ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบเทียบน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 5175 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
เปรียบเทียบน้ำมันเครื่อง
« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 10:40:17 »
สวัสดีครับผมสมาชิกทุกท่าน ได้เวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอีกแล้ว เบื้องต้นเคยใช้ Castrol ,Mobil 1 ,Ptt ทั้งหมดนั้นเป็นสังเคราะห์แท้ประทับใจ Mobil1 ที่สุด ลื่นเงียบยันเปลี่ยน ส่วนPtt แถวลำโพงชื่อดังไม่ประทับใจเลย เกิดอย่างเปลี่ยนยี่ห้อดูบ้างเลยสงสัยระหว่าง
1. Shell hx8 5w-40 ราคา 11xx
2. Valvoline Syn Power 5W-40 ราคา 15xx แต่ 4+1 ลิตร
ลองค้นดูตามผู้ความรู้น้อย เห็นว่า valvoline นั้นผ่านมาตรฐานมากกว่า แอบมีคำว่า PAO ติดมาด้วย จะดีกว่าในการใช้งานจริงหรือไม่
เลยอยากสอบถามสมาชิกเพิ่มครับผม ระหว่างสองตัวนี้ น่าเล่นตัวไหนมากกว่า ผมใช้ Fiesta 1.6 ขับมา 110000 กม การใช้งานมีครบทุกแบบ
ขับบ้านๆ จนถึงกดเต็มครับ ขอบคุณครับ :) :) :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2017, 10:50:23 โดย Sakutaro »

ออฟไลน์ เต๋า AV

• Hero Member
Re: เปรียบเทียบน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 11:01:27 »
ของผม Vios 07 ใช้ Valvoline Syn Power 5W-30 4 ลิตร 12xx บาท ร้านย่านวงจักร

ลื่นดี เปลี่ยนถ่ายที่ 10000 โลไม่ถึงกับดำมาก

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 11:23:40 »
*เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ DCT PS6 ด้วยเน้อครับ
ประมาณ 40,000กม./ครั้ง

Fiestaผม1.5 ไมล์205,xxx
เครื่องยังทนทานครับ
แต่เกียร์ รถผม ไม่รู้จะอยู่ได้นานแค่ไหน

(ขออภัย ไม่ได้พูดเรื่อง นมค ครับ ^_^)

1.6 เกียร์ดี ทนทานกว่า1.5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2017, 11:25:28 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 12:24:45 »
เรื่องน้ำมันเครื่องดำไม่ดำเวลาถ่ายออกมา เห็นเป็นประโยคยอดฮิตของคนใช้น้ำมันเครื่อง ไม่ว่าทั้งคนใช้หรือคนถาม

แต่ผมเคยอ่านเรื่องน้ำมันเครื่องอยู่ยี่ห้อนึงที่ว่าน้ำมันเครื่อง ดำ เพราะน้ำมันเครื่องบางตัวมันมีสารที่ชะล้างคราบสกปรกต่างๆออกด้วย ยิ่งของแพงๆหน่อยสารพวกนี้ก็จะดีตามขึ้นไป คือ น้ำมันเครื่องมันจะยิ่งดำมากจนดูว่าผิดปกติ

แต่จริงๆมันดำเพราะสารชะล้างที่ชะเอาคราบต่างๆออกมา ซึ่งอันนั้นรู้สึกว่าเขาจะให้ดูสีของน้ำมันเครื่องรอบต่อไปเป็นมาตราฐานเอาครับ เห็นเขาว่าของเขาครั้งแรกจะดำมาก

เลยอยากให้ลองใช้ดูกันสักรอบสองรอบก่อนค่อยมาเอามาเปรียบเทียบกันอีกทีมากกว่าครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 18:39:40 »
ข้ามประเด็นดำไม่ดำ มาว่ากันที่ "With PAO" ของ Valvoline ก่อน
Valvoline ใส่ PAO แน่ๆ ไม่งั้นผิดกฎหมาย แต่ใส่เท่าไหร่ ลองค้น MSDS ดูครับ

ทีนี้เรื่องดำ ก็ต้องมาดูว่า น้ำมันที่อุ้มคราบทั้งหลายเหล่านั้น อุ้มได้ไม่ว่า อุ้มแล้วยังคงคุณสมบัติการหล่อลื่นไหม
หรือหิ้วพวกเขม่าเอย คราบเอย ฯลฯ ไปๆ มาๆ หิ้วจนตัวเองความหนืดเพิ่มขึ้นๆ แบบน่าเกลียด แต่เป็นหนืดแบบเหนียว พังเครื่องเข้าไปอีก

กลับมาตอบคำถาม จขกท.: จริงๆ งบที่ได้ Synpower อีกนิดเดียวก็จะได้ตัว Helix Ultra แล้วล่ะครับ
ถ้าไม่คิดอะไรมาก ประหยัด ก็เอา HX8 ไปก็ได้ รวมค่ากรอง นมค. แล้ว ยังเพิ่งได้แค่น้ำมันอีกเจ้าเอง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2017, 20:37:55 »
จขกท ใช้กี่ลิตรฮะ

ถ้าเทียบแค่ 2 ตัวเลือกนี้ ผมจิ้ม Shell HX8 5w-40 ครับ

กลับมาตอบคำถาม จขกท.: จริงๆ งบที่ได้ Synpower อีกนิดเดียวก็จะได้ตัว Helix Ultra แล้วล่ะครับ
ถ้าไม่คิดอะไรมาก ประหยัด ก็เอา HX8 ไปก็ได้ รวมค่ากรอง นมค. แล้ว ยังเพิ่งได้แค่น้ำมันอีกเจ้าเอง

Helix Ultra อย่างที่คุณแมวว่าก็แจ๋วครับ ผมใช้เป็น นมค มาตรฐานเปลี่ยนมา 3 รอบแล้ว
เข้าใจว่ามี GTL มากกว่า HX8 พอประมาณเลยช่วยเรื่องอายุการใช้งานที่จะยาวขึ้นหน่อย
แต่ว่ารอบนี้ว่าจะลองเปลี่ยนไปใช้ HX8 ดูครับ เพราะ HX8 ถูกกว่า Ultra พอประมาณและสังเคราะห์แท้ทั้งคู่ แต่ชั่งน้ำหนักส่วนต่างราคาแล้วคู่นี้ ผมว่า HX8 คุ้มกว่านะ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 01:12:40 »
จขกท ใช้กี่ลิตรฮะ

ถ้าเทียบแค่ 2 ตัวเลือกนี้ ผมจิ้ม Shell HX8 5w-40 ครับ

Helix Ultra อย่างที่คุณแมวว่าก็แจ๋วครับ ผมใช้เป็น นมค มาตรฐานเปลี่ยนมา 3 รอบแล้ว
เข้าใจว่ามี GTL มากกว่า HX8 พอประมาณเลยช่วยเรื่องอายุการใช้งานที่จะยาวขึ้นหน่อย
แต่ว่ารอบนี้ว่าจะลองเปลี่ยนไปใช้ HX8 ดูครับ เพราะ HX8 ถูกกว่า Ultra พอประมาณและสังเคราะห์แท้ทั้งคู่ แต่ชั่งน้ำหนักส่วนต่างราคาแล้วคู่นี้ ผมว่า HX8 คุ้มกว่านะ

FIESTA 1.4, 1.5, 1.6
ใช้ นมค 3.7ลิตรครับ (ระหว่าง3.7-3.75)
แกลอน4ลิตร เหลือเศษ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 01:21:12 »
ตัวเลือก กรอง นมค นอกจากศูนย์Motorcraft 240

BOSCH 100บาท
CORNER 80บาท
FIT PTT 110บาท
ผมใช้มาแล้วทุกตัว = OK ไม่มีปัญหา
(ไม่พูดถึงสมรรถนะนะ ผมแยกประสาท ความรู้สึกไม่ออกเลย)

ลองถามร้านอะไหล่ยนต์ไกล้บ้านได้เลยครับ

ไมล์แตะแสนกิโล
พิจารณา เปลี่ยน วาล์วน้ำ
ท่อฮีต ท่อบน,ล่าง
ปั๊มน้ำ
ออยคูลเลอร์
สายพานBonum และ Gates เทียบแทนFoMoCoได้
แต่ความทนทานBONUM ไม่เท่าFoMoCo (ถอด-ใส่3รอบ เสียรูป เสียงดังลั่นเอิ๊ยดดดด)

ชุดลูกหมากคันชัก , แรค(ไม้ตีกลอง) ชุดหน้า (ซ้าย-ขวา) 6ชิ้น 2,200
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2017, 01:59:20 โดย CNX »

ออฟไลน์ IntoTheSun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 19:32:22 »
ถ้ามีให้เลือกแค่ 2 ยี่ห้อข้างบนผมเลือก Valvoline
ราคาใกล้เคียง ปตท แต่ ปตทได้แถม (ไม่ลำโพง ก็บัตรเติมน้ำมัน 500 บาท)

ผมก็กลับไปใช้ ปตท นะ เห็นแก่ของแถม 555

ปล.ใช้ของพี่ปอมาตลอดก็ดีนะ จขกท ไม่ชอบเพราะอะไรอ่า อยากรู้

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 15:33:37 »
ขอบคุณทุกท่านที่ได้ชี้แนะครับผม และขอบคุณ คุณ CNX ที่ชี้แนวทางบำรุงรักษาเจ้าเฟียสต้า
หายไปหลายวันเบื้องต้นผมจัดมาทั้งสองให้หายสงสัย ผมจัด valvoline ส่วน Hx8 ใส่ ซิวิค FD ของพ่อ
เบื้องต้นประทับใจทั้งสอง ต้องดูระยะยาวๆละครับว่าจะยืนระยะได้นานเท่าไร ส่วนตัวประทับใจ Mobil 1มากที่สุด
เคยใช้ 5w-30 ว่าดีมากๆแล้ว 0w40 เยี่ยมยอดยิ่งกว่า เคยลากยาวไปถึง 17000 กม. เชื่อไหม ยังขับดี ลื่นกว่า ปตท.
ที่ 7-8 พัน กม. จะลองใช้สองตัวนี้ดูครับ เบื้องต้นจะย่นระยะเปลี่ยนมาที่ 10000 กม. ขอบคุณทุกท่านครับผม