ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Tesla Model 3 เป็นรถจีน คงโดนหาว่าก๊อปเละเทะแน่ๆ  (อ่าน 5768 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
หน้าเหมือน Porsche ผสม Aston Martin ด้านข้างและลายล้อเหมือน Mazda 3 ตัวเก่า ส่วนไฟท้าย(ไม่รวมโคม)นี่ Audi ชัดๆ แต่พอเป็นรถเมกัน ไม่มีใครบอกก๊อปเลย

พูดแล้วก็สงสาร MG ผมเห็น ZS ออกมาโดนหาว่าก๊อปเกือบทุกยี่ห้อและ ทั้งๆที่ดูแล้วมันก็ไม่เห็นเหมือนขนาดนั้น

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: ถ้า Tesla Model 3 เป็นรถจีน คงโดนหาว่าก๊อปเละเทะแน่ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 19:04:16 »
ไม่พูดถึง MG นะครับ

พูดถึง Tesla ผมว่ามันคล้าย Mazda 3 จริงๆ แต่ไม่ได้นึกว่าก็อปเขามานะครับ

ลบกระจังหน้าทิ้งนี่ก็ได้เอกลักษณ์ไปหนึ่งเรื่องครับ

ออฟไลน์ lexus

Re: ถ้า Tesla Model 3 เป็นรถจีน คงโดนหาว่าก๊อปเละเทะแน่ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 19:07:36 »
ผมว่าteslaเค้าก็มีเอกลักษณ์ของเค้าอยู่นะ มองปุ้บก็รู้ว่านี่คือเทสล่า
ดีไซน์ก็จะคล้ายๆรุ่นพี่อย่างmodel sอยู่ เหมือนพี่น้องแม่เดียวกัน หน้าตาโทนเดียวกันแต่ไม่เหมือนกันซะทีเดียว

แต่MG ZS ...

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 19:17:59 »
สวยสง่ามาก แน่นอนว่า. เราๆท่านๆ แว้ปแรกต้องนึกถึง. Aston Martin
คงได้แรงบันดาลใจมา

#Chris Porritt

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 19:23:06 »
model 3 หน้าคล้าย Porsche บวกจมูก aston martin จริงๆครับ มันก็ก็อปไปก็อปมากันหมดแหละครับ ดีไซน์ไหนสวยลงตัวก็ดึงมานิดดึงมาหน่อย ค่ายรถเดี๋ยวนี้ก็เห็นออกแบบคล้ายๆกันหมดครับ

ส่วน mg zs นั้นก็อป CX-5 ชัดเจน
มาสด้า 3 ก็ก็อป alfa romeo giulietta
civic, accord ตัวใหม่ก็ก็อป Audi A7

ส่วน mg รุ่นอื่นๆที่ขายในไทยผมว่าไม่ได้ก็อปใครนะ ดูแปลกตากว่าเจ้าอื่นพอควร
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ propo

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 19:28:37 »
มันก็เหมือน model sย่อส่วนป่ะ คนออกแบบก็มาจากมาสด้า รอดูlucidคนออกแบบจากมาสด้าเหมือนกัน  แม้แต่ head design mbตอนนี้ก็เคยinternที่มาสด้ามาก่อน

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 19:58:53 »
ส่วนตัว ผมมมองว่าคนที่ตามรถ หรือคลั่งไคล้รถระดับนึง มองปราดเดียวก็แยกออกครับว่า
อันไหนจงใจก็อป
อันไหนเอามาปรับใช้ หรือได้รับแรงบันดาลใจ  ;D

กลิ่นมันชัดเจนนะระหว่างสองอย่างนั้นถ้าถามผม  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 21:02:50 »
Good artists copy, great artists steal

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 21:14:34 »
ผมว่ามันก็หลายกับ model s ไม่มีกระจังหน้า ถ้ามีกระจังคงเหมือนกันมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 23:08:26 »
ตั้งใจตัดกระจังหน้าออกไป เพื่อให้เห็นว่ารถไม่ต้องการลม ไประบายความร้านของเครื่องยนต์

การออกแบบ ผมว่ามันก็คล้ายๆ กับพี่น้องของมัน ก็คือ s กับ x นะครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 23:41:49 »
ผมว่ารถมันออกมาเยอะอะครับ งานออกแบบก็มีหลากหลาย
จะเหมือนกันบ้างในบางส่วนก็พอเข้าใจได้ครับ

เหมือนเพลงที่ออกมาก็มีทำนองหรือเนื้อร้องคล้ายเพลงอื่นบ้าง เพลงต่างประเทศบ้างก็ไม่แปลกแล้วครับ
คิดให้แตกต่างทั้งหมดคงไม่ได้ฟังเพลงกันพอดี

แต่ถ้าเหมือนรุ่นใดรุ่นหนึ่งเกิน 60-70% นี่ก็เกินไปครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 10:16:54 »
ทุกวันนี้ผมมองตาม Mazda 3 ตัว 1.6 อยู่เป็นประจำ
สเกิร์ตข้างไม่ได้ติดมาจากโรงงาน ตัวเพรียวลู่ลม สมส่วนมากๆ
สวยกว่า model 3 มากมายครับ

เรื่องก๊อปผมว่าเป็นการเอาโมเดลรุ่นพี่มายืดๆ หดๆ มากกว่าคับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 16:00:31 »
สังคมเราก็แบบนี้แหละครับ

ถ้ารถที่ญี่ห้อไม่โอ ไม่ถูกใจ จะโดนด่าเละ และก่อนหน้านี้ผมก็อยู่ในกลุ่มนั่นด้วย
แต่พอมาได้ใช้ เองก็ไม่รู้สึกว่ามันแย่เหมือนคนอื่นเขาวิจารกัน

กาได้ใช้รถยี้ห้อแปลกๆ ทำให้แข็งแกร่งขึ้นและทำให้เราเปิดใจมากขึ้นครับ

ปล.ผมใช้ Proton Preve

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 11:36:07 »
.
.
คือถ้าบอกว่า MG ZS ไม่เหมือนขนาดนั้น นี่ผมว่าตรรกะมีปัญหานิดหน่อยละครับ
ส่วน Model 3 นั้น ผมก็ว่ามันเหมือน Mazda 3 อยู่เหมือนกัน
แต่มันคงไม่ได้ลอก Mazda 3 มาแน่นอน