ผู้เขียน หัวข้อ: // Toyota Eco Car Sedan ใช้ชื่อว่า " Yaris ATIV " เปิดตัวในไทย 15 สิงหาคมนี้ //  (อ่าน 13670 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Toyota Yaris ATIV (Eco Car Sedan)

อ่านข้อมูลเบื้องต้นได้ที่
http://www.headlightmag.com/toyota-yaris-ativ-yaris-sedan-eco-car-15-aug/

ออฟไลน์ Staples

อ่านยังไงครับ

อะตีฟ

เอตีฟ

แอตีฟ

อ่านยังไงครับ
อะตีฟ
เอตีฟ
แอตีฟ

อันนี้ต้องบอกตามตรงว่า ยังไม่ทราบเหมือนกันครับ ฮ่าๆๆ
แต่ถ้าอ่านเหมือน Samsung จะออกเสียงว่า อทีฟ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
อ่านพิเรนทร์ แอท โฟ  ;D
AT = แอท
IV = 4
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ O_o"

ชื่อคล้าย Samsung ATIV Book ผมอ่านว่า เอ-ทีฟ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2017, 16:39:53 โดย O_o" »

ออฟไลน์ bubball

ไหนๆก็ไหนๆ มาให้หมดเลยสิ ทั้ง Vios Hatchback ทั้ง Altis Hatchback (Auris)
จะได้ครบ 4 กับ 5 ประตูในทุกตลาดล่างแบบ Honda ถถถถถถถถถถถ

เท่าที่สอบถาม อ่านว่า ยาริส เอทีฟ ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มาวะ อิๆ

ออฟไลน์ mamaman

:o :o

ขายดีอีกชัวร์

ออฟไลน์ FyGI

ถ้าตัวนี้มา

แล้วจะค่อยๆ เฟดตัว 1.5 ออกจากตลาดหรือเปล่า

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ยาริส เอทีฟ ::)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าตัวนี้มา

แล้วจะค่อยๆ เฟดตัว 1.5 ออกจากตลาดหรือเปล่า
มีแววครับ จากการตั้งราคาและให้ออพชั่นของวีออสคงกะเฟดออกแบบจบไม่สวยอยู่แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Wen

• Jr. Member
  • **
ให้รู้ว่ามาจาก skyactiv รึเปล่าครับ 5555555

ออฟไลน์ bubball

ให้รู้ว่ามาจาก skyactiv รึเปล่าครับ 5555555

สการ์แอคทีฟ VS เอทีฟ   ถีบกันมันแน่ทีนี้ 55555

ออฟไลน์ GOBBS

กำลังจะมาเล่นเลยว่า YARIS [sky] A [c] TIV ..... หรือจะเอา AT  IV .... auto 4 speed ดีละ
โตโยต้า หาคำอื่นไม่ได้จริงๆ หรือครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: // Toyota Eco Car Sedan ใช้ชื่อว่า " Yaris ATIV "
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 18:47:45 »
ยาริส แอทอีบ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ archian

ยาริส  อะติวฟ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
ยาริส อเมซ :-X

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
เดาว่าน่าจะมาจาก คำว่า ACTIVE   หนะครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
อย่างชื่อรุ่น Sumsung Ativ
Ativ มาจากการเขียน Vita ย้อนกลับครับ แปลว่า Life ชีวิต

ส่วนถ้ามีการใช้ทั่วไป ก็เป็นชื่อของเด็กผู้ชายในศาสนาฮินดู

ผมว่าน่าจะหมายถึง Life นี่แหล่ะ
คนตั้งอาจจะคุ้นเคยกับพวกวงการมือถือ Ativ นี่เป็น Tablet, smart phone ของ Sumsung
เริ่มต้น series ตั้งแต่ปี 2012 ผมก็เพิ่งรู้จักชื่อนี้เพราะ Yaris sedan นี่แหล่ะ

หวังว่าหน้าตาจะสวยมาก สำหรับผม Toyota มัก revise หรือ minor หน้าตา
มาน่าประทับใจมากกว่า Honda, Mazda นะ คิดว่าตัว Hatchback น่าจะสวยกว่า
sedan ครับ แล้วนี้ถ้าตัวแฮชออกมาแล้วจะใช้ชื่อ Yaris **** มีอะไรต่อท้ายอีกรึเปล่านะ
ก็ดีครับ ดูแปลกใหม่ดี

ออฟไลน์ Terng

แล้วตัวแฮทช์แบ็กจะชื่อ Yaris BTIV ไหมคับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Poj

ราคาคงเทียบกับ yaris + ไม่เกิน 30000

ขายต่อเดือน น่าจะได้เฉลี่ย 4-5000 คันต่อเดือน ในปีแรก

ขายดีแน่นอน ฟันธง

ออฟไลน์ ps000000

คู่โหดถล่มตลาดอีโคคาร์ Yaris + Yaris Ativ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
ขายดีตามเคย
รอรุ่น5ป. mc. ครับ

ออฟไลน์ johnlee

ฆ่า อัลมีร่า อีกละ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ECO CAR ค่ายอื่นๆเตรียมตายยกแผง   TO มันมาแว้วววว

ออฟไลน์ ismael

YARIS "อาติ๋ว"

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ถ้าถุงลม 7 ใบทุกรุ่น เดาว่าราคาคงจะถูกกว่า Vios 1.5 ไม่มากครับ
อารมณ์เหมือน Mazda2 1.3 ตีตั๋วเด็ก
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ลองเขียน ATIV กลับด้านเป็น

VITA = LIFE ครับ

ออฟไลน์ Lammerison

ยอด vios เดือนละ 2,000 คัน (เลขกลมๆ)
ยอด yaris เดือนละ 3,000 คัน (เลขกลมๆ)

คิดว่ายอดยาริสซีดาน จะทดแทนยอด vios เดือนละ 2000 ได้เหรอ ???

ยอดขาย Eco car ครึ่งปีนี่้  51,581 
ยอดขาย B-Seg   ครึ่งปีนี่  59,442

ตลาด B-seg ใหญ่กว่านะ ทำไมหละ ไม่น่าสนใจเหรอ ???

ยอด Eco - car ปี 59  90,872 คัน
ยอด B-seg ปี 59       99,670 คัน

ยอด Eco -car ปี 58   87,745 คัน
ยอด B-seg ปี 58     117,667 คัน

เอาตัวเลขมาให้ดู สงสัย เพราะตลาด B-seg มันไม่โต  พี่โตโยต้า เลยจะมาเล่นตลาด Eco car สินะ

ปี 60 ครึ่งปี ยอด Eco -car คิดเป็น 86 % ของยอด B-seg
ปี 59 ทั้งปี  ยอด Eco -car คิดเป็น 91 % ของยอด B-seg
ปี 58 ทั้งปี  ยอด Eco -car คิดเป็น 74 % ของยอด B-seg
แล้วขนาดตลาด Eco-car มันขยับเข้าใกล้ B-seg ?????
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 16:07:49 โดย Lammerison »