ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Car seat ครับ  (อ่าน 14096 ครั้ง)

ออฟไลน์ zapdos191

• Sr. Member
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Car seat ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 14:52:04 »
สวัสดีครับเพื่อนๆ พอดีมีเรื่องขอรบกวนครับ

ผมกำลังจะซื้อ Car seat เพื่อเตรียมไว้ให้เจ้าตัวเล็กที่กำลังจะเกิดออกมาครับ โจทย์คือ ผมอยากได้ car seat ที่ค่อนข้างนุ่มและซับแรงกระแทกได้ดี เนื่องจากรถช่วงล่างค่อนข้างแข็งกว่ารถทั่วไปเยอะครับ และใช้คันนี้เดินทางเป็นหลักด้วย ไม่ซีเรียสเรื่องงบประมาณครับ และขอให้ความปลอดภัยสูงสุดครับผม จริงๆเล็งไว้เป็น Recaro Start +i ไว้ แต่ไม่เคยเจอสินค้าตัวจริง และจังหวัดอุดรร้านขาย car seat ดีๆก็ไม่มีซะด้วยครับ เลยมาขอคำแนะนำเบื้องต้นก่อน สามารถแนะนำได้เต็มที่เลยนะครับทุกท่าน

ขอบคุณครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Car seat ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 15:29:45 »
จากประสบการณ์การตรงนะครับ

ผมเริ่มจากซื้อ Combi Malgott EG มาก่อน

http://www.babylovejapan.com/product/66/promotion-combi-car-seat-malgott-eg-สี-bk-ใช้ได้ตั้งแต่แรกเกิด-4ขวบ-ตัวนี้คุ้มมากๆค่ะ

ข้อดี
หันหลังได้
แบรนด์ดัง
ราคาแรงพอประมาณ หมื่นกลางๆ
จุดล๊อคใส่ง่าย

แต่เอาเข้าจริงๆไม่ Work เลยครับ
มันปรับระดับเอนนอนไม่ได้
ไม่มี ISOFIX
และตัว Car Seat ที่ใช้ระบบ Seat Belt มันชอบหลวมครับ และมันขึ้นอยู่กับรูปทรงเบาะรถด้วยครับ อย่าง E60 นี่ใส่ยังไงๆก็ไม่แน่น เพราะฐานรองก้นมันเงยขึ้นครับ แต่พอมาใส่ Pajero นี่แน่นกว่าครับ

ถ้าจะซื้อระบบ Seat Belt อย่างเดียว แนะนำขอเอาไปลองที่รถเลยครับ ถ้าใส่ยาก ดึง Belt แล้วคลอนได้ อย่าซื้อครับ

พอผมออก XV มาผมเลยมาดูตัวนี้ครับ

https://www.momforkids.com/product/46231/คาร์ซีท-carseat-เบาะหนัง-แรกเกิด-7-ขวบ-isofix-amp-latch-embix-c7-group-0-1-2

ข้อดี
มี ISOFIX อันนี้แนะนำอย่างแรงถ้ารถรองรับระบบนี้ครับ แต่ตัวนี้ถ้าหันหลังมันใช้ระบบ Belt แต่เนื่องจากตอนที่ผมซื้อลูกผม 1 ขวบแล้ว หันหน้าออกมาได้แล้วครับ เลยไม่มีปัญหา แต่ถ้า ISOFIX รุ่นที่หันหลังได้มักจะมีขายื่นลงมาจากเบาะ ลงมายันพื้นไว้ครับ
ราคาถูก 8พัน
เบาะหนัง อันนี้แนะนำมากๆเลยครับ ส่วนตัวไม่แนะนำพวกเบาะผ้าเลยครับ เวลาเด็กกิน หรือทำอะไรหก ถอดซักครับ แต่เบาะหนังจะแท้หรือเทียม เช็ดออกมาง่ายๆเลยครับ
ปรับเอนได้ 3 ระดับ อันนี้ลูกผมชอบมาก

ข้อเสีย
แบนรด์ไม่ดัง ไม่มีชื่อ แค่นี้ครับ

สรุป ถ้าให้ผมแนะนำ เอาของ Alibebe หรือ Aprica หรือ Chicco ที่เป็นกระเช้า มาเซ็ตคู่กับ รถเข็นจะดีกว่าครับ เพราะเราไม่ต้องอุ่มน้อง ไม่ต้องรบกวนเค้าให้ตื่น ปลดล๊อกกระเช้า และเสียบเข้ารถเข็นเลยครับ คนที่สอง (ถ้ามี) ผมเลือกแบบนี้ครับ เพราะคนแรกอุ้มเยอะไปหน่อย ติดอุ้มเลยครับ ข้อมืออักเสบเลยครับ

แต่ถ้าไม่ชอบแนวนี้ ผมแนะนำ Alibebe หรือ Aprica ที่สามารถหมุน 360 และมี Shelter ปิดลงมาบังแดดได้ดีกว่าครับ

ส่วนตัวจากที่เคยสัมผัสมา Combi Recaro Carseat ไม่ค่อย Work ครับ แพง แบรนด์ดัง แต่ใช้จริงๆไม่ค่อยดีครับ (ส่วนตัวนะครับ)

ที่ชอบมากของ Recaro กับ Combi คือรถเข็นครับ ผมใช้ Mega Ride เอาไว้ลุยสวน ลุยทราย ลุยหญ้า และ Easy Life พับลงมาเอาไว้เดินทางต่างประเทศครับ

รถเข็นอีกตัวตอนแรกว่าจะซื้อ เพราะเห็นว่าพับแล้วเล็ก เหมาะเอาขึ้นเครื่อง คือ GB Pockit แต่พอไปลองที่งานแล้วไม่ไหวครับ บอบบาง โคลงเคลงมาก แขวนของแล้วรถคว่ำ ไม่ค่อย Work ครับ

ยาวไปหน่อย แต่นี่คือความเห็นส่วนตัวนะครับ ลองไปลองมาก็หมดไปเป็นแสนเหมือนกันครับ แต่ได้ประสบการณ์ เวลามีคนถามครับ ถ้ามีอะไรเกี่ยวกับแนวๆนี้ PM มาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Car seat ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 15:51:23 »
ปกติของใช้เด็กใช้ chicco ครับ ก็กลาง ๆ

ถ้า carseat สำรวจรถตัวเองก่อนว่ามี isofix รึเปล่าครับ .. ถ้ามีก็ซื้อรุ่นที่ตรงรุ่น เอาแบบหันหลังได้ด้วยนะครับ บางรุ่นถ้ายึด isofix
แล้วหันหลังไม่ได้ .. ต้องคาดเบลท์เอา

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 15:59:12 »
ผมใช้ Daiichi ของเกาหลีครับ ข้อดีคือมันนุ่มนั่นแหละครับ แต่ก็กระชับดีครับ
ติดตั้ง กลับ หน้า หลัง ด้าน มี isofix  ปรับนอนได้ แต่ไม่ค่อยราบเท่าไหร่

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 16:15:20 »
ถ้าเอาชอบผมชอบ britax กับ combi อ่ะดูมาตรฐานดี
แต่ตอนลูกผมเกิดก็ใช้ยี่ห้อโหลๆ ตามห้างอ่ะครับ
ตอนนั้นยังไม่มีตังค์ หลักๆความปลอดภัยก็อยู่ที่คนขับละครับ ขับรถใจเย็นๆเน่อ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 16:38:42 »
จากประสบการณ์ ผมแยกใช้ 3 ชุดครับ
1.กระเช้าหันกลับสำหรับแรกเกิดถึง 1 ปี ตัวนี้ประกบรถเข็นได้ แต่เอาเข้าจริงแทบไม่ได้ประกบ เพราะของมันจะเยอะชิ้นมากเวลาไปไหนมาไหน ผมไม่มีทีมงานครับ

2. 1ปีขึ้นไปใช้ alibebe swing moon เพราะมัน slide นอนได้

3. 4ปี up ใช้ booster แบบมีพนักหลังด้วย

สามตัวรวมกันราคารวม ประมาณ 3หมื่น
ที่เลือกอย่างนั้นเพราะบังเอิญได้กระเช้ามาตอนลูกเกิด
จนกระทั่ง 1 ขวบต้องซื้อใหม่เพราะขาเด็กเริ่มยาวนั่งกระเช้าหันกลับไม่ได้ละ

เพื่อนผมซื้อพวกแรกเกิดถึง 4 ขวบ ส่วนมากราคาค่อนข้างสูง และเขาก็คิดว่าคุ้มเพราะใช้ได้ยาว แล้วมาเจอปัญหาตอน 2-3ขวบว่าเริ่มนั่งไม่ได้ อึดอัดจนเด็กงงอแง แล้วก็ต้องมาซื้อ spec 1ขวบ up อยู่ดี จะไปซื้อ booster เลยก็ น้ำหนักไม่ถึง

จริงๆตัว swing moon ปัจจุบัน คนโตจะ 6 ขวบยังนั่งได้อยู่ครับ แต่ต้องเอาไปให้คนเล็กนั่งแทนละ คนโตเลยมานั่ง booster แทน

Alibebe combi มีให้ดูตามห้างใหญ่ ตจว น่าจะมีครับ
Recaro สมัยผมซื้อยังไม่มาครับ ถ้าสนใจลองถามตีวแทน เห็นมี road show บ่อยๆลอง search ดูครับ

มีข้อคิดยังงี้ครับ
จากที่ใข้มา 3 ช่วง จริงๆผ่านมือมามากกว่า 5-6ตัว
1. เอาตัวที่ชิ้นงานดีครับ วัสดุไม่คม ขอบพลาสติกไม่บาด ขอเกี่ยวเข็มขัดไม่คม คนนั่งติด car seat ไม่รุ้สึกโดนบาด fitting ดีๆน้อง 3ขวบจะกดล๊อกเองได้เลยครับ

2. น้ำหนักไม่หนักเกินจะยกบ่อยๆ

3. ปรับ slide นอนได้จะเยี่ยมมากครับ เวลาเดินทางคุณแม่จะได้ไม่ต้องกังวลคอยประคอย ในอนาคตหากโตขึ้นแล้วต้องเดินทางกันสองคนจะได้ปรับนอนแล้วขับยาวเลย

4.ติดตั้งง่ายครับ ต้องง่ายถึงขนาดคุณภรรยาทำเองได้

5. Design และราคา ตามกำลังทรัพย์ครับ

6. แอบรู้สึกว่า made in japan งานปราณีตสุด ไม่ว่าจะเทียบ made in th/China/german

สุดท้ายนี้ ยินดีด้วยกับสมาชิกใหม่ครับ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 16:42:02 »
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ http://honeyandlime.co/wp-content/uploads/2013/03/Chicco-NextFit-Convertible-Car-Seat.jpg มีรองรับ isofix ด้วยแต่รถผมไม่มี การยึดกับสายbelt ในรถก็แน่นหนาดีไม่ใช้แค่คล้องผ่านเฉยๆ เวลาลูกชายนั่งแล้วใส่belt ก็แน่นหนาดี สายbelt ไม่เลื่อนหลุดออกมาจากหัวไหล่ เหมือนกับอีกรุ่นของchicco ซึ่งเป็นรุ่นใหม่กว่า
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ taweec

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 16:48:56 »
ลองดู AILEBEBE KURUTTO 3i เป็น isofix หมุนได้รอบ เหมาะกับเด็กเล็กมากฟองน้ำ support ดี หลังคอไม่งอ แต่จะใช้ได้ไม่นานไม่น่าเกิน2-3ขวบ

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• **
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 17:26:16 »
ตอนลูกผมเกิดผมใช้  Ailebebe Kurutto Premium จนถึงประมาณเกือบ 3 ขวบเลยครับ
ข้อดีคือปรับเอนได้ 3 ระดับ หมุนได้ 360องศา มี cushion หลายชิ้น มีม่านบังแดด แต่รุ่นนี้น่าจะไม่มีขายแล้ว ตอนนี้น่าจะต้องเป็นรุ่น Kurutto 4i หรือ 4s แทนซึ่งน่าจะดีกว่า Kurutto Premium ครับ

ออฟไลน์ Ball and The HellCat

• The Ultimate Driving Machine...
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 17:29:38 »
ผมเคยลองมา 2-3 ยี่ห้อครับ สุดท้ายมาจบที่ Britax ครับ ทั้งความง่ายในการติดตั้ง การใช้งานและความปลอดภัยครับ ถ้างบไม่เป็นประเด็น ลองดูรุ่น Avocate clicktight ครับ เป็นรุ่น top

ซื้อเป็นแบบ convertible ที่ปรับได้ ใช้ได้ตั้งแต่เล็กจนลูกโตหลายขวบครับ
“Build your own dreams, or someone else will hire you to build theirs.” – Farrah Gray

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 17:36:08 »
ตอนผมใช้ เซ้นทรัล ลดราคาพอดี กลับมาจากหนีน้ำไปปี54พอดี( ลูกคนที่สองคลอดใหม่ๆ) เจอเลหลังทุกแผนก ตอนแรกงบ 8500ซื้อเฉพาะเบาะนั่งแบบ ปรับหัวหมอนได้ มียึดกับISOFIX แต่..................... ซื้อพร้อม รถเข็น ซึ่งหิ้วเบาะนี้(แบบไม่เอาหัวหมอนตั้งขึ้น) มาเสียบกับรถเข็นเด็กได้พอดี ราคาจบ 18,500.- ลด 45เปอร์เซ็นต์ ลดทันทีแบบนี้ พ่อตาบังคับซื้อทันที พร้อมจ่ายให้ ไม่มีทางปฏิเสธ เหลือเกินหมื่นมานิดเดียว ใช้บัตรเครือเซ็นทรัล ลดไปอีกไม่กี่บาท แต่เอาไปซื้อแพมเพิร์ส เพิ่มได้อีก2แพคใหญ่ เวิร์คมากจัดมาครบ ผมชอบตรงที่มัน ล็อคกับเบาะได้แน่น แล้วไปไหน ยกเหมือนกระเข้า หิ้วไปเสียบกับรถเข็นต่อได้ ในชุดเดียวกัน.... ซึ่งตอนลูกคนแรกผมไม่ได้คิดถึงตรงนี้ครับ

สมัยก่อน ต้องหาทีละอย่าง เพราะผมไม่มีความรู้ ... ยี่ห้อที่ซื้อตอนลูกคนที่สอง มีรับซื้อเทิร์น ของมือสองกับรับซ่อมให้ด้วยเวลามีปัญหา ก็เลยเอาเลย.. .   คือที่ ให้ข้อมูลนี้ คงไม่มีอะไร ยี่ห้อก็ไม่แนะนำ เพราะใช้ 3ยี่ห้อกว่าจะลงตัวได้ ของก็ดีๆ อยู่แต่เด็กไม่นั่งก็มีครับ เวลาซื้อเอาลูกไปด้วยทำบรรยากาศหน่อย ลูกนั่งอันไหน ชอบอันไหนซื้ออันนั้นแหละ ไม่งั้น... กว่าจะยอมนั่งได้ปวดหัวมากๆ ครับ

ออฟไลน์ Woodpecker

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 17:57:04 »
เข้าใจว่า WRX STI นี่น่าจะมี Isofix นะอะ งั้นก็ขอโหวต Aliebebe รุ่นที่ใช้ isofix ได้อีกเสียงครับ เอาแบบหมุนได้ก็จะช่วยในการเข้าออกด้วย

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 18:33:45 »
แนะนำให้ซื้อ 2 ตัว 

ช่วงแรกเกิดถึง  1 ขวบ  ใช้แบบกระเช้า  ซื้อถูก ๆ ของ CAMERA 1990 บาทพอ     เด็กช่วงนี้จะหลับซะเยอะ   สะดวกในการพาขึ้นหรือลงจากรถ คุณก็ยกทั้งกระเช้าเลย จะได้ไม่ต้องปลุกลูก

ช่วง 1 ขวบขึ้นไป ใช้แบบตัวใหญ่  ผมแนะนำ Aliebebe  รุ่น   Swingmoon DX   ราคาประมาณ 12000   ใช้ได้ยาว ๆ  ตอนนี้ลูกผม 6 ขวบก็ยังใช้อยู่   ข้อดีคือปรับนอนได้  นุ่มสบาย

แนะนำว่าให้ไปดูของจริงก่อน  ถูกใจราคาก็ซื้อ หรือจะสั่ง  online  ของ central  หรือ PRE order    ฝึกให้ใช้ตั้งแต่เด็กจะได้เคยชิน     เลือกราคาไม่ต้องสูงมากก็ได้ เอาตามเหตุผล   อย่างคนที่สอง ผมก็ซื้อ  carseat  ตัวที่ 4 เพราะซื้อรถเพิ่มอีกคัน ซื้อยี่ห้อ Farlin ประมาณ 4 พัน ก็ใช้ได้ดีเหมือนกัน (แต่ไม่เหมาะนั่งนานหลายชั่วโมง)

แบบ booster  ถอดได้ผมไม่แนะนำ   

ออฟไลน์ Sammie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 18:34:29 »
เห็น OMP PRO KIDS นักแข่งรถคนไทยใช้หลายคน เคยดูรีวิวบอกเบาะหนา รูระบายอากาศดี (brand เดียวกับ OMP ที่ทำของรถแข่ง) และปรับเอนนอนได้ทันทีที่เด็กหลับ ถึงแม้จะติดตั้ง belt ในรถเรียบร้อย

ที่แน่ๆ start +i ญี่ปุ่นก็ไม่มีแล้ว เคยไปหาที่ญี่ปุ่น จนท บอกไม่มีหลายปีแล้ว
ไปดูเวป recaro ญี่ปุ่น ก็ไม่มี ส่วนแบรนด์เมกา อังกฤษ  ทำใจ ร้อนค่ะ ไม่เหมาะกับอากาศบ้านเรา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2017, 19:04:19 โดย Sammie »

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 19:06:43 »
จำยี่ห้อไม่ได้แล้ว ซื้อเมื่อ 11 ปีที่แล้ว คือ เด็กอ่อนให้ใช้แบบกระเช้าก่อนครับ จนเด็กได้ประมาณ 9 เดือน เริ่มโตจนอยู่ใน Car Seat แบบกระเช้าจะพอดีตัวแล้วค่อยเปลี่ยนเป็นแบบเก้าอี้ครับ จำยี่ห้อไม่ได้จริงๆ เป้นของทางยุโรปชื่อเรียกยากเลยจำไม่ได้ ตอนนั้นราคาก็พอประมาณ ใช้คุ้มมากๆ เพราะหลานรับช่วงไปอีก 3 คน แล้วไม่รู้ว่าเค้าส่งต่อให้ใครอีก ตอนนี้ถ้ายังไปเดินห้างไหวลองไปเลือกกับภรรยาดูครับ มีหลายยี่ห้อราคาก็ถูกกว่าสมัย 11 ปีที่แล้ว วัสดุก็ดีใช้ได้ครับ

ออฟไลน์ sabuy

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 19:40:09 »
ที่ผมใช้มา Maxi Cosi , Combi กับ Britax ก็ใช้ดีทั้งนั้นครับ

อย่างแรก ต้องดูก่อนว่า รถคุณมีจุดยึด ISOFIX มั้ย
ถ้ามี แนะนำเลือกรุ่นที่มี ISOFIX ครับ เพราะมันถูกพัฒนามาเพื่อแก้ปัญหาการติด car seat ผิดวิธี

ช่วงแรกเกิด ถึง 1 ขวบ ผมแนะนำแบบ bucket พื้น car seat จะราบเหมือนที่นอน คอจะไม่พับ
ยี่ห้อไหน ลองดูในเน็ตตามที่ชอบครับ
แต่เวลาเดินทาง อย่าให้นอนใน car seat เกิน 1 ชั่วโมงนะครับ พักอุ้มออกมาบ้าง เพราะขวบปีแรก คอยังไม่แข็งดี จะหยุดหายใจได้ครับ อันตรายมาก

และเหตุผลเดียวที่เด็กไม่ใช้ car seat คือ ผู้ใหญ่ยอมแพ้เสียงร้องเด็ก ไม่ใช่เด็กไม่ยอมใช้ครับ
โดยเฉพาะ ย่า ยาย จะไม่เข้าใจ ไม่ยอมให้เด็กนั่ง หาวิธีค่อยๆฝึกไปนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2017, 19:44:35 โดย sabuy »

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 19:42:53 »
ผมใช้ recaro start +i ก็นุ่มนะครับ ใช้ตั้งแต่ลูกเกิดจนถึงตอนนี้เกือบ2ขวบครับ ปรับเอนได้หลายระดับตามอายุเด็กเลยครับ ใช้ได้ตั้งแต่แรกเกิด1เดือนขึ้นไปเลยครับ
ผมสั่งที่เพจ racarobaby

รุ่น+i จะยึดกับเข็มขัดครับ

ถ้ายึดกับ isofix จะเป็นรุ่น zero 1 ครับ หมุนได้เวลาเปลี่ยนผ้าอ้อมสะดวกครับ

ผมเลือก+i เพราะยึดกับเข็มขัดเวลา เปลี่ยนรถง่ายกว่ายึด isofix ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2017, 19:52:52 โดย joa123 »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 20:22:33 »
ผมแนะนำอยากให้ใช้รุ่นที่ผ่านมาตรฐานความปลอดภัยครับ
เพราะคาร์ซีทไมาใช่แค่ที่นั่งในรถยนต์สำหรับเด็ก แต่ต้องคอยปกป้องลูกน้อยยามเกิดอุบัติเหตุได้
ฉะนั้นมาตรฐานความปลอดภัยจึงเป็นสิ่งสำคัญ

สำหรับผมใช้แบบกระเช้าได้ไม่นานก็ต้องเปลี่ยน เพราะหนัก กระเช้าเปล่าเกือบ 5 โล ลูกอีก 5 โล ถือขึ้นถือลงจะลำบาก แล้วถ้าคุณตัวไม่ใหญ่ ไม่มีแรงยกจะยิ่งลำบากใหญ่ และถ้าคุณภรรยาต้องออกไปกับลูกตามลำพัง ผมว่าคงหนักเกินไป

ผมแนะนำแบบใช้ได้ตั้งแต่แรกเกิดจนถึง 4 ขวบเป็นตัวแรก จะหมุนได้หรือไม่ได้แล้วแต่งบ
อยากให้ดูรุ่นที่ผ้าเป็นตาข่าย จะระบายอากาศได้ดี ลูกนั่งแล้วจะไม่ร้อนหลัง นั่งได้นาน พวกหนังจะระบายอากาศได้ไม่ดี ร้อนหลัง

ถ้ามีรถหลายคัน ควรเลือกที่น้ำหนักเบาเพราะขนย้ายง่าย

จะเลือก isofix ก็ได้ ติดตั้งได้ง่าย แต่บางรุ่นจะใช้ได้แต่ isofix เท่านั้น ซึ่งอาจทำให้เรามีข้อจำกัดในการเช้ารถบ้าง

การติดตั้งคาร์ซีทแบบใช้กับเข็มขัดนิรภัยนั้น ต้องออกแรงนิดนึง ตอนติดตั้ง เราต้องเอาเข่ากดที่นั่งให้จมลงไปในเบาะ แล้วใช้มือดึง seatbelt ให้แรงที่สุดแล้วค่อยคล้องเข้ากับตัวล็อคเพื่อจับยึด

ให้ดูตัวล็อค คาร์ซีทที่ดีตัวล็อคต้องแข็งแรง ปุ่มปดล็อคต้องแข็งเพื่อป้องกันไม่ให้ลูกน้อยกดออกเองได้

เมื่อติดตั้งเรียบร้อย แน่นหนาดีแล้ว ผมมั่นใจว่า ผปค หลายๆคนจะไม่ทำคือการหย่อนสายเบล์ของเด็ก เพื่อให้ลูกน้อยเข้าได้ง่าย จัดที่นั่งให้พอดีพอเหมาะ จากนั้นดึงสายเบลล์เด็กให้กระชับ วิธีการสังเกตว่ากระชับคือการสอดนิ้วเรา 2 นิ้วไว้ที่หน้าอกเด็ก แล้วดึงสายเบลล์ให้ทับนิ้วเราพอดี แค่นี้ก็กระชับเพียงพอแล้ว

สำหรับผมคาร์ซีทญี่ปุ่นจะเหมาะกว่ายุโรปและอเมริกา เพราะเบากว่า เนื้อผ้าออกแบบมาสำหรับอากาศร้อนแบบบ้านเรา

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 09:49:19 »
อยากให้พิจารณาเรื่องการติดตั้งด้วยนะครับ บางยี่ห้อติดตั้งง่าย บางยี่ห้อติดตั้งยากกว่า ควรลองดูสินค้าด้วยตัวเอง รวมทั้งลองยกขึ้น-ลง ใส่ตัวล็อคให้ลูก และถอด-ติดตั้งเองด้วยครับ

สำหรับเด็กเล็ก ต้องหารุ่นที่ปรับนอนได้ รวมทั้งหมุนได้ด้วยครับ เนื่องจากเด็กเล็กต้องหันหน้าเข้าเบาะครับ ซึ่งราคาค่าตัวจะค่อนข้างแพงหน่อย หลักหมื่นแน่ๆ แต่คุณหมอไม่เกี่ยงเรื่องงบ น่าจะลองพิจารณาดูครับ

มี isofix ก็ดีครับ แต่ถ้า car seat ราคาสูงหน่อย จะมีก้าน isofix แทบทุกรุ่นอยู่แล้ว แต่ผมไม่แน่ใจว่า WRX มี isofix point หรือเปล่านะครับ

ส่วนของผมใช้ Aliebebe ครับ ตอนนั้นเลือกอยู่กับ Aprica ครับ

ลองดูคลิปนี้ดูครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 10:03:49 »
เป็นกระทู้ที่มีประโยชน์มาก ขอ Bookmark ไว้ก่อนครับ อิอิ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 11:12:08 »
1.แนะนำแบบที่ปรับเบาะนอนได้ (ส่วนมากจะปรับนอนจริงแต่ขาชี้ฟ้า) และหมุนซ้าย-ขวาได้ ช่วยให้นั่งเบาะไหนก็ได้ ย้ายฝั่งหลบแดดได้สบาย
2.อย่าเล่น Recaro แข็งมาก เห็นมีบ่นๆกันหลายคน
3.ถ้ามีไม้ค้ำจะยิ่งมั่นคง และนิ่งขึ้นโอกาศที่เด็กจะมึนหรืออ๊วกแทบไม่มี (ถ้าคนขับไม่ซิ่งจนเกินไป)
4.เวลาโดยสารเด็กไปด้วย หาป้ายกระดาษ"ในรถมีเด็ก" ภาษาไทยแปะ กระจกหลังด้านขวาไว้เลยครับ อย่าใช้สติกเกอร์เพราะเด็กไม่ได้ขึ้นรถกับเราตลอด แปะแค่ตอนมีเด็กนั่งจริงๆเท่านั้นครับ ถ้าไม่มีเด็กนั่งแล้วให้ลอกกระดาษออกเลย

ผมใช้ Aprica Grand Thermo ใช้สายเบล์รถนี้แหละเป็นตัวยึด แน่นหนาดี

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 13:12:23 »
ผมใช้แต่ Britax เท่านั้น ผมดูผลการทดสอบแล้วมั่นใจ
ว่าน่าจะปกป้องเด็กได้ดีที่สุด ที่เมกาจะนิยมยี่ห้อนี้ค่อนข้างมาก

ฝากไว้นิดครับ ที่ US.  จะมีวันหมดอายุของ Car seat ด้วยนะครับ
เวลาซื้อให้ดูด้วยครับว่าผลิตตั้งแต่เมื่อไร ส่วนใหญ่อายุของมันก็อยู่
ประมาณ 7 ปีแล้วแต่รุ่น และที่สำคัญที่นี่เมื่อไม่ใช้แล้ว หรือเด็กโตจน
นั่งไม่ได้แล้วเราจะทำลายทิ้ง จะไม่มีการเก็บไว้ให้ญาติพี่น้อง ลูกคนต่อไป
หรือให้ลูกเพื่อนกันครับ แต่เมืองไทยผมเห็นกันเยอะ เพราะเสียดายที่มัน
ยังสภาพดีอยู่ ยังไงก็ระวังเรื่องนี้กันด้วยครับ เข้าใจว่าหวังดีหรือบางทีเราก็ไม่
ทราบหรอกครับว่า Car seat มันมีวันหมดอายุด้วย

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 15:35:43 »
ขอบคุณทุกท่านจริงๆครับ ตอบกันมาล้นหลามมากๆ เริ่มต้นจากมืดมิดตอนนี้ เริ่มมีทางออกแล้วครับ แต่ยังไปไม่ถึง 5555+

ผมกับภรรยาคุยกันแล้วครับ ได้ข้อสรุป และผมขออนุญาติเสนอข้อมูลบางอย่างเพิ่มเติมเพื่อขอความคิดเห็นนะครับ ไม่รู้จะ Tag อันเชิญทุกท่านที่ตอบผมก่อนหน้านี้ยังไง 5555+

1. รถผม WRX STi มี ISOFIX ครับ
2. ผมใช้รถคันนี้คันเดียวในการเดินทางครับ ไม่ได้เปลี่ยนรถแน่นอน  ถ้ามี Car seat คงไม่ค่อยย้ายครับ
3. ผมมานั่งดูบริบทจริงๆแล้ว คงไม่ค่อยเดินทางครับ ในช่วง 1  ขวบแรกของลูกที่ต้องได้นั่งรถไปนอกบ้าน ค่อนข้างน้อยถึงน้อยมากกกกกกเลยครับ นับหมดทั้งปีจริงๆ อาจจะไม่ถึง 5-6 ครั้งมั้งครับ
4. หลัง 1 ปีเป็นต้นไป น่าจะได้เดินทางเยอะขึ้นตามบริบทครับ
5. ภรรยายืนกรานไม่เอาแบบกระเช้าครับ
6. จากข้อ 1-5 คงต้องซื้อแบบ Fix ที่มันสามารถใช้ได้นานถึงโตๆหน่อย
7. ภรรยาต้องการแบบหมุนได้ครับ และน่าจะต้องเอนนอนได้ด้วย
8. ยังคงต้องนุ่มอยู่ครับ  แต่เรื่องช่วงล่าง ตอนนี้คิดว่าจัดการได้ระดับนึงแล้วครับ ไม่ได้ตึงเหมือนเดิมมากเท่าไหร่
9. ราคา ถ้าต้องเปลี่ยนบ่อย ขอไม่แพงมากก็ได้ครับ แต่ถ้าเกิดว่าซื้อรอบเดียวแล้วใช้ยาวได้ ไม่ซีเรียสครับ แพงหน่อยไม่มีปัญหา

ประมาณนี้ครับที่กำหนดมา อ่านไปอ่านมา Alibebe ก็น่าสนใจครับผม เลยจะขอความเห็นเพิ่มเติมจากบริบทที่ผมเพิ่มให้ 9 ข้อด้านบนครับ

ขอบคุณมากๆครับ
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 15:53:07 »
ผมใช้ของ recaro อยู่ก็โอเคดีครับ เสียอย่างเดียวรุ่นนี้ไม่มี isofix ตอนเวลาจะย้ายคันจะยุ่งยากหน่อย

ส่วน recaro รุ่นใหม่ๆเขาจะมี isofix แล้วลองหาดูครับ แต่ต้องศึกษาดูให้ดีนะครับ เพราะตอนเด็กเล็กเขาจะต้องหันไปข้างหลัง ไม่รู้แบบ isofix เขาใช้อย่างไรเหมือนกัน ของผมแค่กลับด้านเอาก็ใช้ได้แล้ว ตำแหน่งล็อคเข็มขัดจะมีเผื่อมาให้แล้ว

เบาะเด็ก ถ้าเอาสเป็คเขาจริงๆต้องมีตั้งแต่ที่เป็นกระเช้า ซึ่งจะใช้ได้แป็บเดียว ผมเลยเลือก start+i เอา เขาจะมีฟองน้ำมาให้ใช้แล้วแต่ช่วงอายุ ของผมใช้มาตั้งแต่เล็กๆจนเขาอายุ 5 ขวบ ก็ยังใช้ได้อยู่ครับ แต่สายเข็มรัดจะคาดไม่ถึงละ แต่พอดีเขาโตหน่อยเลยมาใช้แบบปกติเอา

ส่วนเบาะนั่งของเด็กโตยี่ห้อ combi ที่เป็นรองนั่งเฉยๆไม่แนะนำครับ แข็ง แล้วเวลาเขานอนจะหัวตกมาก ผมเลยไม่ใช้ต่อ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 16:48:08 »
ถ้าสนใจ recaro ลอง search คำว่า baby recaro thai
ถ้าสนใจ alibebe ลอง srarch คำว่า baby gift retail

แต่ถ้าอยากดูหลายยี่ห้อพร้อมกัน ลองหาว่า baby best buy ครั้งต่อไปจัดเมื่อไรแล้วแว๊บมา กทม แนะนำให้เข้ามาดูตอนงานเปิดช่วง 10โมง แล้วเผ่นก่อนเที่ยงเพราะคนจะแน่นมาก
ขอให้สนุกกับการเลือกของครับ

ออฟไลน์ sabuy

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 21:23:56 »

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 10:11:03 »
combi apriga ครับ สองยี่ห้อนี้มาตรฐานดี หรือแนวทางการเลือกคือโครงสร้างภายนอกแข็งแรงพวกพลาสติกเอบีเอสเนื้อดีๆข้างในฟองน้ำหนานุ่ม แบบนี้ครับ เวลาถอดซักจะรู้เลยครับว่ามาตรฐานของถูกๆกับดีๆต่างกันเช่นไร

ออฟไลน์ Sammie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 16:59:01 »
คาร์ซีทหมุนได้ หมุนไปด้านหลังมี step นอนอันเดียว
หมุนมาด้านหน้า ปรับเอนได้ สุดท้ายก็ไม่รู้ถึงความต่าง ที่สำคัญเบาะแข็งพอเอา support ออกหมด
คิดว่า ดังเพราะให้ดาราใช้ฟรี คนก็ตามดารา เพื่อนที่เมกามาก็ตกใจ ทำไมคนไทยชอบหมุนได้ เพื่อนบอกที่เมกาไม่ใช้ มันแกนยึดอันเดียวอันตรายเวลาเกิดชนแรงๆ เลยบอกเพื่อนคนไทยชนเบาๆมั่ง ไม่มีเมกา ชนกันแรง

ออฟไลน์ muji_a_loha

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 17:54:59 »
ใช้ car seat ของ Ailebebe อยู่ครับ เคยใช้รุ่น Kurutto premium ตั้งแต่แรกเกิด ตอนนี้ใช้ Swing moon DX คับ
น้องแรกเกิดควรให้นั่งแบบหันหน้าเข้าเบาะ ถ้าใช้รุ่นที่หมุนได้ จะสะดวกดีครับ อุ้มเข้าออกง่ายด้วย แนะนำลองดูรุ่นที่ใช้มือเดียวดันสลักและหมุนได้ จะสะดวกเวลาอุ้มลูกมือนึง อีกมือนึงหมุน car seat ได้เลย พอลูกโตแล้วก็ต้องเปลี่ยนครับ เลือก DX เพราะน่าจะใช้ได้ยันโตจนกว่าตัวจะนั่งไม่ได้เลยคับ ข้อดีของ Swing moon คือปรับเอนนอนได้ Car seat เด็กโตบางรุ่นปรับนอนไม่ได้ เวลาลูกหลับก็จะไม่ค่อยสบายครับ

ออฟไลน์ !ลืมPassword!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 09:42:01 »
ตอบช้าไปหน่อย
เผื่อใช้เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ
https://www.adac.de/infotestrat/tests/kindersicherung/kindersitz-test/default.aspx?ComponentId=29903&SourcePageId=31900