ผู้เขียน หัวข้อ: เสียง 'ติ้ก' เบาๆ ก่อนที่ปัดน้ำฝนทำงาน ปกติไหมครับ?  (อ่าน 6976 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zachary C

• Hero Member
  • Beauty is in the Eyes of the Beholder
สวัสดีครับเพื่อนๆ

ผมมีเรื่องจะรบกวนขอความเห็นสักนิด..

เวลาฝนตก เจ้า Honda BRV ที่ผมใช้ มักจะมีเสียง ติ้ก.. ติ้ก.. ติ้ก.. ราว 10 วินาที/ครั้ง ออกมาจากช่วงใต้พวงมาลัย เมื่อใช้ที่ปัดน้ำฝนสปีดหนึ่ง (สปีดสอง, สาม ไม่เป็น)

คล้ายๆรีเลย์ทำงานครับ  โดยเสียงจะมาก่อนที่ปัดทำงานราวหนึ่งวินาที

ผมเอาเข้า 0 Honda ที่ใช้บริการประจำ ช่างได้นำรถไปทดสอบกับผม และได้ถ่ายวิดีโอ ส่งฝ่ายเทคนิค ฮอนด้าใหญ่ และเมื่อกลับมาที่ 0 ยังได้มีโอกาสเข้าไปนั่งในรถลูกค้า อีกสองคัน (City และ Mobilio) ซึ่งก็จะมีเสียง ติ้ก ติ้ก.. เวลาที่ปัดทำงาน เช่นกัน

ราวสองชั่วโมงต่อมา ทาง 0 แจ้งมาว่า  ฝ่ายเทคนิคให้ความเห็นว่าเป็นเสียงรีเลย์ ปกติ

คำถาม คือ เพื่อนๆท่านใด เคยได้ยินเสียงทำนองนี้ บ้างไหมครับ? นี่เป็นอาการปกติใช่ไหม?

ถ้าท่านใดทราบ รบกวนขอความเห็นด้วย ขอบคุณมากๆครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Pegasus7700

ออโต้มั้ย. มันdetect น้ำฝนรึป่าวครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bobobob

• Newbie
  • *
ใช้ City 2013  ดัง ติ้กๆๆๆ  ตามจังหวะการปัด ดังตั้งแต่ออกศูนย์  สอบถามช่างบอกดังจากการตัดต่อของรีเรย์ปัดน้ำฝน  เป็นเรื่องปกติ  ยังไงก้อไม่ยอมเปลี่ยนให้  จนถึงตอนนี้ก้อยังดัง แต่ก้อใช้งานได้ปกติ  ถ้าชินแล้วก้อเงียบไปเอง  555  (สามห่วงที่บ้านอีกคัน อายุ 20 ปี ไม่เห็นมันดัง)

ออฟไลน์ PREM

รีเลย์ครับ Freed ก็เป็น ปัดน้ำฝน ไฟหน้า ดังหมด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ออโต้มั้ย. มันdetect น้ำฝนรึป่าวครับ

ไม่ออโต้ครับผม
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
All New Vios ก็เป็นเหมือนกัน ดังตามจังหวะใบปัดน้ำฝน

ออฟไลน์ No Trespassing

มันคือรีเลย์จากชุดหน่วงเวลาปัดน้ำฝน

รถคันไหนที่มีระบบปัดหน่วง ทั้งรุ่น Fix เวลา และ รุ่นแปรผันเวลาหน่วงที่ก้าน จะมีเสียงจากรีเลย์ดัง ... ติ๊ก ... บริเวณก้านสวิตช์คอพวงมาลัย

ถ้าเป็นจังหวะ 1 - 2 รีเลย์จะ Bypass ให้ระบบทำงานตลอด เป็นตั้งแต่ยุคสมัย 80 ขึ้นมาแล้วครับ

ลูกศรที่ชี้ คือรีเลย์สั่งงานจากก้านสวิตช์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2017, 19:36:08 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ Krongbun

swift ไม่มีน้ะ
หรือรถมันเสี่ยงลั่นจนไม่ได้ยิน
เดี๋ยวลองไปฟังใหม่  ::)

ขอบคุณเพื่อนๆมากเลยครับ สบายใจขึ้นมาเยอะเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Relay +1
City 12 ก็ได้ยิน แต่ Altis หน้าแบนไม่ได้ยิน แล้วแต่ตำแหน่งแหละ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Relay +1
City 12 ก็ได้ยิน แต่ Altis หน้าแบนไม่ได้ยิน แล้วแต่ตำแหน่งแหละ

น่าจะเป็นเรื่องตำแหน่งของ relay ตามที่คุณ Nont บอก เพราะเจ้าโมบี้ อีกคันที่ผมใช้ ก็แทบไม่เคยได้ยิน

ส่วนป้าแก่ CRV G1 .. เงียบกริ้บ!

แปลกดีเหมือนกันครับ 555..

ออฟไลน์ boycatbay

• Full Member
Fortuner ก็ดังครับ ตัวปัจจุบันนี้แหละ แต่จะดังเวลาอยู่ตำแหน่งหน่วงเวลาเท่านั้นครับ
เท่าที่สังเกต พอดังก็จะปัดที คือ Relay นั้นแหละครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

Fortuner ก็ดังครับ ตัวปัจจุบันนี้แหละ แต่จะดังเวลาอยู่ตำแหน่งหน่วงเวลาเท่านั้นครับ
เท่าที่สังเกต พอดังก็จะปัดที คือ Relay นั้นแหละครับ

ขอบคุณครับ ผมเองก็ค่อยๆเรียนรู้เกี่ยวกับรถยนต์ไปทีละเรื่องๆ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
จขกท.ลองพิจารณาฟังเสียงอีกทีครับ ว่าต้นเสียงมาจากด้านหน้าของพวงมาลัย

อาจจะแยกที่มาของเสียงยากหน่อย เกรงว่าจะเป็นเสียงหน้าสัมผัสสวิทช์ภายในชุดมอเตอร์ที่ปัดน้ำฝน

เพราะรีเลย์ ส่วนใหญ่จะไปอยู่ในกล่องฟิวส์ครับ

ถ้ามีช่างที่สนิท ลองให้ช่างดูคู่มือวงจรสายไฟ(wiring diagram)ของศูนย์ฯ ก็จะทราบว่ารีเลย์อยู่ที่ใด

อย่างไรก็ตามเสียงที่ได้ยินนั้นถือว่าเป็นเสียงที่ปกติพบได้ครับ

จขกท.ลองพิจารณาฟังเสียงอีกทีครับ ว่าต้นเสียงมาจากด้านหน้าของพวงมาลัย

อาจจะแยกที่มาของเสียงยากหน่อย เกรงว่าจะเป็นเสียงหน้าสัมผัสสวิทช์ภายในชุดมอเตอร์ที่ปัดน้ำฝน

เพราะรีเลย์ ส่วนใหญ่จะไปอยู่ในกล่องฟิวส์ครับ

ถ้ามีช่างที่สนิท ลองให้ช่างดูคู่มือวงจรสายไฟ(wiring diagram)ของศูนย์ฯ ก็จะทราบว่ารีเลย์อยู่ที่ใด

อย่างไรก็ตามเสียงที่ได้ยินนั้นถือว่าเป็นเสียงที่ปกติพบได้ครับ

รับทราบครับพ้มมม...  :-* :-* :-*