ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหน้ายางกว้างขึ้น แต่ซีรี่ย์ยางเท่าเดิม จะมีผลอะไรบ้างครับ  (อ่าน 11212 ครั้ง)

ออฟไลน์ Doraneko

• Jr. Member
  • **
ถ้าหน้ายางกว้างขึ้น  แต่ซีรี่ย์ยางเท่าเดิม  จะมีผลอะไรบ้างครับ
เช่น 205/60r16 (ของ mazda3 ล้อ16 เดิม) เปลี่ยนเป็น 215/60/r16 

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

1. การเกาะถนน :  หน้ายางกว้างขึ้น  พื้นสัมผัสเยอะขึ้น  เกาะถนนดีขึ้น
2. กินน้ำมัน :  หน้ายางกว้างขึ้น  แรงเสียดทานมากขึ้น  น้ำหนักยางมากขึ้น  จึงกินน้ำมันมากขึ้น
3. อัตราเร่ง : เช่นเดียวกับข้อสอง  รถจึงอัตราเร่งลดลง
4. ความนิ่ม : ยางหนาขึ้นเล็กน้อย  น่าจะนิ่มมากขึ้น
5. ติดซุ้มล้อ: เส้นผ่านศูนย์กลางรวม  เพิ่มขึ้น 12 มิลลิเมตร (1.8%) จะติดซุ้มล้อมั้ยครับ?
6. ความเงียบ: อันนี้เดาไม่ถูกเลยครับ  เพราะพิ้นสัมผัสมากขึ้น แต่ยางก็หนาขึ้นด้วย

ปล. ล้อ 16 เดิมมันกว้างไม่พอรึเปล่าครับ  กับยางกว้าง 215?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2017, 20:22:33 โดย Doraneko »

ออฟไลน์ clound

• **
1.นิดหน่อย เพราะยางจะโดนดึงไปเพิ่มแก้มยางด้วยส่วนนึง เพราะแม็กซ์เท่าเดิม
2.กินมากขึ้นแน่นอน แต่เบอร์เดียว จึงแทบไม่รู้สึก
3.เช่นเดียวกับข้อสองครับ
4.นิ่มมากขึ้นนิดหน่อยครับ
5.เบอร์เดียวผมว่าส่วนมากไม่น่าติด แต่ก็ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ
6.น่าจะไม่ค่อยรู้สึกนะครับ ความสูงที่เพิ่มขึ้นนิดนึงก็ช่วยให้เสียงเบาลง แต่ขนาดกว้างขึ้นนิดนึงทำให้เสียงดังขึ้น ก็หักลบกันไป

7.ไมล์เพี้ยนนิดหน่อยครับ ระวังเรื่องตรวจจับความเร็ว เข็มขึ้น120 แต่จริงๆมันจะเกินครับ

• **
1.นิดหน่อย เพราะยางจะโดนดึงไปเพิ่มแก้มยางด้วยส่วนนึง เพราะแม็กซ์เท่าเดิม
2.กินมากขึ้นแน่นอน แต่เบอร์เดียว จึงแทบไม่รู้สึก
3.เช่นเดียวกับข้อสองครับ
4.นิ่มมากขึ้นนิดหน่อยครับ
5.เบอร์เดียวผมว่าส่วนมากไม่น่าติด แต่ก็ต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ
6.น่าจะไม่ค่อยรู้สึกนะครับ ความสูงที่เพิ่มขึ้นนิดนึงก็ช่วยให้เสียงเบาลง แต่ขนาดกว้างขึ้นนิดนึงทำให้เสียงดังขึ้น ก็หักลบกันไป

7.ไมล์เพี้ยนนิดหน่อยครับ ระวังเรื่องตรวจจับความเร็ว เข็มขึ้น120 แต่จริงๆมันจะเกินครับ

ขอบคุณครับ  ว่าแต่ยางกว้าง 215  มันใส่กับล้อกว้าง 6.5 ได้รึเปล่าครับ?

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
1. การเกาะถนน : เกาะขึ้นนิดหน่อย
2. กินน้ำมัน :  แทบไม่ต่าง
3. อัตราเร่ง : แทบไม่ต่าง
4. ความนิ่ม : ได้นิ่มเพราะยางใหม่กว่า
5. ติดซุ้มล้อ: ไม่ติด
6. ความเงียบ: แทบไม่ต่าง

พวงมาลัยหนักขึ้นเล็กน้อย 

ออฟไลน์ ttcl

• Sr. Member
215/60/16 มี range ของความกว้างของล้อทีใส่ได้ คือ 5.5 ถึง 8.5 นิ้ว ครับ
แต่ถ้า 215 แล้วเป็นซีรีย์ต่างออกไป กับขนาดต่างออกไป (17 18..) ก็จะต้องมาดูอีกทีครับ

http://www.1010tires.com/Tools/Tire-Size-Calculator/205-60R16/215-60R16

• **
215/60/16 มี range ของความกว้างของล้อทีใส่ได้ คือ 5.5 ถึง 8.5 นิ้ว ครับ
แต่ถ้า 215 แล้วเป็นซีรีย์ต่างออกไป กับขนาดต่างออกไป (17 18..) ก็จะต้องมาดูอีกทีครับ

http://www.1010tires.com/Tools/Tire-Size-Calculator/205-60R16/215-60R16

ขอบคุณมากครับ

• **
1. การเกาะถนน : เกาะขึ้นนิดหน่อย
2. กินน้ำมัน :  แทบไม่ต่าง
3. อัตราเร่ง : แทบไม่ต่าง
4. ความนิ่ม : ได้นิ่มเพราะยางใหม่กว่า
5. ติดซุ้มล้อ: ไม่ติด
6. ความเงียบ: แทบไม่ต่าง

พวงมาลัยหนักขึ้นเล็กน้อย

ขอบคุณครับ
พวงมาลัยหนักขึ้นคงจะดี  เห็นคนบ่น mazda3 ขับเร็วแล้วพวงมาลัยเบา

ออฟไลน์ inoros

• **
4.ความนิ่ม อาจจะนิ่มขึ้นหรือลดลง หรือรู้สึกสะเทือนมากขึ้นจากผิวสัมผัสที่มากขึ้นก็ได้ครับ ขึ้นอยู่กับเนื้อยางรุ่นนั้นๆด้วย
6.ความเงียบ อาจจะดังกว่าเดิมก็ได้ครับจากหน้าสัมผัสเพิ่มขึ้น

พวงมาลัยหนักขึ้นครับ จากน้ำหนักและหน้าสัมผัสของยางที่เพิ่มขึ้น ไมล์จะแข็งขึ้นนิดๆครับ เส้นรอบวงเพิ่มขึ้นมาหน่อย
ข้อที่เหลือตามที่เข้าใจเลยครับ

ออฟไลน์ sukhontha

ไม่มากเกินไป  ใช้ได้ครับ

ตามที่คุณให้มา ถูกแล้ว

6.5  ใส่ได้ครับ

ถ้าใส่มากกว้างมากเกินไป  มีปัญหาเรื่องการเหินน้ำ  อย่างเช่น  195  ไป  225  ดันแม็กออก  แห้งเกาะดี  เปียก เกาะดี  แต่เวลาลงแอ่ง  ล้อจะสัมผัสพื้นช้าลง  ความสัมพันธ์ ระหว่างน้ำตัวรถ - หน้ายาง

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
ตอบให้เลยครับ รถผมเอง Mazda3 ​skyactiv​
ยางเดิม TOYO​ NanoEnergy​ R38 205/60R16
เปลี่ยน​เป็น​ TOYO​ PROXES​ CF2 215​/60R16

จากยางนุ่มเปลี่ยน​เป็น​กึ่งสปอร์ต​ เด้งกว่าเดิมอีกครับ
ยางเดิมเติมลม 38 เพราะ​มันนิ่มและย้วยไป ยางใหม่เติม 34 ยังว่าเด้งเลยครับ

ความเงียย มันเงียบเท่าๆเดิมครับ แต่พอลงทางขรุขระ​ มันก็ดังเท่าเดิมแหละ

ความเกาะถนน พวงมาลัย​หนักขึ้นนิดนึง ลดอาการหน้าไวได้เล็กน้อย เข้าโค้งได้ดีขึ้น ลิมิตรถสูงขึ้น เบรคเหมือนกับดีขึ้นเล็กน้อย

อัตราเร่ง เหมือนรถมันอืดลงเล็กน้อย กินน้ำมันขึ้นเล็กน้อย แต่ไมล์เพี้ยนลดลง แต่พออัดความเร็ว​สูง ความเร็ว​จริงแซงไมล์
ไมล์ 100 gps 98
ไมล์ 160 gps 160
ไมล์ 180 gps 181

รถท่านจะสูงขึ้น พอดีได้มีโอกาสจอดเทียบกับรถรุ่นเดียวกันแต่ขอบ 18 เดิมๆ  รถสูงกว่าชัดเจน สูงกว่าเป็นเซ็นเลยแหละ
2014 Mazda3 Skyactiv

• **
ตอบให้เลยครับ รถผมเอง Mazda3 ​skyactiv​
ยางเดิม TOYO​ NanoEnergy​ R38 205/60R16
เปลี่ยน​เป็น​ TOYO​ PROXES​ CF2 215​/60R16

จากยางนุ่มเปลี่ยน​เป็น​กึ่งสปอร์ต​ เด้งกว่าเดิมอีกครับ
ยางเดิมเติมลม 38 เพราะ​มันนิ่มและย้วยไป ยางใหม่เติม 34 ยังว่าเด้งเลยครับ

ความเงียย มันเงียบเท่าๆเดิมครับ แต่พอลงทางขรุขระ​ มันก็ดังเท่าเดิมแหละ

ความเกาะถนน พวงมาลัย​หนักขึ้นนิดนึง ลดอาการหน้าไวได้เล็กน้อย เข้าโค้งได้ดีขึ้น ลิมิตรถสูงขึ้น เบรคเหมือนกับดีขึ้นเล็กน้อย

อัตราเร่ง เหมือนรถมันอืดลงเล็กน้อย กินน้ำมันขึ้นเล็กน้อย แต่ไมล์เพี้ยนลดลง แต่พออัดความเร็ว​สูง ความเร็ว​จริงแซงไมล์
ไมล์ 100 gps 98
ไมล์ 160 gps 160
ไมล์ 180 gps 181

รถท่านจะสูงขึ้น พอดีได้มีโอกาสจอดเทียบกับรถรุ่นเดียวกันแต่ขอบ 18 เดิมๆ  รถสูงกว่าชัดเจน สูงกว่าเป็นเซ็นเลยแหละ

สุดยอดดด  ได้รถ crossover มาฟรีๆ 555
ไม่ติดซุ้มล้อใช่มั้ยครับ  >.<
ขอบคุณมากกกกครับ  :-*

นั่ง 5 คนไม่มีสัมภาระ​ก็ไม่ติดนะครับ  เลี้ยวได้ไม่ติดครับ

ตามรูปครับ เหลือ 3 นิ้วคนสอด

ออฟไลน์ CNX

เทียบข้อมูล มิติ 205-60 กับ 215-60 จาก Tire Expertครับ

ขนาดอื่นๆ ที่ไกล้เคียงก็ 215-55-16
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ kiwiwi

บางทียี่ห้อเดียวกัน แต่ต่างรุ่นกันก็อาจมีขนาดใกล้ๆกันก็ได้นะครับ

สมัยก่อนผมจะใช้ดันล็อป เคยลองวัดความกว้างของรอยฝุ่นที่ติดยาง คือไซ้ส์เดียวกันแท้ๆ แต่การสัมผัสพื้นมันต่างกันเป็นนิ้ว 245/45r18 (ระหว่าง veuro และ lm)

ล่าสุด กู้ดเยียร์
Tripple max และ nct5 ก็ห่างกันเยอะอยู่
205/55r16
แต่ความสูงไม่ได้วัดครับ

แต่ถ้าเป็นยางรุ่นเดียวกัน ก็ตามคุณ cnx เลยครับ

ส่วนผลต่าง... แทบไม่เห็น effect เลย ถ้าเป็นรุ่นเดียวกัน