ผู้เขียน หัวข้อ: ขนาดอีสานที่ว่าแล้ง ๆ น้ำยังท่วมมิดหลังคารถเลยครับ  (อ่าน 5542 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9600000076949

http://www.manager.co.th/OnlineSection/ViewNews.aspx?NewsID=9600000076982

ผมผ่านไปทั้งเส้นสกลนคร นครพนม  เพราะเป็นบ้านภรรยา  ช่วงนี้ไม่ได้ไปเพราะภาระงาน  ไม่นึกเลยว่าแถบนี้เป็นดินแดนฝนแล้งบางแห่งเป็นเขตปลอดฝนจึงต้องสร้างอ่างเก็บน้ำไว้หลายแห่งเพื่อให้ประชาชนใช้ยามหน้าแล้ง   ไม่คิดเลยว่าอุทกภัยมันจะท่วมทุกพื้นที่แบบนี้  ขนาดน้ำป่าก็ยังไหลลากออกมา      ใครมีรถอะไรไม่ว่ารถยกสูงหรือเก๋งก็เสร็จหมดละครับ  ไม่ว่าอยู่พื้นที่ไหนก็ไม่ปลอดภัย  อยู่บนเทือกเขาภูพานก็เจอน้ำป่าไหลลากเข้าท่วม

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
อ่างเก็บน้ำแตก ก็ไม่ต่างอะไรกับซึนามิบนบก... อุทกภัยก็ส่วนนึง ระบบการจัดการมนุษย์ก็ส่วนนึง   

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมไม่เคยไปสกลฯ จึงรีบเปิด google map ดู

เห็นว่าตัวอำเภอเมืองสกลฯ เสี่ยงน้ำท่วมสุด ๆ ฝากความหวังไว้ที่เขื่อนดินอย่างเดียว

พอเขื่อนแตก ก็เป็นเมืองบาดาลอย่างรวดเร็วในเวลาเพียงไม่กี่นาที

ความเสี่ยงมีโอกาสสูงอยู่แล้ว ทำไม ผู้ว่า หรือกรมชลฯ ไม่เข้าไปป้องกันล่วงหน้า ปล่อยให้วันนี้เกิดขึ้นในที่สุด

ใครรู้ข้อเท็จจริง ละเอียด ๆ มาเล่าสู่กันฟังบ้างครับ ผมปะติดปะต่อจากข่าว และมโนเอาเอง แต่ก็ทั้งสงสารทั้งโมโหแทนพี่น้องชาวสกลฯ เหลือเกินครับ

ออฟไลน์ Auto

ผมไม่เคยไปสกลฯ จึงรีบเปิด google map ดู

เห็นว่าตัวอำเภอเมืองสกลฯ เสี่ยงน้ำท่วมสุด ๆ ฝากความหวังไว้ที่เขื่อนดินอย่างเดียว

พอเขื่อนแตก ก็เป็นเมืองบาดาลอย่างรวดเร็วในเวลาเพียงไม่กี่นาที

ความเสี่ยงมีโอกาสสูงอยู่แล้ว ทำไม ผู้ว่า หรือกรมชลฯ ไม่เข้าไปป้องกันล่วงหน้า ปล่อยให้วันนี้เกิดขึ้นในที่สุด

ใครรู้ข้อเท็จจริง ละเอียด ๆ มาเล่าสู่กันฟังบ้างครับ ผมปะติดปะต่อจากข่าว และมโนเอาเอง แต่ก็ทั้งสงสารทั้งโมโหแทนพี่น้องชาวสกลฯ เหลือเกินครับ
  ตำนานพญานาคจึงมีที่มาแบบนี้แหละครับ   เพราะสภาพภูมิประเทศและลมมรสุมช่วงพายุเข้ามากกว่าจึงให้ผลออกมาแบบนั้น

ออฟไลน์ mamaman

มวลน้ำมหาศาลมากนะครับ 
ฝนตก ทั้งวันทั้งคืน ตกหนัก น้ำจะไปไหนครับ ไม่เกี่ยวกะแล้งไม่แล้
เกี่ยวกับ ภัยธรรมชาติ ที่ควบคุมไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ chanphoto

บ้านผม กาฬสินธุ์ ตกแช่3วัน3คืน นาล่มไปแล้ว มิดเลย...น้ำเยอะจริงๆปีนี้

ออฟไลน์ alpha14

เห็นรถโดนน้ำท่วมแล้วน่าตกใจ (มิดหลังคา) น่าสงสารคนอิสานโดนน้ำท่วมหนักมาตลอด ขอให้สู้ครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ไปบ้านญาติที่สกลมาหลายครั้งอยู่ที่วาริชไม่รู้เป็นไงบ้าง  :'(

ตอนขับรถไปคุ้นๆว่าภูเขาล้อมสกลเลย
อ่างสร้างอ่างธรรมชาตินี่ถ้าอันไหนแตกก็แย่หมดหละ

รอบๆสกลปลูกต้นยางพาราเยอะเหมือนกันนะครับ
แต่โดนทหารริบคืนไปหลายปีแล้ว หลังจากนั้นไม่รู้ว่าอนุรักษ์หรือถางเพิ่มกันหละ  :-X
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ต่อไปจะเห็นทุกที่   บริเวณไหนฝนตกแช่ ซ้ำ ๆ หนัก ๆ ได้เจอแน่ ๆ

ทางให้น้ำไหลเหลือน้อยลงมันก็เป็นเช่นนี้แล....

ปล.  ผมกำลังเตรียมพื้นที่โรงรถใหม่  สูงจากเดิม  2 เมตร ...จุ 10 คัน..แต่ยังไม่ขออนุมัติผม.  ...แต่เขาเห็นผมพยายามปรับพื้นที่

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ลักษณะ​ทางภูมิศาสตร์​ของ​อีสาน​ครับ​  ลักษณะยกสูงแต่​เป็นแอ่งกระทะ​ ทำให้การเก็บน้ำ​ทำได้ยากและเวลาน้ำมาเยอะจะท่วม​    พื้นที่สามารถ​สร้าง​ เขื่อน​และ​อ่างเก็บน้ำได้ก็ทำเกือบหมดแล้ว​ ฉะนั้น​ด้วยเงื่อนไขต่างๆของภาคอีสานทำให้เกิดน้ำท้วมง่ายครับและโดยปกติเราจะตั้งถิ่นฐานกันที่ราบลุ่ม​  มากกว่า​าที่ราบสูง​เป็นปกติ​   :-\ :-\
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
เมือ่เช้าดูแอนนิเมชั่นน้ำท่วมทางข่าว (ตอนแรกกะตื่นมาดูบอล ปิดไปสองวันจำวันผิดซะงั้น)

เมืองอยุ่ต่ำกว่า ชานเมือง(นอกเมืองและต่างอำเภอ) อ่างเก็บน้ำ สร้างไว้ ก็มีน้ำเข้าไปพอสมควร พอแตกก็ไหลมากองที่ต่ำ แต่ก่อนหน้านั้น ลองคิดว่า ถ้าไม่มีอ่างก็ท่วมเหมือนกัน เพียงแต่ว่า มันจะไม่รวดเร็วมาก

ที่สำคัญ การเตือนภัย ไม่ทำงาน สร้างเอาไว้แต่ปีไหนไม่รู้ครับ แต่หวอไม่ดัง

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
อีสานที่แห้งแล้งเพราะสภาพดินไม่อุ้มไม่เก็บน้ำ และพื้นที่ที่เหมาะกับการสร้างเขื่อนมีน้อย หากนับปริมาณฝนที่ตกแล้ว จะเป็นรองแค่เมืองชายฝั่งทะเล โดยเฉพาะแถวนครพนม มุกดาหาร สกลนคร

ฟ้าฝน สภาพถนนหนทาง สมัยนี้ เหมาะที่จำเป็นต้องมี SUV/PPV จริงๆ

ออฟไลน์ Mr.Joe

ผังเมืองผิดสะสมมานาน
ซ้ำด้วยตัดป่าหนักๆใน 10 กว่าปีที่ผ่านมา
จากที่เคยมีป่าซับน้ำไว้จำนวนมหาศาล มาวันนี้น้ำก็เทจากบนถล่มมาด้านล่าง
ต้องหันไปดูผู้ว่า กับป่าไม้จังหวัด แล้วยิ้มแหยๆให้ 5555

ออฟไลน์ ps000000

เอาใจช่วยพี่น้องชาวไทยทุกคนครับ

ผังเมืองผิดสะสมมานาน
ซ้ำด้วยตัดป่าหนักๆใน 10 กว่าปีที่ผ่านมา
จากที่เคยมีป่าซับน้ำไว้จำนวนมหาศาล มาวันนี้น้ำก็เทจากบนถล่มมาด้านล่าง
ต้องหันไปดูผู้ว่า กับป่าไม้จังหวัด แล้วยิ้มแหยๆให้ 5555

ป่าหมดก่อนเราเกิดอีกครับ ยุค สัมปทานป่าไม้ นานมากแล้ว ครับ
แล้ว รัฐบาลก็ไม่เคย อนุรักษ เพิ่ม มีแต่ ประกาศป่าเสื่อมโทรม ฟื้นฟูไม่ได้ ทุกๆปี เพื่อเอามาออกโฉนด ออกไม่ได้ก็ทำเป็น สปก วงจร นรกครับ

ออฟไลน์ Darkart

ไม่ต้องโทษใคร เพราะฝีมือมนุษย์เต็มๆ
ตัดไม้ ไม่ปลูกต้นไม้ทดแทน ไม่ขุดลอกคลองตอนหน้าร้อน
ฝนตกตลอด มีแต่ดินแต่ไม่มีต้นไม้ อุ้มน้ำได้น้อยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Lammerison

อิสาน แถว สกล อุดร หนองคาย นครพนม ไปจนถึงอุบล

ไม่แล้งนะครับ

แต่ว่าพื้นที่มันเก็บน้ำไม่ได้แค่นั้นเอง

ที่แล้งจริงๆ ต้องโซนล่างๆ ทางโคราช ครับ

ออฟไลน์ SM.

งบน้ำท่วมบ้านเรา มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ ไม่รู้หายไปไหนหมด แล้วปัญหาน้ำท่วม ก็ยังอยู่คู่คนไทยต่อไป  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ Krongbun

ไม่ต้องโทษใคร เพราะฝีมือมนุษย์เต็มๆ
ตัดไม้ ไม่ปลูกต้นไม้ทดแทน ไม่ขุดลอกคลองตอนหน้าร้อน
ฝนตกตลอด มีแต่ดินแต่ไม่มีต้นไม้ อุ้มน้ำได้น้อยครับ

;) ตามนั้นเลยครับ ประเทศไทยน่าอยู่ที่สุด
เสียอย่างเดียว พวกโกงกินเยอะ

;) ตามนั้นเลยครับ ประเทศไทยน่าอยู่ที่สุด
เสียอย่างเดียว พวกโกงกินเยอะ

:'( :'( ผมว่า คนไทย ยังไม่เห็นโลงศพเลยยังไม่หลั่งน้ำตา
หลายๆประเทศ เค้า เห็น โลงศพ มาแล้ว

ออฟไลน์ tarahlm

การแล้งในภาคอิสานเรา ไม่ใช่ปัญหาไม่มีฝนตกแบบทะเลทราย  ปริมาณน้ำฝนมีพอควรอยู่

แต่เป็นจากลักษณะดินปนทราย ไม่สามารถกักเก็บน้ำไว้ได้ดีพอ

เนื้อที่ป่า(ไว้สะสมความชื้น)จริงๆก็น้อยกว่าภาคอื่นๆ ส่วนหนึ่งก็จากลักษณะพื้นดินแบบดังกล่าว

แต่น้ำท่วมโดยทั่วไปก็มาจากปัญหาการขยายตัวของเมือง คนไปอยู่อาศัยในที่เคยเป็นที่อยู่ของน้ำในอดีต(ที่ต่ำ) ที่เคยน้ำท่วมมาก่อน

การไปสร้างถมดินสร้างบ้านนสร้างถนน ขัดขวางทางน้ำหลาก ทางน้ำไหลในอดีต

เวลาในการระบายมากขึ้นการสะสมของน้ำมากขึ้น โดยเฉพาะเมื่อเจอปริมาณน้ำฝนมากๆติดต่อกันหลายวัน

ออฟไลน์ tiger12r

ความมักง่ายของหน่วยงานที่ดูแลน้ำในพื้นที่มากกว่าครับ รู้ทั้งรู้ว่าเขื่อนเก็บน้ำได้กี่เปอร์เซ็นยังไม่เร่งระบายออก สงสัยไม่ได้ดูข่าวพยากรณ์ช่อง7ทุกวัน เห้อ :-X
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ความมักง่ายของหน่วยงานที่ดูแลน้ำในพื้นที่มากกว่าครับ รู้ทั้งรู้ว่าเขื่อนเก็บน้ำได้กี่เปอร์เซ็นยังไม่เร่งระบายออก สงสัยไม่ได้ดูข่าวพยากรณ์ช่อง7ทุกวัน เห้อ :-X

ไม่เกี่ยวกับเขื่อนครับ
ระบายหรือไม่ระบาย น้ำที่ออกจากเขื่อนก็เท่าเดิม เพราะไม่สามารถกักเก็บได้แล้ว
เขื่อนไม่แตกนะ
แต่อ่างเก็บน้ำ ไม่สามรถรองรับ มวลน้ำที่เข้ามาทำให้ล้น และ สันอ่างพัง

ขนาด แม่น้ำ ทั้งเส้น ยังทะลักตลิ่งเลยครับ มันภัยธรรมชาติคน มีบ้านริมน้ำรู้ดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
สู้ๆครับ ใครที่อยู่สกล เป็นกำลังใจให้