ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมยอดขายรวมในปีที่เปิดตัว Civic fc ถึงขายได้น้อย...  (อ่าน 5830 ครั้ง)

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ตามหัวข้อครับ แค่สงสัยทั้งที่รถดูกระแสดีมากๆ แต่ถ้าดูยอดขายรวม ในปีที่เปิดตัว altis 2014 ยอดขาย 3x,xxx คัน 2 ปีต่อมา Civic 2016 เปิดตัว ยอดขาย 2x,xxx แบบนี้จะเรียกว่าประสบความสำเร็จเหนือคู่แข่งได้หรือไม่ครับ
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
ถ้ามองแค่นี้ ถือว่า ไม่ถูกต้องครับ

ต้องดูว่า ณ ปีนั้นๆ  ยอดขายโดยรวมเป็นอย่างไร สามหมื่นกว่าคัน คิดเป็นส่วนแบ่งกี่ % ของตลาดเซกเมนท์นี้
และยอดขายสองหมื่นกว่าคัน คิดเป็นส่วนแบ่งกี่ %  จะชัดเจนกว่าครับ

เช่น ปี 14 ยอดขายรวมของ segment  100,000 คัน  ปี 16 ยอดขายรวม  60,000 คัน คิดเป็น % อาจสูงกว่าย่อมเป็นไปได้ครับ

หรือจะคิดจากข้อมูลจริง ก็ได้ครับ มีแหล่งตัวเลขอ้างอิงอยู่แล้ว เอามาคิดได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 11:42:27 โดย SLuang »

ออฟไลน์ a14

• Full Member
ขอบคุณครับ เป็นวิธีการคำนวณที่สะท้อนผลลัพธ์ได้ดี เลยลองคำนวณดู ได้ผลประมาณนี้ครับ
ปี 2014 : Altis เปิดตัว ได้ส่วนแบ่งการตลาดใน Segment 54% (36,593 จากยอดรวม 67,765)
ปี 2016 : Civic เปิดตัว ได้ส่วนแบ่งการตลาดใน Segment 47% (22,385 จากยอดรวม 47,820)
คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัย...
Toyota Hilux Mighty-X 2.5 GL
Toyota Collora 1.5 GLX
Honda Civic 1.7 Vti
Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT
Proton Persona 1.6 CNG
Toyota Hilux Revo 2.4 E 6MT
Toyota Collora Altis 1.8 ESport
Isuzu Mu-X 3.0 Iconic

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Civic ช่วงเปิดตัวได้ข่าวว่าประกอบไม่ทัน Back order เยอะมากๆเป็นหลักพันครับ
ถ้าส่งมอบทันหมด ตัวเลขสุงกว่านี้แน่ๆ
ส่วนโต ผมรู้สึกว่าทุกครั้งที่จะเปืดตัวรถใหม่ จะประกอบรถจำนวนหนึ่งพร้อมส่งมอบอยู่แล้ว จัดการดีกว่ามาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ต้องดูส่วนแบ่งการตลาดครับ เพราะแต่ละปี ตลาดรถยนต์ แต่ละ seg ยอดขาย ไม่เหมือนกัน โต ไม่มีเหมือนนกันด้วย

ส่วนถามว่าประสบความสำเร็จไหม ดูจากหลายๆ ส่วน ตอบเลยว่า "มาก"

เพราะดูง่ายๆ เลย คือ แต่ก่อน altis ยอดขายจะอยู่ที่ 1 ตลอด นอนๆ มาเลย ซึ่งเราก็รู้ๆ กันอยู่ว่า ยอดขายส่วนหนึ่งในนั้นคือ แท็กซี่ ส่วน Civic จะอยู่ที่ 2 มาตลอด ตั้งแต่สมัย FD, FB มาล่ะ

แต่หลังๆ มานี้ Civic FC แซงมาอยู่ที่ 1 ทั้งๆ ที่ altis ก็ยังขายเป็นแท็กซี่อยู่เหมือนเดิม แต่โดนแซง มันบอกได้หลายอย่างเลย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
มาช่วยเสริมครับ คือประเทศไทยตอนนี้กำลังหายนะจริงๆ ครับ
ยอดขายรถเลยวูบหมด ลดเหลือครึ่งเดียว ถ้าเปรียบเทียบตามภาพรวมในตลาด
ถือว่า Civic ทำได้ดีครับ แต่ยอดมันไม่ไปถล่มทลายเหมือนแชมป์เดิมเมื่อปีที่ผ่านมาอีกแล้ว

หลายคนเถียงว่า ไม่จริง ตอนนี้เศรษฐกิจกำลังดี ยอดขายของผมของดิฉันดี
ต้องบอกว่า คนที่ไม่โดนก็มีครับ แต่น้อยถึงน้อยมาก

มีข่าวนึงให้น่าตื่นตะลึงคือ บริษัทในตลาดหุ้น Energy Earth จากที่เมื่อ 3 เดือนก่อน
งบบัญชีไม่ได้มีขาดทุนอะไร พอมีกำไร มาเดือนนี้เรื่องมันแดงขึ้นมาเพราะเจ้าหนี้มาตาม
ทวงหนี้ ซึ่งเป็นหนี้ที่บริษัทไม่ได้ลงบัญชีไว้ ทั้งหมด เป็นหนี้ตัวเลขแดงๆ 4 หมื่นล้าน!!

ผมเดินโลตัสแถวบ้าน มีร้านค้าต่างๆ ปิดตัวแทบทุกอาทิตย์

ขับรถไปตามท้องถนน ป้ายโฆษณาว่างเพียบ! มีแต่ติดเบอร์ไว้ขอให้มีลูกค้ามาลง

ผมไปซื้อข้าวกี่ร้านๆ แม่ค้าบ่นตลอด ช่วงนี้ขายไม่ดีเลย

ผมว่านี่มันแย่กว่าตอนต้มยำกุ้งแล้วครับ ตัวเลขเศรษฐกิจที่เอามาบอกว่าโตๆๆ
สงสัยครับ ว่าจะเป็นโฆษณาแหกตาชวนเชื่อรึเปล่า เพราะมันเป็นหน้าที่ๆ จะให้คน
มั่นใจในการจับจ่ายใช้สอย มีบางประเด็นที่ประเทศกำลังขาดสภาพคล้องอย่างรุนแรงคือ
1 ธนาคารไม่ยอมปล่อยกู้ เพื่อเซฟตัวเอง ธุรกิจเล็กๆ ถึงกลางๆ เลยไปไม่รอด
2 เศรษฐกิจโลกเริ่มจะฟื้น แต่นักลงทุนเมินตลาดไทย เขาบอกว่า เด็กนักเรียนไทยเก่งแต่ท่องจำ
คิดวิเคราะห์ไม่เป็น คะแนน Pisa ได้อันดับห่วยรั้งท้าย แต่เพื่อนบ้านคะแนนดีกว่า
ส่วนภาษาอังกฤษเราก็แย่ ไม่รู้จักวิธีเรียนเลยขอแค่ว่าพูดรู้เรื่องก็พอแล้ว ซึ่งมันผิดโคตรๆ
(อดิฟ ชามาน วิจารณ์เอาไว้ พอดีผมจดหน้าที่ตำแหน่งเขาไม่ทัน)

ผู้เชี่ยวชาญด้านเศรษฐกิจจริงๆ (ไม่ได้เป็นด้านเชียร์) ก็กล่าวไว้ว่าจะดิ่งลงไปอีกครับ
ต่อให้เลือกตั้ง ก็ยังไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องเศรษฐกิจจะดีครับ

จับตามองบริษัทรถดีๆ ว่าเขาจะขยับตัวกันยังไงบ้างครับ
Yaris Ativ นี่ก็อาจเป็นหนึ่งในการดิ้นรนนั้นของ Toyota

ออฟไลน์ 0%

มาช่วยเสริมครับ คือประเทศไทยตอนนี้กำลังหายนะจริงๆ ครับ
ยอดขายรถเลยวูบหมด ลดเหลือครึ่งเดียว ถ้าเปรียบเทียบตามภาพรวมในตลาด
ถือว่า Civic ทำได้ดีครับ แต่ยอดมันไม่ไปถล่มทลายเหมือนแชมป์เดิมเมื่อปีที่ผ่านมาอีกแล้ว

หลายคนเถียงว่า ไม่จริง ตอนนี้เศรษฐกิจกำลังดี ยอดขายของผมของดิฉันดี
ต้องบอกว่า คนที่ไม่โดนก็มีครับ แต่น้อยถึงน้อยมาก

มีข่าวนึงให้น่าตื่นตะลึงคือ บริษัทในตลาดหุ้น Energy Earth จากที่เมื่อ 3 เดือนก่อน
งบบัญชีไม่ได้มีขาดทุนอะไร พอมีกำไร มาเดือนนี้เรื่องมันแดงขึ้นมาเพราะเจ้าหนี้มาตาม
ทวงหนี้ ซึ่งเป็นหนี้ที่บริษัทไม่ได้ลงบัญชีไว้ ทั้งหมด เป็นหนี้ตัวเลขแดงๆ 4 หมื่นล้าน!!

ผมเดินโลตัสแถวบ้าน มีร้านค้าต่างๆ ปิดตัวแทบทุกอาทิตย์

ขับรถไปตามท้องถนน ป้ายโฆษณาว่างเพียบ! มีแต่ติดเบอร์ไว้ขอให้มีลูกค้ามาลง

ผมไปซื้อข้าวกี่ร้านๆ แม่ค้าบ่นตลอด ช่วงนี้ขายไม่ดีเลย

ผมว่านี่มันแย่กว่าตอนต้มยำกุ้งแล้วครับ ตัวเลขเศรษฐกิจที่เอามาบอกว่าโตๆๆ
สงสัยครับ ว่าจะเป็นโฆษณาแหกตาชวนเชื่อรึเปล่า เพราะมันเป็นหน้าที่ๆ จะให้คน
มั่นใจในการจับจ่ายใช้สอย มีบางประเด็นที่ประเทศกำลังขาดสภาพคล้องอย่างรุนแรงคือ
1 ธนาคารไม่ยอมปล่อยกู้ เพื่อเซฟตัวเอง ธุรกิจเล็กๆ ถึงกลางๆ เลยไปไม่รอด
2 เศรษฐกิจโลกเริ่มจะฟื้น แต่นักลงทุนเมินตลาดไทย เขาบอกว่า เด็กนักเรียนไทยเก่งแต่ท่องจำ
คิดวิเคราะห์ไม่เป็น คะแนน Pisa ได้อันดับห่วยรั้งท้าย แต่เพื่อนบ้านคะแนนดีกว่า
ส่วนภาษาอังกฤษเราก็แย่ ไม่รู้จักวิธีเรียนเลยขอแค่ว่าพูดรู้เรื่องก็พอแล้ว ซึ่งมันผิดโคตรๆ
(อดิฟ ชามาน วิจารณ์เอาไว้ พอดีผมจดหน้าที่ตำแหน่งเขาไม่ทัน)

ผู้เชี่ยวชาญด้านเศรษฐกิจจริงๆ (ไม่ได้เป็นด้านเชียร์) ก็กล่าวไว้ว่าจะดิ่งลงไปอีกครับ
ต่อให้เลือกตั้ง ก็ยังไม่น่าจะเกี่ยวกับเรื่องเศรษฐกิจจะดีครับ

จับตามองบริษัทรถดีๆ ว่าเขาจะขยับตัวกันยังไงบ้างครับ
Yaris Ativ นี่ก็อาจเป็นหนึ่งในการดิ้นรนนั้นของ Toyota

รอบนี้มีแต่ white collar เท่านั้นแหละที่โดน ไม่แย่ถึง หรือ แย่กว่าต้มยำกุ้งแน่นอน
ไปดูยอดขาย เบ้นซ์ บีเอม ยังขายดี สบายๆ เผลอๆทำนิวไฮ

ออฟไลน์ SM.

บ.รถ จะดูยอด 12 เดือนครับ ไม่ได้ดูยอดสิ้นปี ถ้าจะวัดกันแบบนั้น อีกอย่างต้องรวมถึง back order ด้วยครับ และปัจจัยภายนอกอื่น

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside

รอบนี้มีแต่ white collar เท่านั้นแหละที่โดน ไม่แย่ถึง หรือ แย่กว่าต้มยำกุ้งแน่นอน
ไปดูยอดขาย เบ้นซ์ บีเอม ยังขายดี สบายๆ เผลอๆทำนิวไฮ

ยอดขาย Benz BMW ไม่ได้สะท้อนภาพคนกลุ่มใหญ่นะครับ
ตอนต้มยำกุ้งคือ คนรวยกลายเป็นคนจน กระทบเร็วและรุนแรง แต่ปรับโครงสร้างหนี้
ขจัดหนี้เสีย ไม่นานเท่าไหร่ จบแล้วฟื้น นักเศรษฐศาสตร์ไม่ต้องกุมขมับว่าจะแก้ปัญหายังไง
บริษัทไหนล้ม ปล่อยให้ล้มแล้วจบครับ

คุณไม่เข้าใจว่าปัญหาเศรษฐกิจตอนนี้ ทางออกคือ zero นะครับ เพราะไม่มีใครรู้ว่า
มันเกิดจากอะไร แก้ยังไง จุดต่ำสุดเมื่อไหร่ แล้วจะจบเมื่อไหร่ serious กว่าต้มยำกุ้งเยอะครับ

เหตุผลที่ Benz BMW ขายดีขึ้น เพราะว่าคนกลุ่มเล็กๆ รวยขึ้นจากการที่บริษัทเล็กๆ กลางๆ
ค่อยๆ ล่มสลายไปเรื่อยๆ ครับ ยอด order มันเลย flock (ทะลัก) ไปที่บริษัทตัวหลักๆ ครับ

แต่ที่น่ากลัวคือ มันจะค่อยๆ ซึมลึกขึ้นไป จากชนชั้นล่าง ชั้นกลาง ขึ้นไปถึงข้างบนครับ
เพราะคนข้างบน จะรวยได้ ก็ต้องได้กำลังซื้อจากคนข้างล่างใช่มั้ยล่ะครับ
ที่น่ากลัวก็ตามที่ผมบอกไปครับ บ.ที่เมื่อ 3 เดือนก่อนไม่มีหนี้ แต่พอเรื่องแดง
เป็นหนี้ 4 หมื่นล้าน ลองคิดดูว่าถ้ามีบริษัทอื่นๆ ที่เป็นแนวนี้ตามมาอีกล่ะก็
เจ๊งกันเป็นโดมิโน่แน่ครับ เพราะลูกหนี้ก็ไม่มีเงินจ่ายเจ้าหนี้ สุดท้ายก็ไม่ต่างจากต้มยำกุ้ง
แต่ครั้งนี้โหดกว่า มาเงียบๆ แต่ซึมลึก และไร้ทางรักษาด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 17:45:15 โดย Dark Overlord »

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ขอบคุณครับ เป็นวิธีการคำนวณที่สะท้อนผลลัพธ์ได้ดี เลยลองคำนวณดู ได้ผลประมาณนี้ครับ
ปี 2014 : Altis เปิดตัว ได้ส่วนแบ่งการตลาดใน Segment 54% (36,593 จากยอดรวม 67,765)
ปี 2016 : Civic เปิดตัว ได้ส่วนแบ่งการตลาดใน Segment 47% (22,385 จากยอดรวม 47,820)
คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัย...

Civic มกราคม - กุมภาพันธ์ หยุดผลิตรุ่น FB ยอด = 0
มีนาคม 1,547 คัน คือยอดที่ส่งมอบได้ครึ่งเดือน
ถ้าได้ 3 เดือนนี้ มาแบบเต็มๆ Market Share ก็น่าจะเพิ่มขึ้นครับ

อีกส่วนหนึ่งมาจาก ปี 2014 Honda HR-V เปิดตัวเดือน พฤศจิกายน 2014
ก็เลยยังไม่กระทบกับกลุ่ม C-Segment มากนัก ปฎิเสธไม่ได้ว่า HR-V
มาแย่งยอดจาก Civic ไปพอสมควรเลย เพราะลูกค้าจำนวนไม่น้อย
ที่มักจะมีคำถาม ว่า Civic กับ HR-V เอาคันไหนดี

ออฟไลน์ Stp

Re: ทำไมยอดขายรวมในปีที่เปิดตัว Civic fc ถึงขายได้น้อย...
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 18:12:55 »
หุหุ คุ้นๆ เคยเห็นภาพ New Altis เป็น Taxi ก่อนรถส่วนตัวอีกนี่ครับ ผมว่าไม่น่าแปลกใจเรื่องยอดขายช่วงเริ่มต้นนะ

ลองคิดกลับกันว่า หากยกเลิก Altis เป็น Taxi ทั้งหมดจะเกิดอะไรขึ้น หรือแม้แต่ Camry ถ้าตัดยอดที่เป็นรถเหมาซื้อฟลีทออกจะเป็นยังไง

ปล. ผมไม่ได้จะกวนแฟนๆ ใครนะ แต่ตอบตามความเป็นจริงที่เกิดขึ้น
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
Re: ทำไมยอดขายรวมในปีที่เปิดตัว Civic fc ถึงขายได้น้อย...
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 20:19:28 »
Altis ควรจะนอนมา ขนาดผมว่ารุ่นนี้มันสวยสุดๆเท่าที่โตต้าเคยทำมาเลยนะ

อยากถามกลับว่าทำไมมากกว่าครับ การบ้านของโตต้า

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 21:03:27 »
Altis ควรจะนอนมา ขนาดผมว่ารุ่นนี้มันสวยสุดๆเท่าที่โตต้าเคยทำมาเลยนะ

อยากถามกลับว่าทำไมมากกว่าครับ การบ้านของโตต้า
คนใกล้ตัวส่วนใหญ่ชอบ civic เพราะมันคันใหญ่กว่า
และ ใหม่กว่า  เหมือนดูคุ้มเมื้อจ่ายเงินซื้อของราคาเท่าๆกัน 
โดยที่ยังไม่ได้มองเรื่องอื่นประกอบเลย

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 21:13:10 »

ยอดขาย Benz BMW ไม่ได้สะท้อนภาพคนกลุ่มใหญ่นะครับ
ตอนต้มยำกุ้งคือ คนรวยกลายเป็นคนจน กระทบเร็วและรุนแรง แต่ปรับโครงสร้างหนี้
ขจัดหนี้เสีย ไม่นานเท่าไหร่ จบแล้วฟื้น นักเศรษฐศาสตร์ไม่ต้องกุมขมับว่าจะแก้ปัญหายังไง
บริษัทไหนล้ม ปล่อยให้ล้มแล้วจบครับ

คุณไม่เข้าใจว่าปัญหาเศรษฐกิจตอนนี้ ทางออกคือ zero นะครับ เพราะไม่มีใครรู้ว่า
มันเกิดจากอะไร แก้ยังไง จุดต่ำสุดเมื่อไหร่ แล้วจะจบเมื่อไหร่ serious กว่าต้มยำกุ้งเยอะครับ

เหตุผลที่ Benz BMW ขายดีขึ้น เพราะว่าคนกลุ่มเล็กๆ รวยขึ้นจากการที่บริษัทเล็กๆ กลางๆ
ค่อยๆ ล่มสลายไปเรื่อยๆ ครับ ยอด order มันเลย flock (ทะลัก) ไปที่บริษัทตัวหลักๆ ครับ

แต่ที่น่ากลัวคือ มันจะค่อยๆ ซึมลึกขึ้นไป จากชนชั้นล่าง ชั้นกลาง ขึ้นไปถึงข้างบนครับ
เพราะคนข้างบน จะรวยได้ ก็ต้องได้กำลังซื้อจากคนข้างล่างใช่มั้ยล่ะครับ
ที่น่ากลัวก็ตามที่ผมบอกไปครับ บ.ที่เมื่อ 3 เดือนก่อนไม่มีหนี้ แต่พอเรื่องแดง
เป็นหนี้ 4 หมื่นล้าน ลองคิดดูว่าถ้ามีบริษัทอื่นๆ ที่เป็นแนวนี้ตามมาอีกล่ะก็
เจ๊งกันเป็นโดมิโน่แน่ครับ เพราะลูกหนี้ก็ไม่มีเงินจ่ายเจ้าหนี้ สุดท้ายก็ไม่ต่างจากต้มยำกุ้ง
แต่ครั้งนี้โหดกว่า มาเงียบๆ แต่ซึมลึก และไร้ทางรักษาด้วยครับ

ต้องเอาคำจากใน จูราสสิคปาร์ค มาใช้ ทุกชีวิตล้วนมีหนทางของตัวเอง  :-\

รูใหญ่ๆนักเศรษฐศาสตร์จับบัญญัติไว้หมดแล้วในระดับนึงคือใครๆก็รู้ทางแก้ทางเลี่ยง

แต่ ณ ปัจจุบันมันมันซึมออกมาตามร่องตามรอยช่องโหว่ทางการเดินของเงิน
ชนิดที่รวมๆกันแล้วสั่นคลอนภาพใหญ่กันได้เลย

ไม่รู้ว่าใครจะจับทิศทางได้ก่อน หรือว่าทำได้แค่ปรับสมดุลก่อนใคร
ต้องใช้ผู้มีวิสัยทัศน์ไกลๆ เก่งๆ ไม่แน่ใจว่าคนยุคเกษียณในรัฐบาลจะทำได้แค่ไหน

เพราะแค่ขึ้นดอก ลดดอกเบี้ยนโยบายน่าจะเอาไม่อยู่หละ
เทียบกระดานโกะ ก็คือเข้าช่วงปิดเกม ต้องใช้ความละเอียดกันมากทีเดียว

10 ปีวิกฤติแตกทีนี่ไม่ใช่เล่นๆกันเลย  :-\ :-\ :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 22:16:20 »
เศรษฐกิจส่วนหนึ่ง แต่หลักๆน่าจะเป็นเรื่องโดนแย่ง market share แบบที่คุณหมูบอกจากหลายๆทาง
1. ยอดขายนับไม่เต็มปี
2. แย่งยอดกันเองกับ hr-v (มีคนเยอะมากที่เลือกระหว่าง hr-v กับ civic)
3. Altis รุ่นนี้ทำได้ดี ตอด Civic ได้เรื่อยๆ แต่ ณ วันที่ Altis ออกมา FB แบ่ง market share ได้ไม่มากเท่าที่ควรเพราะคนไม่ค่อยชอบ