ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษีรถใหม่จะขึ้นเดือนกันยายนนี้??  (อ่าน 7186 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kimmmmm

• Jr. Member
  • **
ภาษีรถใหม่จะขึ้นเดือนกันยายนนี้??
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 11:44:15 »
พอดีมีเพื่อนเตือนมาครับว่าถ้าจะซื้อรถใหม่ให้ซื้อก่อนเดือนกันยายนที่จะถึงนี้
เพราะจะมีการปรับขึ้นภาษีรถใหม่. เป็นรถค่ายดาวสามแฉกและใบพัดสีฟ้า ประกอบในประเทศครับ
1 อยากทราบข้อเท็จจริงครับว่าจะมีการปรับขึ้นจริงไหมครับ
2 ถ้าขึ้นจริง ราคาจะ+จากราคารถเดิมไปเยอะไหมครับ
3ถ้าขึ้นจริงเราจองก่อนเดือนกันยายนแต่ไปรับรถปลายปีแบบนี้ได้หรือไม่ครับ(เพราะจะไปทำงานตจวไม่ได้ใช้รถหลายเดือนเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2017, 12:24:16 โดย Kimmmmm »

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
Re: ภาษีรถใหม่จะขึ้นเดือนกันยายนนี้??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 12:16:28 »
รถนำเข้าหรือรถประกอบในประเทศครับ พวกภาษีศุลกากรและภาษีสรรพสามิตรไม่มีการปรับเพิ่มครับ มีแต่สรรพสามิตรเพิ่งปรับรถสำหรับรถไฮบริดและรถไฟฟ้าครับ

ส่วนพวกเกรย์มาร์เกตที่ชอบอ้างว่าภาษีกำลังขึ้นน่าจะเป็นการเปลี่ยนวิธีคำนวนภาษีที่เปลี่ยนจากราคาสำแดงที่ผู้นำเข้าเป็นผู้แจ้งเองเป็นคำนวนจากราคาขายแทนครับ อาจจะมีผลทำให้เสียภาษีมากขึ้นซึ่งไม่แน่ใจว่าจะใช้กับรถที่ประกอบในประเทศด้วยรึเปล่า รวมถึงจะบังคับใช้เมื่อไหร่ก็ไม่รู้แต่ทางคนขายรถก็ชอบเอามาอ้างเพื่อบีบคนซื้อให้รีบปิดการขายนั่นแหล่ะครับ

• **
Re: ภาษีรถใหม่จะขึ้นเดือนกันยายนนี้??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 12:22:54 »
รถนำเข้าหรือรถประกอบในประเทศครับ พวกภาษีศุลกากรและภาษีสรรพสามิตรไม่มีการปรับเพิ่มครับ มีแต่สรรพสามิตรเพิ่งปรับรถสำหรับรถไฮบริดและรถไฟฟ้าครับ

ส่วนพวกเกรย์มาร์เกตที่ชอบอ้างว่าภาษีกำลังขึ้นน่าจะเป็นการเปลี่ยนวิธีคำนวนภาษีที่เปลี่ยนจากราคาสำแดงที่ผู้นำเข้าเป็นผู้แจ้งเองเป็นคำนวนจากราคาขายแทนครับ อาจจะมีผลทำให้เสียภาษีมากขึ้นซึ่งไม่แน่ใจว่าจะใช้กับรถที่ประกอบในประเทศด้วยรึเปล่า รวมถึงจะบังคับใช้เมื่อไหร่ก็ไม่รู้แต่ทางคนขายรถก็ชอบเอามาอ้างเพื่อบีบคนซื้อให้รีบปิดการขายนั่นแหล่ะครับ

ที่มองไว้คือ รถยุโรปแต่รถประกอบในประเทศอะครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 13:38:27 »

ใช้กับรถประกอบในด้วยครับ พวกประกอบในชอบแจ้งราคาหน้าโรงงานถูกๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 14:50:59 »
การคิดภาษีแบบใหม่ จะเริ่มใช้เดือน กันยายนนี้ครับ รวมหมดทุกประเภท
ทั้งรถนำเข้า รถประกอบในประเทศ รถผลิตในประเทศ

เปลี่ยนจากการคิดราคาหน้าโรงงาน เป็น การคิดที่ราคาขาย
เพราะฉะนั้นราคาจะต้องปรับขึ้นอย่างแน่นอนในทางทฤษฎี

แต่.....

จุดประสงค์เท่าที่ทราบ การเปลี่ยนวิธีคิดภาษีครั้งนี้ เพื่อให้เกิดความ
เป็นธรรมมากขึ้น ไม่ได้ต้องการจะเก็บภาษีเพิ่ม ดังนั้นเพื่อไม่ให้กระทบ
กับราคาขายปลีก ภาษีสรรพสามิตจะมีการปรับอัตราลดลงเพื่อไม่ให้
กระทบกับราคาขายปลีก แต่อัตราภาษีจะมีการปรับลดลงมา มากน้อยแค่ไหน
ยังไม่มีข้อมูลออกมาเป็นที่แน่ชัดครับ

อธิบายง่ายๆ ยกตัวอย่างเช่น

เดิม
คิดหน้าโรงงาน 100,000 > ภาษี 30% = เสียภาษี 30,000 บาท
ขายให้ดีลเลอร์ 250,000 บาท
ราคาขายปลีก 400,000 บาท

ใหม่
คิดจากราคาขาย 250,000 > ภาษี 12% = เสียภาษี 30,000 บาท

อะไรทำนองนี้ครับผม อันนี้ยกตัวอย่างอธิบายให้เห็นภาพเฉยๆนะครับ
จริงๆแล้ว การคิดภาษีมีหลายตัวมากกว่านี้ และ วิธีคิดซับซ้อนกว่านี้ครับ

หลายๆค่ายสำหรับรถที่ผลิตในประเทศ หรือ ประกอบในประเทศ เท่าที่
สอบถามเบื้องต้นจากค่ายรถ 2-3 ค่าย ถ้าเกิดมีผลกระทบต้องจ่ายภาษี
เพิ่มขึ้น ส่งผลต่อราคาเล็กน้อย ค่ายรถเหล่านั้นจะพยายามคงราคาเดิมไว้ครับ
แต่บางค่ายก็มีแผนจะทำการปรับขึ้นครับ หากรายละเอียดต่างๆออกมาชัดเจน

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 15:20:03 »
ถ้าค่ายไหนตั้งราคาขายแพง  เพื่อเอามาเป็นส่วนลด  แบบนี้โดนแน่

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 16:59:55 »
การคิดภาษีแบบใหม่ จะเริ่มใช้เดือน กันยายนนี้ครับ รวมหมดทุกประเภท
ทั้งรถนำเข้า รถประกอบในประเทศ รถผลิตในประเทศ

เปลี่ยนจากการคิดราคาหน้าโรงงาน เป็น การคิดที่ราคาขาย
เพราะฉะนั้นราคาจะต้องปรับขึ้นอย่างแน่นอนในทางทฤษฎี

แต่.....

จุดประสงค์เท่าที่ทราบ การเปลี่ยนวิธีคิดภาษีครั้งนี้ เพื่อให้เกิดความ
เป็นธรรมมากขึ้น ไม่ได้ต้องการจะเก็บภาษีเพิ่ม ดังนั้นเพื่อไม่ให้กระทบ
กับราคาขายปลีก ภาษีสรรพสามิตจะมีการปรับอัตราลดลงเพื่อไม่ให้
กระทบกับราคาขายปลีก แต่อัตราภาษีจะมีการปรับลดลงมา มากน้อยแค่ไหน
ยังไม่มีข้อมูลออกมาเป็นที่แน่ชัดครับ

เดิม
คิดหน้าโรงงาน 100,000 > ภาษี 30% = เสียภาษี 30,000 บาท

ใหม่
คิดจากราคาขาย 250,000 > ภาษี 12% = เสียภาษี 30,000 บาท

อะไรทำนองนี้ครับผม อันนี้ยกตัวอย่างอธิบายให้เห็นภาพเฉยๆนะครับ
จริงๆแล้ว การคิดภาษีมีหลายตัวมากกว่านี้ และ วิธีคิดซับซ้อนกว่านี้ครับ

หลายๆค่ายสำหรับรถที่ผลิตในประเทศ หรือ ประกอบในประเทศ เท่าที่
สอบถามเบื้องต้นจากค่ายรถ 2-3 ค่าย ถ้าเกิดมีผลกระทบต้องจ่ายภาษี
เพิ่มขึ้น ส่งผลต่อราคาเล็กน้อย ค่ายรถเหล่านั้นจะพยายามคงราคาเดิมไว้ครับ
แต่บางค่ายก็มีแผนจะทำการปรับขึ้นครับ หากรายละเอียดต่างๆออกมาชัดเจน
ขอบคุณมากครับ
งั้นก็ยังไม่ต้องรีบจองเนอะครับเผื่อใกล้ปลายปีจะมีโปรโมชั่นแรงๆเพิ่มเติท

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 18:42:01 »
ไม่ต้องการเก็บภาษีเพิ่ม แต่เพื่อให้เกิดความเป็นธรรมจริงเหรอครับ   ผมเห็นเพื่อนทำธุรกิจต่างวงการกัน โดนขยายฐานภาษีกันทั่วหน้า 

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 18:51:47 »
ไม่ต้องการเก็บภาษีเพิ่ม แต่เพื่อให้เกิดความเป็นธรรมจริงเหรอครับ   ผมเห็นเพื่อนทำธุรกิจต่างวงการกัน โดนขยายฐานภาษีกันทั่วหน้า

อันนี้เฉพาะในแง่สำหรับการคิดภาษีสรรพสามิตรถยนต์ครับ วงการอื่นอันนี้ผมไม่ได้ติดตาม
(เพราะนอกจากมีสรรพสามิตแล้ว ยังมีตัวอื่นอีกมากมายครับ คิดทบซ้อนไปมาหลายชั้น
เก็บแพงอยู่แล้วตั้งแต่ต้น)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 18:55:49 »
งั้นก็ยังไม่ต้องรีบจองเนอะครับเผื่อใกล้ปลายปีจะมีโปรโมชั่นแรงๆเพิ่มเติท

บางค่ายอาจจะขึ้นนะครับ อย่างที่บอกไปข้างต้น บางทีแบรนด์ยุโรปเหมือนกัน
แต่ในเนื้อหารายละเอียดเชิงลึกต่างกันครับ เช่น Mercedes-Benz / BMW
เรื่อง Local Content (ชิ้นส่วนที่มาประกอบเป็นรถยนต์) ต่างกันมากครับ
แบรนด์นึงมีการชิ้นส่วนภายในประเทศ อีกแบรนด์นำเข้าทั้งหมด ในไทยแค่
เป็นโรงงานประกอบครับ

เท่าที่ทราบมา ค่ายแรกอาจจะลด ส่วนค่ายหลังอาจจะต้องขึ้นครับ และ
จะมีการลดจำนวนปีสำหรับ BSI ลงมาครับ น่าจะทราบเร็วๆนี้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 09:53:47 »
แบบนี้ ตลาดรถได้มีการปรับอะไรมากมายแน่ๆ ไม่ราคา ก็ option ต่างๆ

ออฟไลน์ JP

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 10:38:39 »

บางค่ายอาจจะขึ้นนะครับ อย่างที่บอกไปข้างต้น บางทีแบรนด์ยุโรปเหมือนกัน
แต่ในเนื้อหารายละเอียดเชิงลึกต่างกันครับ เช่น Mercedes-Benz / BMW
เรื่อง Local Content (ชิ้นส่วนที่มาประกอบเป็นรถยนต์) ต่างกันมากครับ
แบรนด์นึงมีการชิ้นส่วนภายในประเทศ อีกแบรนด์นำเข้าทั้งหมด ในไทยแค่
เป็นโรงงานประกอบครับ

เท่าที่ทราบมา ค่ายแรกอาจจะลด ส่วนค่ายหลังอาจจะต้องขึ้นครับ และ
จะมีการลดจำนวนปีสำหรับ BSI ลงมาครับ น่าจะทราบเร็วๆนี้ครับ

ให้ข้อมูลเพิ่มเติมได้มั้ยครับว่า แบรนด์ไหนที่อะไหล่นำเข้าทั้งหมดน่ะครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 11:24:12 »

แต่.....

เดิม

ใหม่

obj. หลักๆ คือแก้ปัญหาชอบ under price invoice กันใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ ผมว่าก้อดีครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 09:01:28 »
ผมนี่รอดูทุกยี่ห้อเลย ว่าใครจะขยับก่อน