้นโครงรถแน่เลย :'( เครื่องกับเกียร์น้ำเข้าก็แย่แล้ว ระบบไฟทั้งคัน ระบบแอร์ ฯลฯ //อยากถามต่อว่าน้ำท่วมแบบนี้ประกันช่วยเหลืออะไรได้บ้างไหมครับ เห็นเคยอ่านว่ากรณีเหตุทางภัยธรรมชาติจะไม่ครอบคลุม

ออฟไลน์ Arm

คืนซากครับ

ซ่อมยังไงก็ไม่จบ ถึงจบก็เจ็บตัว
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ joa123

• Sr. Member
เคยเจอท่วมถึงขอบกระจกล่างครับ แต่โชคดีมากที่ตอนนั้น มีชมรม 4x4 ผ่านเข้ามาระหว่างน้ำกำลังเพิ่มระดับ

พี่ชมรม4x4 เค้าช่วยเอาแม่แรงยกให้ สูงมาก>> ยกหน้ารถให้เครื่องลอยหนีน้ำ โดยเอาล้อวางบนบล็อค

ตอนนั้นเลยรอดมาได้โดยที่รถไม่เป็นอะไรเลย แค่ซักพรมด้านหลังรถ เพราะหลังรถจมน้ำหน้าลอย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ล้างเครื่อง เปลี่ยนถ่ายของเหลว
เปลี่ยน ECU ฯลฯ

ลากเข้าศูนย์ครับ ผมว่าน่าจะมีประสบการณ์จากช่วงน้ำท่วมใหญ่แล้วหละ  :)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ xcalibur

total loss คืนประกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

คนหารถมือสองอาจจะต้องคร่ำเคร่งกับการดูร่องรอยน้ำท่วมอีกครั้ง หลังจากปี54

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
คืนประกัน ก็ซ่อมเอามาขายมือสองอยู่ดี
กรรมวิธีคร่าวๆที่ต้องเจอคือ
 -ถ่ายของเหลวทั้งระบบ (ถ้ารถที่วิ่งลุยจนน้ำเข้าเครื่อง ต้องผ่าเปลี่ยนขิ้นส่วนอันนั้นเรื่องใหญ่)
 ทั้ง นมค นมก นมบ ทุกอย่างจริงๆ
 -แบต ฟิวส์ และระบบไฟ ไล่ทำให้แห้ง  ทำความสะอาดขั้วและเช็คระบบรวมทั้งมอเตอร์ต่างๆใหม่หมด
 -ล้างอัดฉีดภายใน ซักเบาะ พรม ใหม่หมด
บอกเลยว่าแค่ ข้อ 1-2 ไม่มีช่างที่ไหนทำให้กลับมา 100% แน่นอน
ซื้อมาใช้ต่อยังไงก็ต้องเจอปัญหา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ redsun

ถ้าไม่ทำประกันชั้น1 นี่ยาวครับ
ทำยังไงก็ไม่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ YenChar

มีคนบอกว่า แค่รื้อพรมมาซักกับรักษาภายใน ก็ 1-2 หมื่นแล้ว

ระบบไฟ หน้าปัด กระจก ไฟหน้า ไฟท้าย วิทยุ เนวี่ คร่าวๆน่าจะ 4 หมื่น
เจ้าไหนมีเบาะไฟฟ้า หรือไฟหน้าล้ำๆก็ยิ่งหนัก (ไฟหน้าคู่นึงเกือบ 2 หมื่นก็มี)

แต่งานหนักๆน่าจะอยู่ที่เกียรกับเครื่อง
มาตราฐานงานโอเวอร์ฮอล กับรถบ้านๆก็มี 5 หมื่น แพงขึ้นตามลำดับ

ยังไม่นับงานจิปาถะอื่นๆ
ที่พูดมา ยังไม่การันตีว่าจะหาย 100%

สมัยน้ำท่วมใหญ่ วีโก้เพื่อนผมท่วมมิดหลังคา ซ่อมรวมๆแล้วเป็นแสน
ทุกวันนี้ยังวิ่งได้อยู่ ซ่อมเพราะจำเป็นต้องใช้ แต่ไม่ใช่ซ่อมแล้วหายขาด

ออฟไลน์ lexus

กรณีแบบนี้ประกันชั้น1ตีเป็นคืนทุนประกันมั้ยครับ??
มีใครเคยโดนแบบนี้บ้าง แล้วแก้ปัญหากันยังไง
ถ้าไม่ทำประกันชั้น1 โดนค่าซ่อมกันไปเท่าไหร่

ออฟไลน์ plus

ถ้าประกันชั้น1  คืนซากคับ 
รถบริษัทที่ผมทำอยู่ก็โดน  คันสีน้ำตาล

ออฟไลน์ alpha14

เป็นผมก็ขายคืนซากครับ ป1มีคลอบคลุมน้ำท่วม คงไม่ซ่อมมาใช้กลัวระบบไฟรวน ระบบแอร์ เครื่องยนต์ คงไม่เหมือนเดิมละ

ออฟไลน์ ps000000

เวลาซื้อมือสองก็ต้องเช็คละเอียดนิดนึง คงไม่เยอะคันเหมือน ตอน 2554

ออฟไลน์ FyGI

ผมคงคืนซากครับ

จริงๆ ผมมีแพลนจะไป สกลนคร แล้วไปพักที่ hopinn พอดี
แต่แพลนต้องยกเลิก เพราะจะมีคนมาจองรถที่ผมลงขายไว้
ถ้าไป Forester ผมคงต้องคืนทุนแน่ๆ

ออฟไลน์ SM.

hopinn ท่วมขนาดนี้ รถบริษัทคงโดนกันหลายคัน

ออฟไลน์ 0%

รถบางคัน คืนทุน นี่กำไรกว่าขายมือสองซะอีก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถบางคัน คืนทุน นี่กำไรกว่าขายมือสองซะอีก

จริงครับ บางคนนี่อยากจะคืนซากมากกว่าขายอีก เพราะมันได้มากกว่าราคาตลาด