ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ระบาย: เคยเห็น minibus ขับดีไหมครับ  (อ่าน 4485 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
เรียนตรงๆ ผมยังไม่เคยเลย :'(

ช่วงสองสามวันนี้ก็เจอเหมือนเดิม ประเภทจอดรอเลี้ยวจากเลนที่สอง เลนที่สาม ทั้งๆ ที่ไม่ได้เพิ่งออกมาจากป้าย คือจอดรอแบบขวางรถคันที่เขาจะไปตรง อีกแบบคือตัดเลนแบบพุ่งเบียดเข้ามาหา บางทีปาดซ้ายขวาซะในแบบที่รถเก๋งทั่วไปยังไม่กล้าทำ

รถเมล์ก็มีบ้างนะครับ แต่เท่าที่เห็นเป็นสัดส่วนที่น้อยกว่า ที่เห็นเป็นมินิบัสเนี่ยลักษณะการขับเหมือนกันเหมือนเรียนที่เดียวกันมาทุกคน

แรกๆ ก็พยายามคิดว่ารถสาธารณะ แต่เห็นบ่อยๆ เข้ามันก็อดหงุดหงิดไม่ได้ เพราะรู้สึกว่าเขาเห็นแก่ตัวเกินไป :(
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: กระทู้ระบาย: เคยเห็น minibus ขับดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 08:42:45 »
สังคมพวกมันก็เป็นแบบนั้น แบบเดียวกัน จะให้มีคุณภาพกว่านี้คงยากมากมากครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: กระทู้ระบาย: เคยเห็น minibus ขับดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 08:58:39 »
ส่วนตัวผมนานๆจะเข้ากทม.
แต่ทุกครั้งที่ได้ใช้บริการรถสาธารณะ
ผมแทบจะเจอแต่รถที่บริการค่อนข้างดีถึงดีมากเลย
ไม่ค่อยเจอรถเมล์ซิ่งเท่าไหร่ กระเป๋าก็บริการดี ให้คำแนะนำดี
เพราะผมมักจะถามเรื่องป้ายรถเมล์ตลอด เนื่องจากไม่คุ้นทางเท่าไหร่

แท็กซี่ก็เช่นกัน ใช้บริการไม่บ่อย
เลยไม่ค่อยเจอแบบเลวร้ายแบบในคลิปที่เขาแชร์ๆกัน
อย่างมากก็แค่ปฎิเสธครั้งสองครั้ง
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 09:26:36 »
อยู่ กทม. มา 20 ปี ตอบตรงครับไม่เคยเจอ  (เฉพาะรถร้อน  ถ้ารถแอร์นี่ขับดี มีมารยาทกว่า)
ดูแล้ว ประมาณ อดีตเด็ก(แก่)แว้น+อดีตคนขับ 10 ล้อ  อัฟเกรดมาขับรถเมล   คนขับยังกะเมายามา  กระเป๋าก็เป็นเมียคนขับปากร้าย หน่อยๆ  ขับทั้งเสียบ,ปาด แตรบีบตลอด (จอดก็บีบ) 

จริงๆ ก็พยายามเข้าใจ มองโลกสวยว่า ขับทั้งวันมันเครียด  อารมณ์เสีย เลยต้องระบายออก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 09:29:19 »
ดูคนขับ+กระเป๋ารถเมล์สิครับ ต่างกันนะ ระหว่างรถเมล์ กับ มินิบัส ซึ่งนั่นแหละที่ผมว่าคือเหตุผลหลักเลย ทำไม มินิบัส ขับไม่ดีซักคัน

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 09:39:22 »
...เติมครับ บางทีเราพยายามใจเย็น ก็ขับผ่านไป จังหวะผ่านเคาะแตรเตือนสั้นๆ ประมาณว่าที่ทำอยู่ไม่ถูกนะฮะ พวกเล่นบีบแตรสวนมายาวๆ ทำเอาเรานี่แทบอยากจะจอดรถลงไปจัดให้ท่านเขาซักรอบ แต่แก่แล้วก็ต้องมานั่งคิดถึงลูกเมียเข้าไว้  :'(
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 10:14:23 »
ที่เคยเจอบ่อยๆก็ รถเมล์คันใหญ่ "เอกชน" ครับ
พี่พขร. พกง. มักใช้ท่าพิเศษ "หัตถ์เทพเจ้า" ยื่นออกนอกกระจกมาปุ๊บ ได้ปาด ได้แทรก ทันที  :P :P :P

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 10:54:16 »
Minibus ที่ขับดีๆก็มี ผมก็เห็นมีอยู่เรื่อยๆครับ แต่มันไม่เป็นที่จดจำหรือที่สังเกตุหรอก...
ธรรมชาติของคนเวลาขับรถจะจดจำสิ่งรอบข้างเฉพาะสิ่งที่มัน Excite กับสมอง เช่นโดนรถเมล์เบียดเข้าป้าย โดนแท๊กซี่ปาดหน้า โดนกระบะโหลดเร่งเครื่องใส่ โดนมอเตอร์ไซด์ขับขวางเลน เจอรถหรูเปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว เป็นต้น

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 11:32:45 »
ผมยังไม่เคยเจอรถ minibus ที่ขับแย่เท่าสาย 8 แฮะ

เท่าที่เจอก็มีบ้าง แต่ไม่น่าเกลียดเท่าไร
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 11:42:28 »
ส่วนใหญ่มักเป็นวัยรุ่นใจร้อน แข่งกัน แย่งกัน แซงกันเพื่อไปแย่งผู้โดยสาร กระเป๋า กระปี้มารยาททรามก็เยอะครับ บางทีทะเลาะกันกับกระปี๋ (คนในครอบครัว) ก็พาลใส่กับการขับรถ
แต่ที่ขับดีก็มีครับ แม้จะมีน้อยก็ตาม เคยขึ้นอยู่ครับ คนขับเป็นผู้หญิง กับคนขับที่มีอายุ ส่วนกระเป๋ากระปี๋ อัธยาศัยที่ดีก็พอมีอยู่บ้างครับ แต่น้อยจริงๆ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 12:06:16 »
ผมยังไม่เคยเจอรถ minibus ที่ขับแย่เท่าสาย 8 แฮะ

เท่าที่เจอก็มีบ้าง แต่ไม่น่าเกลียดเท่าไร

บ้านผมอยู่บนเส้นทางที่เจอสาย 8 ประจำ ยืนยันอีกเสียงว่า ขับโคตรห่วยยยยยยยยย....
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 12:25:51 »
ผมอยู่ลาดพร้าว
จะบอกว่ายิ่งกว่าสาย 8 ก็มี บางทีต้องขึ้นรถเมย์ บางคันก็ขับดี
ต้องเจอ รวีโชค เบอร์ 122 นี่โครตแย่เลย จอมปาด จอมขวางมาก
เบอร์ ปอ.27 บางคันนี้ก็แสบไม่แพ้เบอร์8 ครับ

บ้านผมอยู่บนเส้นทางที่เจอสาย 8 ประจำ ยืนยันอีกเสียงว่า ขับโคตรห่วยยยยยยยยย....

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 12:43:31 »
 ;) อยากให้รถเมล์ติดแอร์ให้หมด
เท่าที่ดูรถมีแอร์คนขับจะชิวๆ ไม่รีบ :P

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 13:24:52 »
ตอนเรียนช่วงมัธยมเมื่อปี พ.ศ.2532-38 วันไหนตื่นสาย จะนั่งรถเขียว 71 ไปโรงเรียน

หน้ารามยุคก่อนจะมีสะพานยกระดับเอเชียนเกมส์รถติดมาก ไหนจะต้องสร้างทาง ทำต่อม่อ แถมรถก็ออกมาจากซอยต่างๆอีก

จากลำสาลีไปคลองตัน ใช้เวลา 15 นาที ทันเข้าแถวพอดี ไม่โดนเรียกเซ็นชื่อสาย

ทุกวันนี้ถึงรถเขียวกลายเป็นรถส้ม แต่ก็ยังสืบสานมรดกยุคก่อนมา คือ มุด ปาด ซิ่ง แข่งกับรถอีกคัน และมีเครื่องเสียงกระหึ่มติดรถ ถือเป็นประเพณีไปแล้ว

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 14:15:39 »
เคย ครับ แต่เป็นที่ต่างประเทศ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Focuszaa

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 15:50:24 »
ระบายด้วยคนอยู่ กทม มาหลายปีไม่เคยเจอดีๆ สักคัน ขับแบบ ชิ่งมาก ไม่รู้จะรีบไปตายที่ไหน คนในรถก็เต็มไปหมด ยิ่งรถร้อนสีแดงแถว ลากพร้าว ห้วยขวาง สุทธิสารนะ ขับแบบ ไม่รู้จะหาคำไหนมาอธิบาย รถก็ไม่ยอมเปลี่ยนสักที ขับมอเตอร์ไซด์ ตามไม่ได้เลยทีเดียว ออกตัวที เหยียบ เกียย์หนึ่งจน red line เลยมั้ง ควัน เหม็นแล้ว ดำแล้ว ดำอีก ไม่รู้จักพัฒนาบ้างเลย คุณภาพคนขับก็โคตรแย่ มารททรามมากๆ ปาดหน้าหมดไม่เว้น

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 17:06:00 »
จะบอกว่ายิ่งกว่าสาย 8 ก็มี บางทีต้องขึ้นรถเมย์ บางคันก็ขับดี
ต้องเจอ รวีโชค เบอร์ 122 นี่โครตแย่เลย จอมปาด จอมขวางมาก
เบอร์ ปอ.27 บางคันนี้ก็แสบไม่แพ้เบอร์8 ครับ

แสดงว่ายังไม่เคยเห็นสาย 8 เฉี่ยวหน้า vios จนกันชนหลุดทั้งยวง แต่พี่แกวิ่งต่อไปตามปกติ ฮาาาาาา
( ผมคือรถที่อยู่หลัง vios คันนั้นแหล่ะ เห็นแล้วสยองมาก >< )
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ ntricky

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2017, 19:16:27 »
ผมชอบสไตล์การขับรถของพี่เขามากๆ เข้าป้ายซ้ายสุด ออกจากป้ายก็เบียดออกมาขวาสุด ซักพักก็จะเบียดกลับมาซ้ายสุดเข้าป้ายไม่ว่าจะกี่เลนหรือรถจะติดเพียงใด

ปล.รถติดแอร์ขับสุภาพดีครับ ไม่นับแท็กซี่(ส่วนใหญ่) :-X :-X :-X

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 09:14:39 »
มีบางคันครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 11:25:33 »

ให้บันเทิงขั้นสุดต้องสาย 8,44,122 รถร้อนนะมาพร้อมๆกัน3สาย ทีนี้ล่ะฮะวิญญาณพ่อปู่ไบรอัน โอคอนเนอร์จะเข้าสิงแข่งกันยันหมอชิตโน่นเลย ใครปาดเข้าป้ายใหญ่รับคนได้ก่อนคนนั้นชนะ ป้ายเล็กๆไม่ต้องเสียเวลากดออดแม่มไม่จอดครัช แต่ถ้าเป็นรถแอร์สายชิวเน้นเก็บคนวิ่งไปเรื่อยๆซ้ายตลอดจอดทุกป้าย 555

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 12:14:28 »
สายแถวๆบางรักนี่ขับน่ารักทุกคันครับ  :-\