ผู้เขียน หัวข้อ: "ยาฆ่าหญ้า"กับรถยนต์... ข้างบ้านฉีดยาฆ่าหญ้าใกล้โรงรถ ขอความช่วยเหลือครับ  (อ่าน 5700 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
เรื่องเกิดขึ้นกับน้าผมที่ตจว.ครับ

พอดีเป็นหมู่บ้านปิด ด้านหลังติดกับคลองและป่า
อุดมสมบูรณ์มาก มีสัตว์อาศัยอยู่ค่อนข้างเยอะ และหญ้าก็ขึ้นเอาๆ

ทีนี้ ข้างบ้านแกฉีดยาฆ่าหญ้า พวกกรัมมอคโซน หรือพวกแลนเนท
พอหลังๆมานี่ลมเปลี่ยนทิศ พัดเข้าโรงรถน้าผมซะงั้น

คนข้างบ้านเป็นลุงกับป้า อายุน่าจะ 70 แล้ว แกพูดไม่รู้เรื่องครับ
บอกกันหลายทีแล้ว แจ้งตำรวจก็แล้ว แต่มันไม่มีหลักฐานชัดเจน
ตอนนี้กำลังจะติดกล้อง ถ่ายพฤติกรรมให้เห็น กับดำเนินการต่อไป แต่คงต้องรออีกนาน

...........

"คำถามคือ"

กรณีพวกยาฆ่าหญ้า ฉีดแล้วมันฟุ้งตลบ ละอองพัดเข้าหารถ
มันจะทำให้เกิดอันตรายยังไงบ้างครับ??

ตอนจอดรถ เปิดแอร์ มันมีโอกาสเข้ามาในรถได้ขนาดไหน?

และพวกสารเคมีเหล่านี้ ถ้าดูดเข้าไปเผาไหม้ในห้องไอดี มันจะส่งผลเสียยังไงครับ??

คือตอนนี้น้าผมเครียดมาก คาดว่าถ้าไม้อ่อนไม่ได้ผล คงต้องใช้มาตราการตอบโต้แรงๆบ้าง
เห็นว่าสารพวกนี้อันตรายมากถึงตายได้เลย
แต่ก็อยากทราบผลกระทบที่เกี่ยวกับรถบ้างน่ะครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ต้องดูว่าเขาใช้เครื่องพ่นแบบไหน
1

2

3

แต่ส่วนมากถ้าฉีกตามบ้านจะเปนแบบที่ 3 สะพานหลังปั้มๆพ่นลงพื้น
ยาพวกนี้ ละอองมันไม่ได้กระจายไปไกลมาก
ไม่มีผลต่อรถยนต์ ไม่งั้นรถกะบะ เข้าสวน ของลูกน้องผมแบก ขน มาสารพัดสาร
คงไม่ใช้มาเปน สิบๆ ปี คับ

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณคุณเต๋า AV ครับ

พอดีเป็นแบบชาวบ้านๆครับ ใช้สายฉีด+ปั้มลมทั่วๆไป
แต่กลิ่นมันแรงมากและโชยเข้ามา

บังเอิญว่ารั้วติดกัน พื้นที่ใหญ่ แต่ตัวบ้านดั๊นปลูกใกล้สวนเค้า

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ยาฆ่าหญ้า แรงมากๆ สะสมพิษได้ ระวังตับพังครับ

ออฟไลน์ sangjan

• Jr. Member
  • **
ใช้ แสลน ขึงกั้นรอบตัวรถสิครับ  แก้แบบง่ายๆไปก่อนตอนที่ยังนึกอะไรไม่ออก

ออฟไลน์ final

ตัวรถไม่เป็นไรหรอกครับ ห่วงตัวคนมากกว่า สัมผัสสูดดมเข้าไปไม่ดีแน่ ขอให้จัดการเรื่องนี้ได้เร็วๆ ครับ

ออฟไลน์ aucrazy

• Newbie
  • *
ผมไม่ห่วงรถนะ

ผมห่วงพี่มากกว่า  ;) เพราะยาฆ่าหญ้า"อันตรายมาก"

ถ้าพ่นระอองในระยะใกล้ๆ นานๆเข้าจะเป้นอันตรายต่อร่างกายครับ

เวลาเค้าพ่นพี่ควรยืนเหนือรม หรือหนีเข้าบ้านครับ

ออฟไลน์ renew

รถไม่เป็นไรหรอกครับ ล้างก็ออกแล้ว เรื่องเเอร์ สตาร์ทแรกๆ 5 นาที เปิดแอร์เต็มที่ เปิดหน้าต่าง

อย่าอยู่ในรถ ซัก 4-5 วันก็ไม่เหลือแล้วละ

ห่วงคนมากกว่า หลบใด้ หลบ ของกินต้องระวังให้ดีครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมเป็นมะฯ ต่อมน้ำเหลือง ได้อ่านเรื่องสารพิษ นี่ หลอนเลย เพราะหมอสั่งห้ามสัมผัส

ออฟไลน์ keamgladnan

รถมันไม่เป้นไรหรอกคร้าบบบบบบคุณ   

ถ้าจะเล่นงานเค้า เล่นงานด้วยข้อหาสุขภาพของคุณที่อาจจะสูดละอองยาพวกนี้เค้าไปดีกว่า 

ออฟไลน์ IS2000

ผมไม่ทราบส่วนประกอบของยาฆ่าหญ้าครับ แต่ไม่น่ามีปัญหากับรถ
แต่พวกยากันยุงที่มีสาร DEET นี่สามารถทำความเสียหายกับสีรถได้ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ sayuno

• **
ยาฆ่าหญ้า ถ้าผสมน้ำแล้วฉีดเป็นละอองแล้ว ไม่มีผลต่อสีของรถยนต์ แต่ถ้าโดนแบบที่ยังไม่ผสมน้ำและเป็นเวลานานเกินสัปดาห์ มีผลครับ เพราะสารเคมีฆ่าหญ้าหลายชนิดมีฤทธิ์เป็นกรดหรือด่างชนิดเข็มข้น ถ้าโดนโดยตรงแบบไม่ผสมมีผลต่อสีรถยนต์แน่นอน ที่ถามว่าถ้าเครื่องยนต์ดูดเอาอากาศที่มีละอองสารเครมีนี้เข้าไปจะเป็นอย่างไร มันไม่มีผลการทดลองที่บ่งชี้เรื่องนี้ให้เห็นชัดเจน แต่เท่าที่เคยเห็นชาวบ้านใช้กันก้อคงจะมีบ้างที่เครื่องยนต์ที่ฉีดยาฆ่าหญ้าต้องดูดเอาละอองเข้าไปแต่ อันดับแรกมันต้องผ่านกรองอากาศของเครื่องยนต์ก่อนดังนั้นมันคงไม่ได้เข้าไปแบบ 100 % แน่นอน ถ้าดูจากสถิติ ยังไม่เคยเห็นว่าจะมีเครื่องยนต์จะเสียเนื่องจากดูดเอาละอองสารเคมียาฆ่าหญ้าเข้าไปเผาไหม้แล้วเสียหายจนทำให้เครื่องยนต์ทำงานไม่ได้ ดังนั้นขอสรุปแบบนี้ว่า มันไม่น่าจะมีผลอะไรกับเครื่องยนต์ครับ

ออฟไลน์ sayuno

• **
คือตอนนี้น้าผมเครียดมาก คาดว่าถ้าไม้อ่อนไม่ได้ผล คงต้องใช้มาตราการตอบโต้แรงๆบ้าง
เห็นว่าสารพวกนี้อันตรายมากถึงตายได้เลย

ขอเพิ่มอีกนิดนะครับ เห็นว่าน้าคุณเครียดมาก และจากที่คุณเขียนมาเรื่องความเข้าใจเรื่องสารเคมีพวกนี้ครับ คุณเข้าใจถูกแล้วครับว่ามันอันตรายมาก แต่ก้อขึ้นกับปริมาณและความเข้มข้นของสารเคมี ถ้าเป็นแค่ละอองสารเคมีสูดดมเข้าไปก้ออันตรายครับ แต่ไม่ได้ทันทีทันใดจะสะสมไปเรื่อยๆ จะไปแสดงอาการอีกที่รูปแบบอวัยวะเสียหาย เช่น ตับ ไต ปอด แต่สารเคมีพวกนี้จะเข้าสู่ร่างกายในการสูดดมหรือดูดสึมผ่านผิวหนังได้น้อยกว่าการกินดูดสึมผ่านลำใส้ เช่น ผ่านผักต่างๆที่กินเข้าไป จะมากกว่าการสูดดมอีกครับ ดังนั้นอย่าไปเครียดมากครับ คุยกับลุงแกให้เข้าใจ หรือก้ออย่างที่มีอีกท่านแนะนำ ใช้แสลนขึงกันก้อลดได้ แต่อย่าถึงขั้นใช้มาตรการรุนแรงเลยอยู่ใกล้กันมันจะอยู่กันยากครับ