ผู้เขียน หัวข้อ: เบื่อพวกชอบเอาหมามาปล่อยบนถนนมากครับ..สุดท้ายเลยต้องเอามาเลี้ยงแทนเลย  (อ่าน 6035 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

ผมขอเล่าสิ่งที่ผมเจอมาประมาณเกือบ 2 อาทิตย์ก่อน

เมื่อสัปดาห์ก่อน ผมขับรถออกจากบ้าน ตอนแรกก็ไม่มีอะไร แต่ขากลับ...เจอเจ้าหมา พุดเดิ้ล ทอย ตัวเล็ก วิ่งไปวิ่งมาระหว่างแยกถนนในซอยแถวบ้าน ซึ่งมันแคบมาก

เกือบโดนรถชนมาหลายรอบแล้วครับ

สุดท้ายผมกลับมาเข้าบ้าน นั่งคิดว่า ถ้ามันเป็นอะไรไป สงสาร...ดูท่าทางไม่รอดแน่ๆ ถ้าปล่อยไว้บนถนน
ตัวผมเป็นคนไม่ชอบสัตว์นะครับ ไม่เคยคิดเลี้ยงหมาแมวอะไรพวกนี้ แต่ก็ไม่ทำร้ายสัตว์ครับ
ผมสุดท้ายเลยออกไปต้อนมันมาเข้าไปอยู่ใน apartment โชคดีมีพี่ผู้หญิงที่ขับ HR-V มาช่วยจับ
พี่เขาบอกว่าจับแล้วต้องมีคนเลี้ยงและจะปล่อยไว้ไม่ได้

ผมเลยต้องเอามาไว้ที่บ้าน แต่สุดท้าย ประกาศหาเจ้าของ ก็ไม่มีใครมารับ ไม่มีใครเอา...ผมเลยต้องเลี้ยงไว้เองในบ้านครับ (ตามภาพ)

อยากบอกว่า ไม่ชอบเลยครับ การเอาหมามาปล่อย (ไม่ว่าจะที่ไหน...วัด โรงเรียน ป่า และอื่นๆ) ที่สำคัญ คือ
ผมว่าเจ้าของใจร้ายมากกับการเอามาปล่อยบนถนนสำหรับหมาพันธุ์เล็กครับ น้ำหนัก 4.5 กิโล ตัวแค่นี้
ถ้าเราไม่สังเกต นี่คือ มีโอกาสขับรถทับสูงมาก บางทีก็คิดว่าอาจตั้งใจปล่อยให้ตายครับ เพราะตัวมาแบบไม่ได้อาบน้ำ หมัดเห็บเพียบ
มีขี้ตาเยอะมากจากโรคประจำตัวของพันธุ์นี้ (ผมรักษาจนใกล้หายแล้วครับ)

ที่ผมเล่า คือ อยากแชร์ครับ ว่า ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ทุกท่านที่เจอโดยเฉพาะพวกพันธุ์เล็กๆ (ตัวเล็กๆ หนักน้อยกว่า 5 กิโล)
ที่ถูกนำมาปล่อย ถ้าเป็นไปได้ ช่วยลงไปต้อนมันไปที่ๆ ไม่ใช่ถนนครับ เพราะพันธุ์พวกนี้ จะอยู่ติดบ้านมาก (ดูจากเจ้าตัวนี้)
ออกมาถนนข้างนอก ถ้าไม่มีคนเลี้ยง คือ ตาย โอกาสโดนรถทับสูงเพราะมันเล็ก กลางคืนนี่แทบจะมองไม่เห็นเลย

ต้อนไปไว้ที่แถวๆ นั้น หรือถ้าเป็นไปได้ก็โทรแจ้งพวกมูลนิธิสัตว์ ให้เขามารับไป ส่วนมากเขาจะมารับไปครับ เพราะตัวมันเล็ก
โอกาสตายมีสูง (อ่านจาก web ต้องห้าม)
หรือถ้าให้ดี ถ้าคุณพอมีที่ทาง รับมันไปเลี้ยงรอบๆ บ้าน (ในบริเวณบ้าน) ก็ได้ครับ แต่ต้องพาไปหาหมอฉีดยาก่อน

ส่วนมากพวกนี้ หมาแก่ทั้งนั้นครับ...อย่างน้อยๆ ให้เขาได้อยู่ในรอบๆ บ้าน ค่อยๆ แก่จนหมดลมไปดีกว่าตายบนถนนครับ

ขอฝากไว้เป็นข้อคิดครับ และร่วมกันแชร์ได้ครับ

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
ได้พุดเดิ้ลอายุประมาณ 1 ปี มา 2 ตัวเหมือนกันครับ เลี้ยงมา 7 ปีแล้ว วิ่งไปวิ่งมาอยู่ถนนหน้าวัด เข้าวัดไม่ได้โดนเจ้าถิ่นกัด เคสผมเจ้าของน่าจะปล่อยวัดหละ แต่มันเข้าวัดไม่ได้

ออฟไลน์ Krongbun

:'( สงสารเหมือนกัน ไม่รู้จิตใจคนเอามาปล่อยททำด้วยอะไร
แมวที่บ้านเพิ่งตายไป ขนาดว่ามันดุ จับไม่ค่อยได้ ผมยังไม่คิดเอาไปปล่อยไหนเลย

แต่แบบอยู่ข้างถนน ผมไม่ขอยุ่งดีกว่าครับ (ไม่งั้นใจอ่อนหมาเต็มบ้าน เป็นภาระตัวเองและคนแถวบ้านอีก)

อยากให้คนอยากเลี้ยงสัตว์ลองไปหาดูพวกสัตว์หาบ้านอยู่ จะดีมากเลย ไม่ต้องไปซื้อใหม่

ออฟไลน์ Turin

บ้านเรา ไม่ยอมเอาจริงกับ "พรบ ควบคุมสัตว์เลี้ยง" สักที ... ล่าสุดคุยๆกับที่บ้านไว้เหมือนกันว่าถ้าหมาแมวที่บ้านล๊อตนี้หมดอายุขัยแล้ว จะไม่ซื้อใหม่ แต่จะไปรับมาเลี้ยงแทน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ดีที่ยังมีคนใจดีพาไปเลี้ยงต่อครับ   :D

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
อนุโมทนาด้วยครับ  :)

บางทีมันเป็นชะตากรรมครับ ต้องมาดูแลมัน
ของผมเคยเอาอัลเซเชี่ยนตกรถหนอนเต็มกลางหลังมาอุปการะ
จาก 1 ขวบ มาตายตอน 13

หมาข้างบ้านญาติต่างจังหวัด ลูกหมาป่วย ผมเอาไปรักษาให้ เจ้าของเลยให้เอาไปเลี้ยงเลย O_o
ตายตอน 7 ขวบ

หมาถูกรถชนข้างทาง เห็นสงสารมีแต่คนมุงดู เลยเอาไปรักษาผ่าแขนทิ้งข้างนึง
แล้วเอาไปฝากมูลนิธิ รอดไปอีกเกือบ 2 ปี ป่วยตาย

ตอนนี้เลี้ยงลูกหลานหมาวัดรุ่น 2 หละครับ
รุ่นแรกไม่ได้ทำหมันออกมา 5 ตัว แจกจ่ายญาติบ้านละ 2
พอดีหมาเดิมแต่ละบ้านอายุเยอะมาก 15 ปีตอนนั้น

มีแต่หมาอุปการะทั้งนั้นเลยบ้านผม มาเพิ่มอีก 2 ตัวตอนนี้
ได้แต่บอกหมดรุ่นๆ จะไม่เลี้ยงแล้ว มีเหตุต่อตลอด  ;D
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Darkart

สงสารน้องหมา มาโดนปล่อยตามสถนที่ต่างๆ เพราะเจ้าของเลี้ยงไม่ไหว และ ไม่อยากเลี้ยงแล้ว
ถ้าคิดจะเลี้ยงสัตว์อะไรก็แล้วแต่ คิดให้ดีๆและเลี้ยงไหวไม ถ้าไม่ไหวก็อย่าไปซื้อมาเลี้ยงเลย สงสารสัตว์ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขอบคุณเจ้าของกระทุ้ครับ. คุณเป็นคนดีมาก ชื่นชม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
เจ้าของกระทู้จิตใจดีมากๆครับ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ

ผมชอบไปเก็บหมาไทยจากพวกโรงงานมาเลี้ยงเหมือนกันครับ

พวกที่มาปล่อยนี้ไม่รู้จิตใจทำด้วยอะไร ถึงทิ้งเค้าลง

อีกพวกที่คิดว่าทำได้ลงคือ วางยาเบื่อหมาเป็นสิบๆตัว พวกนี้อีกพวกไม่รู้จิตใจทำด้วยอะไร

ออฟไลน์ ไซตามะ

• Newbie
  • *
ชื่นชมครับ บุญของเจ้าหมา

ออฟไลน์ kiwiwi

พวกชิสุห์ ปอม มินิเจอร์ ที่ผมเคยเลี้ยงๆมา เวลาหลุดออกจากบ้านนี่เตลิดเลย

แต่พุดเดิ้ล ยแร์เชียร์ กลุ่มนี้ ปกติเวลาหลุดออกจากบ้านมันจะไม่ยอมไปไหน

ตัวนี้ ถ้สบอกว่าเตลิดมา คงยาก ถ้าเป็นกลุ่มบน ผมจะไม่แปลกใจเลย

ออฟไลน์ Devil13

บ้านเรา ไม่ยอมเอาจริงกับ "พรบ ควบคุมสัตว์เลี้ยง" สักที ... ล่าสุดคุยๆกับที่บ้านไว้เหมือนกันว่าถ้าหมาแมวที่บ้านล๊อตนี้หมดอายุขัยแล้ว จะไม่ซื้อใหม่ แต่จะไปรับมาเลี้ยงแทน

เวลารถชนสุนัขข้างทาง พวกโลกสวยดิ้นกันใหญ่
แต่กับคนที่เอามาปล่อยละ สัตว์พวกนี้มีที่มาทั้งนั้นแหละ
จริงๆควรจะฝังชิฟได้แล้ว และจัดการควมคุมสัตว์จรจัดให้ได้สักที ไม่อยากเห็นข่าวสุนัขขย้ำเด็กอีกแล้ว

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
ขอบคุณแทนไอ้ตัวเล็กเลย พุดเดิลทอยปกติจะรักเจ้าของและติดมากสงสัยคงเศร้าน่าดู แต่ก็ดีล่ะที่เจอคนดี คนทิ้งนี่ใจร้ายสงสัยเห็นว่าแก่เลยเลิกรักมั้ง พันธุ์นี้แก่มาจะตาฝ้าฟาง โรคเยอะ  และถ้าหลุดจากบ้านก็เสี่ยงตายสุดๆทั้งรถและหมาใหญ่ขย้ำทีเดียวเดี้ยง ....ผมเลี้ยงสองตัวอยู่ในบ้านตลอดนานๆให้ออกมานั่งมาเล่นแถวสวนทีกลัวโดนพี่ๆตัวใหญ่กัด   

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ประทับใจในความน่ารัก ของท่านจขกท.ครับ

:-* :-* :-*
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ aucrazy

• Newbie
  • *
เป็นกำลังใจให้ครับ

ที่บ้านผมก็ 3 ตัว ตั้งใจเอามาเลี้ยงแค่ตัวเดียว ที่เหลือสองตัว เค้ามาปล่อยทั้งนั้น

ตอนแลกก็ไล่นะ เพราะชอบลื้อถังขยะหน้าบ้านกระจายหมด

ช่วงหน้าฝน ฝนตก มันไม่มีที่นอนเลยให้มาหลบฝนในบ้าน :(

เลยตัดสินใจ เลี้ยงเลยแล้วกัน เป้นเพื่อนกัน ช่วยกันเฝ้าบ้าน คอยจับหนู เด๋วหนูเข้าไปนอนในรถ  ;D

ออฟไลน์ tarahlm

ชื่นชมการกระทำของ จขกท.
ก็ขอภาวนาให้มีแต่ความเจริญรุ่งเรืองเช่นกันครับ

มีอีกประเภท คือ หมาหลงทาง แต่ก่อนเข้าใจว่าหมาคงมีความจำดี หลงทางน่าจะหาทางกลับบ้านได้
แต่พอไปอ่านมา ผิดคาดครับ หมาหลงทางหาทางกลับบ้านไม่ได้
เช่น หมาตื่นตระหนกจากเสียงฟ้าร้อง ประทัด ฯลฯ หากเตลิดโดยไม่ค่อยออกจากบ้าน
ร่วมกับเจอกลุ่มหมาตัวอื่นไล่กวด พวกนี้่หลงทางหาทางกลับบ้านไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เบื่อเหมือนกันไอพวกขาดความรับผิดชอบต่อสังคม

ผมก็รักหมานะ แต่แบบนี้ไม่ไหว

ส่วน จขกท ถือว่าทำบุญทำทานไปครับ ยังไงมันก็หนึ่งชีวิตเหมือนกับเรา

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
อนุโมทนา กับทุกท่านที่ช่วยน้องหมา

ผมก็เก็บน้องหมาจากสุสานป่าช้าเก่า มาเลี้ยงตัวนึง เห็นแล้วถูกชะตาต้องใจ แต่กลับบ้านมาคิดก่อน จนกลับไปรับมาจนได้ ปัจจุบันมันเป็นเพื่อนที่ดีมากๆ

ออฟไลน์ keamgladnan

อนุโมทนาและขอกราบในสิ่งดีๆที่เมตตาต่อสัตว์ร่วมโลกครับ

ออฟไลน์ November_beer

• Newbie
  • *
ขออนุโมทนา และขอให้บุญกุศลในครั้งนี้เป็นเครื่องปกป้องคุ้มครองคุณ ให้มีความสุขความเจริญยิ่งๆขึ้นไปนะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ชื่นชมมากครับ  มีน้ำใจต่อสัตว์โลก

พุดเดิ้ลทอย  พอแก่ตัวจะมีโรคภัยคุกคาม 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ขออนุโมทนาด้วยคนครับ  8) 8)

ผมก็ไปขอลูกหมาจรจัดจากศูนย์มาเลี้ยงครับ ตอนนี้โตละ ป่วนได้ใจ กินอย่างกับพายุ

กัดกันชนรถแหว่งไปอีก แต่ก็ยังเลี้ยงกันไปครับ 555
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ JIRATH

ขอขอบคุณแทนน้องหมานะครับ  :)
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ SM.

ผมขอคาราวะเลยครับ จิตใจดีมากๆ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ขอชื่นชมในความดีของคุณเจ้าของกระทู้ครับ สงสารเค้าครับ หมาเป็นอะไรที่จงรักภักดีต่อเจ้าของ เจ้าของที่ดีไม่ควรทอดทิ้งเค้านะครับ   :'(

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ gofiro

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ลงชื่อด้วยคนครับ ขอชื่นชม จขกท ครับ น้ำใจคุณหล่อมากๆ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid