ผู้เขียน หัวข้อ: รถอะไหล่ถูกแบบAltis แล้วใช้ได้ทนทานหน่อยเหมือนอะไหล่แท้มียี่ห้อไหนอีกครับ?  (อ่าน 11752 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เอารถAltisที่บ้านมาซ่อม สั่งอะไหล่จากร้านคู่ค้ากัน

ได้ลูกหมากปลายกันโคลงมา 180บาท/คู่
มอเตอร์พัดลมไฟฟ้าหน้าเครื่อง 650บาท
ส่งมอเตอร์สตาร์ทไปซ่อม 1200บาทออโต้เมติกเริ่มเสียเลยจัดไป

มานั่งดูรายการ 9ปีที่ผ่านมา ผมซ่อมรถคันนี่เองทุกรายการใช้เงินไม่ถึงหมื่นบาท ไดชาร์จ 2400บาท มีเพิ่ม โช๊คอัพ 4ตัว6พันทอน ไม่นับ  รวมถึง ยาง ผ้าเบรค กับถ่ายของเหลวเพราะพวกนั้นมันของต้องเสื่อมตามระยะทางอยู่แล้ว

ในช่วง10ปีที่ผ่านมา รถที่ใช้มาเองทั้งหมดนี่ คันนี้ผมว่าทนที่สุดละครับ อะไหล่ก็ถูก ไม่ต้องซื้อของแท้ก็ทนเท่า ไดชาร์จเทียมเหมือนจะทนกว่าแท้อีกเพราะของติดรถเสียก่อนของเทียมด้วยระยะทางที่ใช้มา

อาจจะไม่ทนเหมือนพวกรถช่วงก่อน2000 ที่เคยใช้20ปีไม่มีอะไรพังเลย แต่จะหวังบริษัทรถทำรถถูกๆทนๆแบบนั้นคงไม่มีละครับ

ใครใช้รุ่นอื่นๆซ่อมถูกๆ อะไหล่ทนๆ มาแชร์กันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2017, 08:03:47 โดย 3eL »

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
หายากที่จะมีรถ ที่มีค่าซ่อม มีอะไหล่มากมายหลายแบบหลายราคาให้เลือกทั้งแท้ เทียบ เทียม อะไหล่แบบสหกรณ์ และมือ 2 ที่มีเยอะมาก ๆ  มีแทบทุกชิ้น มีของแต่งเยอะด้วย

ส่วนค่าซ่อมก็ราคาสมเหตุผลมาก อู่นอกทำกันได้ทุกอู่ ช่างทุกคนเชื่อว่าต้องเคยผ่าน Altis มาก่อน

ที่ใกล้เคียงมาก ๆ น่าจะเป็น CIVIC ตอนหลังอะไหล่เริ่มเยอะ

ออฟไลน์ ariazero

มันก็น่าจะง่ายแบบนี้ทุกๆรุ่นของToyota
ไล่ตั้งแต่ Yaris-Camry vigo-forturner commuter
ทีเห็นจะยุ่งๆก็มี toyota 86 แหละ

หาแบรนด์อื่นเทียบหรอ มีครับ
Izuzu ครับ

Honda...ยังอ่ะ

วิธีวางตัวในตลาดToyota  ก็แบบนี้เแหละครับ
ซึ่งผมชอบนะ และมันไม่ได้แย่ครับ มันดีในสายตาผมเลย แค่ option มันน้อยมาไม่ทันใจแลกกับไฟฟ้าน้อยซ่อมง่ายพังยาก

'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-[

ก่อนจะดูเรื่องซ่อม ต้องพิจารณาถึงประสิทธิภาพที่ได้ออกมา (ละเรื่องการบริการไว้นะ เพราะไม่เกี่ยวกับคำถาม) ด้วยนะฮะ

ถ้าอยากได้ประสบการณ์ในการขับที่ดี การซ่อมบำรุงมันก็ต้องแพงตามไปด้วย จะให้มันถูกหรือง่ายไปซะหมดคงไม่ได้

แต่ก็ขึ้นกับ Environment ใช้งานด้วยนะฮะ ถ้าจังหวัดไกลๆ ยี่ห้อนี้ก็คงตอบโจทย์ล้ะครับ
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member

หาแบรนด์อื่นเทียบหรอ มีครับ
Izuzu ครับ

เห็นด้วยครับ นอกจากโตโยต้า ก็ อีผุผุนี่ละ

อะไหล่ของเทียบอีผุผุยี่ห้อตรีเพชร ราคาถูกกว่า แต่ใช้งานได้พอกันครับ

ออฟไลน์ Ws pattaya

ใช้ Altis อยู่เหมือนกันเข้าปีที่แปดล่ะครับ รถที่หลายๆคนว่าเชย แท็กซี่บ้าง.........ใช้แล้วรักเลยไม่อยากขายเลยคุ้มจริงๆครับ  พึ่งไปถอย fortuner มาขนาดบ้านที่จอดจะไม่พอจอดแต่ก็ไม่ขายครับ555รักมัน :-* :-*

ออฟไลน์ mothsan

ช่วงก่อนหน้านี้นั่ง Taxiบ่อย Altisตัวเก่านะใช้อะไหล่ถูกหาง่าย แต่ตัวล่าสุดนี้อะไหล่แพงมากก และไม่ทนด้วยนะครับ

Taxi Altis ตัวเก่าหลายๆคัน เปลี่ยนอะไหล่มาใช้ของ ฮอนด้า Civic เกือบบทุกคัน เค้าบอกว่าทนกว่าเยอะ เช่น โช็คอัพฮอนด้าทนกว่าเยอะนะครับ

ออฟไลน์ mozart

ช่วงก่อนหน้านี้นั่ง Taxiบ่อย Altisตัวเก่านะใช้อะไหล่ถูกหาง่าย แต่ตัวล่าสุดนี้อะไหล่แพงมากก และไม่ทนด้วยนะครับ

Taxi Altis ตัวเก่าหลายๆคัน เปลี่ยนอะไหล่มาใช้ของ ฮอนด้า Civic เกือบบทุกคัน เค้าบอกว่าทนกว่าเยอะ เช่น โช็คอัพฮอนด้าทนกว่าเยอะนะครับ

ผมสงสัยว่ามันใช้ร่วมกันได้หรอครับ การออกแบบต่างๆจุดยืดขนาด ระยะการยืดยุบ

ออฟไลน์ Ws pattaya

ผมสงสัยว่ามันใช้ร่วมกันได้หรอครับ การออกแบบต่างๆจุดยืดขนาด ระยะการยืดยุบ

TกับH จะเป็นพี่น้องกันก็คราวนี้ล่ะครับ   :D :D

ออฟไลน์ meeuwarn

ถ้ากระบะ ก็ อีซูสุ

ถ้าเก๋ง ไม่มีครับ ระยะยาวๆ อัลติส จะอะไหน่ถูกสุด ค่ายเดียวกันรุ่นเล็กกว่าอย่าง วิออส ยังสู้ไม่ได้
เนื่องจากการผลิตอะไหร่ให้taxi ซึ่งใช้อะไหร่มากกว่ารถบ้านหลายเท่า
อะไหร่ตัวถังอย่างรุ่นหน้าแบน จะเอาชี้นไกนก็มีทันที

Taxi เขาไม่เปลื่ยนโช๊คครับ เขาอัดใหม่  ผ้าเบรกก็อัดใหม่

ออฟไลน์ whoami

ถ้าเก๋ง ไม่มีครับ ระยะยาวๆ อัลติส จะอะไหน่ถูกสุด ค่ายเดียวกันรุ่นเล็กกว่าอย่าง วิออส ยังสู้ไม่ได้
เนื่องจากการผลิตอะไหร่ให้taxi ซึ่งใช้อะไหร่มากกว่ารถบ้านหลายเท่า
อะไหร่ตัวถังอย่างรุ่นหน้าแบน จะเอาชี้นไกนก็มีทันที

Taxi เขาไม่เปลื่ยนโช๊คครับ เขาอัดใหม่  ผ้าเบรกก็อัดใหม่

แต่ราคามือสองรุ่นปีเก่าๆ ปีเดียวกัน ราคา vios เท่าๆกับ altis เลย

เจ็บใจ altis ตรงที่ซื้อใหม่แพงกว่า แต่ขายมือสองได้พอๆกันกับ vios

ถ้าพูดถึงความทน altis หน้าแบนที่บ้าน ขึ้นปีที่ 8 วิ่งแสนกว่าโล

นอกจากของเหลวต่างๆตามระยะ ยาง แบต ก็เพิ่งมีเปลี่ยนผ้าเบรกหน้าไปเมื่อสองสามเดือนก่อน

นอกนั้นอะไหล่ชิ้นเดิมจากโรงงานยังทนดีปกติทุกอย่าง อึดจริงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2017, 12:14:08 โดย whoami »

ออฟไลน์ psn

• Newbie
  • *
หายากที่จะมีรถ ที่มีค่าซ่อม มีอะไหล่มากมายหลายแบบหลายราคาให้เลือกทั้งแท้ เทียบ เทียม อะไหล่แบบสหกรณ์ และมือ 2 ที่มีเยอะมาก ๆ  มีแทบทุกชิ้น มีของแต่งเยอะด้วย

ส่วนค่าซ่อมก็ราคาสมเหตุผลมาก อู่นอกทำกันได้ทุกอู่ ช่างทุกคนเชื่อว่าต้องเคยผ่าน Altis มาก่อน

ที่ใกล้เคียงมาก ๆ น่าจะเป็น CIVIC ตอนหลังอะไหล่เริ่มเยอะ

นอกเรื่องนิดครับ

ผมเคยเห็นล็อกอินนี้ในเวบ htg2
ไม่ทราบว่าคนเดียวกันรึปล่าวครับ   :)

ออฟไลน์ nuntapon.s

แต่ราคามือสองรุ่นปีเก่าๆ ปีเดียวกัน ราคา vios เท่าๆกับ altis เลย

เจ็บใจ altis ตรงที่ซื้อใหม่แพงกว่า แต่ขายมือสองได้พอๆกันกับ vios

ถ้าพูดถึงความทน altis หน้าแบนที่บ้าน ขึ้นปีที่ 8 วิ่งแสนกว่าโล

นอกจากของเหลวต่างๆตามระยะ ยาง แบต ก็เพิ่งมีเปลี่ยนผ้าเบรกหน้าไปเมื่อสองสามเดือนก่อน

นอกนั้นอะไหล่ชิ้นเดิมจากโรงงานยังทนดีปกติทุกอย่าง อึดจริงๆครับ

หน้าแบน2.0vผมก็แปดปีวิ่งแสนเศษๆ  โดนไปตั้งแต่เบาะดันหลังพังยังไม่ได้ซ่อม  tcmเกียร์พังซ่อมประมาณหมื่นสอง  คอนโทรลวาว์วแอร์เจ็ดพัน  โช็คหน้าชุดนึงอีกหมื่นสอง  เราคงใช้คนละโตโยต้ากัน5555

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เคยเช็คราคาอะไหล่ หน้าแบนมา ก็ไม่ได้แพงมากนะครับ โช๊คหน้า หลัง 4 ตัว ที่รุ่นน้องเปลี่ยนไป ไม่ถึงหมื่นครับ

TOYOTA ซ่อมอู่นอก ถูกกว่าเยอะ

ออฟไลน์ meeuwarn

หน้าแบน2.0vผมก็แปดปีวิ่งแสนเศษๆ  โดนไปตั้งแต่เบาะดันหลังพังยังไม่ได้ซ่อม  tcmเกียร์พังซ่อมประมาณหมื่นสอง  คอนโทรลวาว์วแอร์เจ็ดพัน  โช็คหน้าชุดนึงอีกหมื่นสอง  เราคงใช้คนละโตโยต้ากัน5555
2.0v taxi ไม่ได้ใช้ครับ ส่วนใหญ่ 1.6G

ออฟไลน์ mothsan

คืออะไรเทียบที่ Taxi เค้าใช้กันมันก็ใช้ได้นะครับ แต่มันไม่ดี หรือ ไม่ทนเท่าของแท้
เผลอใช้ของแท้จะทนคุ้มกว่าครับ และอะไหล่แท้มันก็ไม่ได้ถูกกว่าฮอนด้าเยอะ เผลอบางรายการแพงกว่าด้วย
อย่างเช่น ยางแท่นเครื่องนี้ไม่ได้ถูกนะครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

คืออะไรเทียบที่ Taxi เค้าใช้กันมันก็ใช้ได้นะครับ แต่มันไม่ดี หรือ ไม่ทนเท่าของแท้
เผลอใช้ของแท้จะทนคุ้มกว่าครับ และอะไหล่แท้มันก็ไม่ได้ถูกกว่าฮอนด้าเยอะ เผลอบางรายการแพงกว่าด้วย
อย่างเช่น ยางแท่นเครื่องนี้ไม่ได้ถูกนะครับ

ใช่ครับ

ของ altis ราคาแพงโหดมาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ใช่ครับ

ของ altis ราคาแพงโหดมาก
ยางรองแท่นเครื่องคนละชนิดกัน ราคาก็ต่างกันเป็นธรรมดาครับ
ถ้าเอาราคายางรองแท่นเครื่องแบบเดียวกันมาเทียบกันเช่นของ Altis หน้าหมูกับ  Civic fd
ที่เป็นลูกยางรองแตนๆเหมือนกัน ยังไงโตก็ถูกกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Lancer

ที่ว่าถูกนี่คืออะไหล่แท้ หรืออะไหล่เทียบแท้ๆครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ที่ว่าถูกนี่คืออะไหล่แท้ หรืออะไหล่เทียบแท้ๆครับ

อะไหล่เทียบ ไม่แท้ครับ
ไม่ใช่OEM เป็นของผลิตมาทดแทนอะไหล่แท้ครับ ยี่ห้อจีนบ้าน ไทยบ้าง มีแค่โช๊คที่OEM

ออฟไลน์ Tan Int

ไม่น่ามีครับ ตอนนี้ใช้ฮอนด้าสองคัน ไม่เคยได้แตะอะไหล่เทียบ-เทียมเลย แม้แต่ช่างยังไม่แนะนำ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ neutrino

เจ้าของกระทู้ดูๆจะอวยโตต้าไม่น้อย ลองไปสัมผัสประสิทธิภาพยี้ห้ออื่นบ้าง เผื่อจะได้ข้อมูลหลากหลายขึ้น

ออฟไลน์ Arado_kung

เจ้าของกระทู้ดูๆจะอวยโตต้าไม่น้อย ลองไปสัมผัสประสิทธิภาพยี้ห้ออื่นบ้าง เผื่อจะได้ข้อมูลหลากหลายขึ้น

จขกท.แกใช้มาหลายยี่ห้อล่ะครับ โตต้า,ฮอนด้า,นิสสัน ไปยันมินิ,BMW,Benz โน่นเลยครับ