ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับน้ำมันเครื่อง และ การเปลี่ยนขนาดล้อจาก 17นิ้ว เป็น 18นิ้วครับ  (อ่าน 4479 ครั้ง)

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
มีข้อสงสัย2ข้อครับ
ข้อ1 : มีปัจจัยใดบ้างครับ ที่ทำให้น้ำมันเครื่องพร่อง เพราะรถผมน้ำมันเครื่องพร่องบ่อยมากจนต้องซื้อเติมเองบ่อย มีผลเสียต่อเครื่องยนต์มั้ยครับ
พฤติกรรมการขับ Kick down ไม่บ่อยมาก แต่เท้าหนักพอควร กดยาวเกือบตลอดเวลาที่ Kick down ครับ
รถที่ใช้ Ford Focus EB

ข้อ2 : การเปลี่ยนล้อจากขนาด 17นิ้ว ยาง215/50/R17 เป็น 18นิ้ว ยาง225/45/R18 ส่งผลอย่างไรบ้างต่อตัวรถครับ(ยังไม่ได้เปลี่ยนนะครับ แต่มีโครงการจะเปลี่ยนอยู่ครับ)

มีคำแนะนำอะไรเพิ่มเติมสามรถแนะนำได้เลยครับ

ขอบคุณครับ
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
1 ซีลรั่ว ไม่ก็อ่างน้ำมันเครื่อง มันต้องรั่วซักจุดละครับเพราะปกติน้ำมันเครื่องจะไม่พร่องไม่หาย
2 พวงมาลัยหนักขึ้น รถอืดขึ้น กินน้ำมันขึ้น แต่ถ้าไม่จับสังเกตก็อาจจะไม่ชัดมาก เพราะหน้ากว้างขึ้นไม่มาก
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

• **
1 ซีลรั่ว ไม่ก็อ่างน้ำมันเครื่อง มันต้องรั่วซักจุดละครับเพราะปกติน้ำมันเครื่องจะไม่พร่องไม่หาย
2 พวงมาลัยหนักขึ้น รถอืดขึ้น กินน้ำมันขึ้น แต่ถ้าไม่จับสังเกตก็อาจจะไม่ชัดมาก เพราะหน้ากว้างขึ้นไม่มาก

ขอบคุณมากค้าบบ :)
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ CNX

เห็นด้วยตามนี้ครับ
จุดไหนสักจุด ถ้าสังเกตได้ (โซลินอย วาล์ว , กรอง นมค อื่นๆ)

ลองเพิ่มเบอร์ จาก 30เป็น40หรือ50 (ตามแต่การขับ)
Fiesta ผม ไมล์207,xxx
ใช้เบอร์ 40แล้ว นมค ไม่พร่องเลยครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ sukhontha

ตอบตามหลักการ

1.   น้ำมันเครื่องพร่องได้  แต่ส่วนมากจะไม่เยอะมากจนรู้สึก  เช่น  หมื่นโล  ยุบไป 0.5 ลิตร

หลัก ๆ ที่ทำให้เป็นก็ 1. แหวนกวาดน้ำมัน 2 ยางซีลวาล์ว(ตีนวาล์ว) ถ้ามีโบ  จะมีส่วนที่เลี้ยงโบอีก

ถ้ามันกินมากไป  เพิ่มเบอร์น้ำมันเครื่องดู  หนืดมากขึ้นอาจจะหายได้

2.   ยาง  ถ้าคุณจะเปลี่ยนยาง  ตามที่คุณคิด  ไมล์จะแข็งขึ้น (จะรู้สึกเหมือนรถอืดขึ้น กินน้ำมันขึ้น) และคุณควรลด et  ลงมา 5-10 มม.  เช่น  ติดรถ  et 40  ลดมาเป็น  25-35 กันเลี้ยวสุดติดซุ้มล้อ

• **

เห็นด้วยตามนี้ครับ
จุดไหนสักจุด ถ้าสังเกตได้ (โซลินอย วาล์ว , กรอง นมค อื่นๆ)

ลองเพิ่มเบอร์ จาก 30เป็น40หรือ50 (ตามแต่การขับ)
Fiesta ผม ไมล์207,xxx
ใช้เบอร์ 40แล้ว นมค ไม่พร่องเลยครับ

จะลองดูครับผม
ขอบคุณมากครับ

• **
ตอบตามหลักการ

1.   น้ำมันเครื่องพร่องได้  แต่ส่วนมากจะไม่เยอะมากจนรู้สึก  เช่น  หมื่นโล  ยุบไป 0.5 ลิตร

หลัก ๆ ที่ทำให้เป็นก็ 1. แหวนกวาดน้ำมัน 2 ยางซีลวาล์ว(ตีนวาล์ว) ถ้ามีโบ  จะมีส่วนที่เลี้ยงโบอีก

ถ้ามันกินมากไป  เพิ่มเบอร์น้ำมันเครื่องดู  หนืดมากขึ้นอาจจะหายได้

2.   ยาง  ถ้าคุณจะเปลี่ยนยาง  ตามที่คุณคิด  ไมล์จะแข็งขึ้น (จะรู้สึกเหมือนรถอืดขึ้น กินน้ำมันขึ้น) และคุณควรลด et  ลงมา 5-10 มม.  เช่น  ติดรถ  et 40  ลดมาเป็น  25-35 กันเลี้ยวสุดติดซุ้มล้อ

ผมเปลี่ยนนมค.ทุก10,000km ครับ เปลี่ยนกับ 0 เพราะนมค.ดำเร็วมากครับ
แต่เช็คดูทุกเดือนนมค.ลดลงค่อนข้างเร็วอยู่นะครับ เพราะระหว่าง10,000km ต้องเติมนมค.เพิ่ม2ครั้งครับ
รถผมมีเทอร์โบด้วยครับ เป็นหนึ่งในปัจจัยที่ทำให้นมค.ลดลงเร็วด้วยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ CNX

Focus 1.5
ตารางเช็คระยะ ระบุ นมค รหัส WSS-M2C913-C
เดาว่า Castrol Magnatec 5w30 แกลลอนเขียวครับ

1)ที่ว่าเติมเพิ่ม คือ กี่ลิตร/10,000กม.?

2)ช่างหาตำแหน่งการรั่วซึม เจอไหม?
มีคราบการหยดใต้เครื่องไหม?

3)ถ้าไม่มีคราบการรั่ว ที่0 มีเบอร์หลัง เลข40ไหม?
ลองCastrol Edge 5w40 (เกรดสูงกว่าMagnatec)

ถ้าศูนย์ ยอมให้เอา นมค ไปเอง เลือกใช้ตามชอบเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2017, 14:01:27 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

• **
Focus 1.5
ตารางเช็คระยะ ระบุ นมค รหัส WSS-M2C913-C
เดาว่า Castrol Magnatec 5w30 แกลลอนเขียวครับ

1)ที่ว่าเติมเพิ่ม คือ กี่ลิตร/10,000กม.?

2)ช่างหาตำแหน่งการรั่วซึม เจอไหม?
มีคราบการหยดใต้เครื่องไหม?

3)ถ้าไม่มีคราบการรั่ว ที่0 มีเบอร์หลัง เลข40ไหม?
ลองCastrol Edge 5w40 (เกรดสูงกว่าMagnatec)

ถ้าศูนย์ ยอมให้เอา นมค ไปเอง เลือกใช้ตามชอบเลยครับ

1.เติมเพิ่มไปทั้งหมดประมาณ 1.5ลิตรครับ/10,000km
พร่องไป3รอบ เติมรอบละครึ่งลิตรครับ

2.เดี๋ยวพรุ่งนี้จะให้0เช็คครับ
เพราะเคยไปเช็คที่0สีลมตอนเม.ย.ก่อนสงกรานต์ช่างใหญ่บอกเป็นปกติของเครื่องเทอร์โบ -.-

3.จะลองดูครับ ขอบคุณมากนะครับ

ที่0เติมให้เป็น Castrol magnatec 5w-30ครับ

ออฟไลน์ tom46

Castrol magnatec 5w-30 เป็น กึ่งสังเคราะห์หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นกึ่งสังเคราะห์ สมัยก่อนเขาให้ใช้แค่ 5000 กิโล เดี๋ยวนี้เห็นมีบางร้านเอามาโปรโมทว่าให้ใช้ได้ 10000 กิโล ระยะกิโลเท่าสังเคราะห์ 100 เลย ผมว่ามันแปลกๆอยู่
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
น้ำมันเครื่องหาย ถ้าเขม่าที่เกาะปลายท่อไอเสียไม่เป็นแบบเงาๆ เลื่อมๆ แปลว่าเครื่องยังปกติ น่าจะมีซีลรั่วครับ

ส่วน ยาง 215/50R17 เบอร์ที่ใกล้เคียงสุดควรจะเป็น 215/45R18 นะครับ

• **
Castrol magnatec 5w-30 เป็น กึ่งสังเคราะห์หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นกึ่งสังเคราะห์ สมัยก่อนเขาให้ใช้แค่ 5000 กิโล เดี๋ยวนี้เห็นมีบางร้านเอามาโปรโมทว่าให้ใช้ได้ 10000 กิโล ระยะกิโลเท่าสังเคราะห์ 100 เลย ผมว่ามันแปลกๆอยู่

ไม่แน่ใจครับ คิดว่าน่าจะเป็นสังเคราะห์แท้มั้งครับ

• **
น้ำมันเครื่องหาย ถ้าเขม่าที่เกาะปลายท่อไอเสียไม่เป็นแบบเงาๆ เลื่อมๆ แปลว่าเครื่องยังปกติ น่าจะมีซีลรั่วครับ

ส่วน ยาง 215/50R17 เบอร์ที่ใกล้เคียงสุดควรจะเป็น 215/45R18 นะครับ

คิดว่าซีลน่าจะรั่วละครับถ้าแบบนั้น