ผู้เขียน หัวข้อ: รถกระบะวิ่งทางไกล ระหว่างยางa/tแก้มสูงvsยางh/pแก้มเตี้ย อันไหนเหมาะสมกว่ากันครับ  (อ่าน 6595 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
รถกระบะใช้งานไม่เน้นบรรทุก วิ่งย่านชานเมืองจากบ้านไปกลับวันละประมาณร้อยกิโล ใช้ความเร็วระดับ100-140 ระหว่างยางa/tดอกแนวลุยๆซึ่งถนนเมืองไทยก็สภาพหลุมเต็มไปหมดแล้วทั้งสารพัดคอสะพาน มันก็น่าจะรีดน้ำรูดเนินได้ดี แต่ลายยางh/pก็ออกแบบมาให้ใช้กับความเร็วสูงทั้งลายดอกดูก็น่าจะออกแบบเพื่อความเร็วสูงแต่เมืองไทยเราก็หลุมบ่อเยอะ

กระบะผมdmaxตัวเตี้ยตอนนี้ใส่ยาง michelin latitude cross ไซส์22570r15 กับแม็กเดิมโรงงาน ถ้าเปลี่ยนไปใช้ล้อขอบ18ยาง25555r18 ตามสมัยนิยม จะขับดีขึ้นกว่าเดิมมั้ยครับ

เพื่อนๆพี่ว่าแบบไหนเหมาะแก่การใช้งานกว่ากันครับ

ออฟไลน์ akewizard

เท่าที่ผมเห็นถนนสายหลักๆส่วนใหญ่ก็อยู่ในสภาพที่ดีนะครับ ที่เล่ามาว่าขับความเร็ว 100-140 แสดงว่าเส้นทางไปกลับที่ขับประจำมันก็ต้องดีในระดับนึงรึเปล่าครับถึงใช้ความเร็วขนาดนั้นได้
หรือต่อให้บางเส้นทางเป็นหลุมบ่อจริงก็ไม่จำเป็นถึงขนาดต้องใช้ยาง A/T ยกเว้นว่าอยากจะแต่งแนว off road

ถ้าเน้นใช้งานบนถนนเป็นหลักอยู่แล้วไปยาง H/T จะเหมาะกว่าครับ ส่วนเรื่องเปลี่ยนแก้มยางให้เตี้ยลงก็จะช่วยเรื่อง Handing และ respond ของพวงมาลัยตอบสนองไวขึ้น
กระบะบางคันผมเห็นเปลี่ยนแม๊กใหญ่แล้วใส่ยาง Sport เลยก็มีนะครับ (หมายถึงยาง sport รุ่นดีๆไม่ใช่แค่ยางแต่งซิ่งไปวันๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2017, 22:46:26 โดย akewizard »

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ขับเร็วได้ขนาดนั้น ใส่ยางH/T ครับ

ถ้าไม่ได้บรรทุก จะเอายางSUV มาใส่ยังได้

A/T หนวกหู และลุยได้นิดๆหน่อยๆ ลูกรัง โคลน ที่ไม่โหดมาก
ทางดำ คิดว่ารีดน้า เกาะถนน แย่กว่า A/T ในระดับราคาเดียวกัน

จะใส่ล้อ18 มันจะกระด้างกว่าเดิมๆ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน

ออฟไลน์ Fly to dream

A/T วงรอบเท่าๆของติดรถครับ เพิ่มหน้ากว้างสักซีรี่ย์
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pongsak_877

ได้หมดทุกแบบ แต่หาโช้คดีๆสักเซ็ทชีวิตการขับขี่จะสบายกว่าเดิมเจอะ

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
กระบะ ใส่ยางเก๋งได้ไหมครับ  แบบพวกยาง นุ่ม เงียบ
ถ้าเป็น 4 ประตู ใช้แค่ขนคนนั่ง

ออฟไลน์ Untouchable

H/Tดีกว่าครับถ้าวิ่งถนนดำปกติต่อให้มีหลุมบ้างคอสะพานบ้างก็ยังเกาะกว่าA/Tครับ  แต่ถ้าทางที่ใช้ทุกวันเป็นลูกรังบ้างโคลนบ้างใช้A/Tก็ได้ครับ

ออฟไลน์ seeker

กระบะ ใส่ยางเก๋งได้ไหมครับ  แบบพวกยาง นุ่ม เงียบ
ถ้าเป็น 4 ประตู ใช้แค่ขนคนนั่ง

ผมเคยเอายางเก๋ง comfort มาใส่ crv g2 ซีรี่ 65 เวลาหักเลี้ยวแรงๆแล้วแก้มย้วย
หลังจากนั้นผมไม่เอายางเก๋งมาใส่อีกเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
AT แก้มสูง กับ HT แก้มเตี้ย

ถ้าใครนึกไม่ออกขอยกตัวอย่างให้ดู
AT ขนาด 265/70/16 กับ HT 265/50/20 ประมาณนี้ป่าวครับ
สองขนาดนี้เส้นรอบวงจะใกล้เคียงกัน

เท่าที่ได้ขับมา เดินทางไกลผมชอบ AT แก้มสูงมากกว่าครับ
ไม่กระด้างเท่า HT แก้มเตี้ย
ยิ่ง AT ใช้ยางเกรดดีๆอย่าง BF Goodrich ยิ่งถูกใจครับ
เกาะถนนดี เสียงไม่ดัง เส้นนึงใช้ได้ถึง 120,000 สบายๆ โดยยางไม่แข็งมาก
แต่ก็แลกกับค่าตัวที่สูงหน่อยแค่นั้น
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ ismael

ออฟไลน์ mr_jub

• Full Member
ผมขับแบบเดียว กับ จขกท.

เลยไปใส่ A/T  BF  KO2

ตอบโจทย์ทุกข้อ ไม่ดัง ซัดได้ หน้ายาง แก้มแข็งแรง ทน อึด ทึก หน้าสัมผัสกว้างกว่า 
เว้นข้อเดียว   เมียโวย............... ยางไรอ่ะ สี่เส้น ครึ่งแสน..
ขอตังซื้อเป๋า บ้างดิ?

แต่เดี่ยวนี้ ราคา ลงๆมาแระ
ผมขี่แต่รถตัวเมีย

ออฟไลน์ ๋Job Pongpun

• Jr. Member
  • **
ถ้าใช้เหตุผลในการตัดสินแนะนำ ยาง H/T

ถ้าใช้อารมณ์ เลือกยาง A/T

ออฟไลน์ the kit

เอายางขอบ 18 เบอร์ที่ว่า  ไม่ต้องเอาใหญ่กว่านั้น

วิ่งทางเรียบไม่ได้ลุย ไปเอา AT ทำไม

AT ไม่ได้รีดน้ำดีกว่า ถ้าจะเอารีดน้ำดี ดูดอกที่เป็นทิศทางเดียว เช่น ลายลูกศร

ยี่ห้อยาง และประเทศผลิตก็สำคัญ  พยายามไม่เลือกจีน

ผมว่ายางผลิตในไทย ยี่ห้อดัง ราคาพอรับได้นะ
"Make It Count"

ออฟไลน์ Koong

ถ้าเป็นยางเบอร์ 255/55R18  ตามที่ระบุมา เบอร์นี้ไม่มีทุกยี่ห้อ ไม่มีทั้ง A/T  และ H/T ครับ ส่วนใหญ่เป็นยาง sport SUV     คือเน้นวิ่ง ทางดำ  รีดน้ำดีสุด  เกาะดีสุด  อาจจะกระด้างบ้าง แต่ถ้าขับรถเร็วก็เหมาะ  ยางน้ำหนักเบา  ช่วยเรื่องอัตราเร่ง และอัตราการกินน้ำมันได้พอสมควร (ในกรณีขับเร็วนะ ถ้าขับเรื่อยๆ ก็ไม่ต่างเท่าไหร่) เมื่อเทียบกับ
     265/60R18   เบอร์นี้มีให้เลือกครบ ทั้ง A/T   H/T   Sport    แล้วแต่จะเลือกเลยครับ
แต่ขอบอกว่าในยางยี่ห้อเดียวกัน เบอร์เดียวกัน    บนถนนดำ ยาง A/T  ไม่เกาะ ไม่รีดน้ำ  ไม่นุ่ม  ไม่เงียบ กว่า H/T  ส่วน sport ก็เน้นเกาะ  เน้นรีดน้ำ   แต่อาจจะไม่นุ่ม ไม่เงียบ  และไม่เหมาะแก่การลุย   ลองเข้าเว็ปของ TOYO   ดูคุณสมบัติของยางแต่ละรุ่นของเขาก็ได้ครับ  ยี่ห้ออื่นก็คล้ายๆกัน