ผู้เขียน หัวข้อ: กรณี Ecosport ไฟไหม้ ฟอร์ดตอบแบบนี้ทุเรศไปมั้ย  (อ่าน 11301 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
https://www.facebook.com/substandard.cars/posts/347187125717053

สรุปจากเอกสารฟอร์ดเพราะลูกค้าเปลี่ยนล้อและยางมา 4 เส้น และวิศวะกรจากฟอร์ดตรวจหาสาเหตุไม่เจอ จึงให้ไปเรียกเอากับประกันภัยรถยนตร์
ตั้งแต่เห็นเวลารถมีปัญหายี่ห้อไหน ยังไม่เคยเห็นคำตอบทุเรศเท่านี้มากก่อนเลย

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Re: กรณี Ecosport ไฟไหม้ ฟอร์ดตอบแบบนี้ทุเรศไปมั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 10:54:07 »
ผมมองว่า ทุเรศมากๆ ครับ เปลี่ยนยางเปลี่ยนล้อ หมด Warranty ถ้ารถไปทำเครื่องมา ค่อยว่าไปอย่าง

อีกเรื่องนึง ผมดูจากใน FB ล้อของรถที่ไฟไหม้ มันเป็นล้อจากโรงงานของ Ecospot ตัว Trend หนิครับหรือว่าเปลี่ยนล้อข้ามรุ่นย่อยแล้ว หมด Warranty ครับ  ??? ???

เพิ่มเติม: เมื่อกี้ใน FB มีภาพของรถคันนี้ทางคันแล้ว ไม่น่าจะเปลี่ยนล้อมาด้วย น่าจะมาจากโรงงานเลย คงเปลี่ยนแค่ยาง เพราะจากข้อมูลที่โชว์ใน FB รถวิ่งไปประมาณ 80,000 โล ซึ่งไม่แปลกที่จะต้องเปลี่ยนยาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 11:08:43 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: กรณี Ecosport ไฟไหม้ ฟอร์ดตอบแบบนี้ทุเรศไปมั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 10:58:01 »
นี่มันล้อเดิมแท้ๆเลยนี่ ตอบทุเรศจริงๆ >:(
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:00:24 »
เปลี่ยนล้อเป็นของ Ford รุ่นอื่นแต่ไม่ใช่ลายเดิมตั้งแต่ออกรถรึเปล่าครับ ตอบมาได้อ่านและเศร้าใจแทนเจ้าของรถ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:05:10 »
สร้างความมั่นใจให้ผู้บริโภคได้เรื่อยๆเลยนะ ฟอร์ดดด

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:06:07 »
ฟอร์ดไฟไหม้เมื่อไหร่ เรื่องใหญ่ และดังเมื่อนั้น

เคสนี้ประกันรับผิดชอบก็พอทำใจยอมรับ 

ส่วนเรื่องการตรวจหาสาเหตุนั้น ก็ว่ากันไปตามหลักฐานที่พิสูจน์ได้
ตอบแบบนี้ก็สมควรโดน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 11:09:00 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:09:09 »
รอ. คนที่อ่านคำชี้แจงละเอียดแล้วมาแชร์หน่อยครับ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:09:57 »
ฟอร์ดไฟไหม้เมื่อไหร่ เรื่องใหญ่ และดังเมื่อนั้น

เคสนี้ประกันรับผิดชอบก็พอทำใจยอมรับ 

ส่วนเรื่องการตรวจหาสาเหตุนั้น ก็ว่ากันไปตามหลักฐานที่พิสูจน์ได้

ได้อ่านหนังสือชี้แจงจากฟอร์ดรึยังครับ ฟอร์ดแจ้งว่าหาสาเหตุ(ไม่มีปัญญา)ไม่พบ จึงแนะนำให้ผู้เสียหายร้องเรียนกับทางประกันเอาเอง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:14:56 »
เท่าที่อ่านดูเป็น ผลการตรวจสอบเบื้องต้นรึเปล่าครับ 

คือถ้ามีการเปลี่ยนอะไหล่  ชิ้นใดมาก็ชี้แจงแบบนี้เหมือนกันทุกค่ายไหม 

ยังไม่ได้เป็นผลสรุปว่าจะทำอย่างไรต่อไป  เพราะว่าข้อ 4 ก็บอกตรงๆชัดเจนว่า รถยนต์ไม่อยู่ในสภาพเดิมหลังจากเกิดเหตุ  หากมีหลักฐานใดๆที่สามารถระบุได้ว่าเกิดจากข้อบกพร่องของตัวผลิตภัณฑ์จะมีการตรวจสอบอีกครั้ง

:-\ :-\ 

และย่อหน้าสุดท้ายก็แค่บอกว่าพิจารณาให้ใช้กรมธรรม์ประกันภัย  ผมมองว่าไม่แปลกนะ   :-X :-X

รถยนต์เกิดเหตุไฟไหม้เป็นไปได้ทั้งตัวผลิตภัณฑืและอุบัติเหตครับ     

ลวดเส้นเดียวก็ทำให้เกิดเหตุไฟไหม้  เช่นมาเกี่ยวกับแคร้งใต้ท้องรถเกิดประกายไฟ ลามไปโดนสายไฟ 

ใบไม้แห้งข้างทางมาโดนท่อไอเสียลุกไหม้   

รถผมเองเคยขับไปเกี่ยวถุงพลาสติกใหญ่ๆบนถนน ผมรีบตีจอดรถข้างทาง และก้มดู ปรากฎว่ามันไปติดกับท่อไอเสียละลายไปเลยบางส่วน   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:37:44 »

ได้อ่านหนังสือชี้แจงจากฟอร์ดรึยังครับ ฟอร์ดแจ้งว่าหาสาเหตุ(ไม่มีปัญญา)ไม่พบ จึงแนะนำให้ผู้เสียหายร้องเรียนกับทางประกันเอาเอง
หาอ่านไม่เจอครับ   ปกติ ไม่ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร  ประกันต้องรับผิดชอบอยู่แล้วครับ 
เมื่อตรวจแล้วหาสาเหตุที่แท้จริงไม่พบ  จะมาบอกว่า เปลี่ยนคันใหม่ให้ทันที  เป็นไปไม่ได้
เมื่อมีประกัน ก็ต้องใช้ประกันนั่นแหละถูกต้องแล้ว

แม้จะเจอสาเหตุ  ก็ต้องใช้บริการจากประกันอยู่ดีครับ  เพียงแต่ถ้าพิสูจน์ได้  ประกันก็ไปเรียกร้องต่อจากผู้ทำให้ประกันเสียหาย นั่นคือผู้ผลิต  (กรณีอุบัติเหตุก็ฝ่ายผิด)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:45:49 »
เปลี่ยนล้อเป็นของ Ford รุ่นอื่นแต่ไม่ใช่ลายเดิมตั้งแต่ออกรถรึเปล่าครับ ตอบมาได้อ่านและเศร้าใจแทนเจ้าของรถ
ในรูปเป็นล้อเดิมรุ่นรองท็อปครับ..
Ecosport จะหาล้อรุ่นอื่นมาใส่ไม่ได้ เพราะ PCD 108 ไม่เหมือนชาวบ้านเขาครับ
Fiesta PCD 100 ยังใส่กับของ Ecosport ไม่ได้เลยครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:49:57 »
เวรกรรม
ตอบได้...มาก

เฮ้อ

ประเทศไทน กับ defect รถ
จะพึ่งใครได้บ้าง

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:50:24 »
แล้วถ้าบริษัทประกันภัยจะโยนกลับไปให้ Ford ละครับ
พอจะเป็นไปได้ไหม

ประมาณว่าแบบรถอยู่ในระยะประกันกับ Ford แต่ไฟไหม้ Ford ก็ต้องรับผิดชอบไม่ใช่ประกันภัย

RequiemPE

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:53:24 »
เมื่อเอาอารมณ์เหนือเหตุผล อคติบังตา ก็จะเกิดกระทู้แบบนี้เรื่อยๆ 

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:55:53 »
Ecosport เคสไฟไหม้นี่รู้สึกจะ 2 เคสแล้วนะ ล่าสุดเมื่อเดือนก่อนก็มีนะครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 11:58:27 »

หาอ่านไม่เจอครับ   ปกติ ไม่ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร  ประกันต้องรับผิดชอบอยู่แล้วครับ 
เมื่อตรวจแล้วหาสาเหตุที่แท้จริงไม่พบ  จะมาบอกว่า เปลี่ยนคันใหม่ให้ทันที  เป็นไปไม่ได้
เมื่อมีประกัน ก็ต้องใช้ประกันนั่นแหละถูกต้องแล้ว

แม้จะเจอสาเหตุ  ก็ต้องใช้บริการจากประกันอยู่ดีครับ  เพียงแต่ถ้าพิสูจน์ได้  ประกันก็ไปเรียกร้องต่อจากผู้ทำให้ประกันเสียหาย นั่นคือผู้ผลิต  (กรณีอุบัติเหตุก็ฝ่ายผิด)

อย่างซิลฟี่มีปัญหาพัดลมหม้อน้ำ เป็นปัญหาของตัวรถ เกิดใช้ๆไปเครื่องฮีตหรือไฟไหม้ก็ต้องแจ้งเคลมกับประกันภัยอย่างนั้นหรอครับ แล้วผมจะบอกอะไรอีกอย่างให้ เหมือนเจ้าของ ecosport คันนี้เป็นประกันชั้น 3 ไม่คุ้มครองไฟไหม้ ถ้าเป็นคุณจะแนะนำยังไงครับ ก้มหน้ารับชะตากรรมอย่างนั้นหรอ งั้นก็ภาวนาอย่าให้เกิดขึ้นกับตัวคุณเองแล้วกัน

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 12:11:04 »
หากมีประกันภัยชั้น 1 ก็น่าจะให้ประกันเค้ารับผิดชอบไปก่อน ส่วนเรื่องประกันจะไปเอาเรื่องอะไรยังไงก็เป็นเรื่องต่อไปของประกัน

แต่หากไม่มีประกัน (หรือประกันไม่คุ้มครองเรื่องนี้) เจ้าของรถก็ต้องออกแรงเรียกร้องค่าเสียหายเองจากค่ายรถ ก็ต้องพิสูจน์กันไปนิครับ  :o

แต่ในส่วนของจดหมายนั่น ก็ดูแล้วไม่โอเคครับ ปัดความรับผิดชอบน่าเกลียดไป  ;)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 12:14:35 »
เท่าที่ผมดูมันเป็นเอกสารแจ้งสภาพรถหลังเกิดไฟไหม้ ในส่วนที่บอกว่าเปลี่ยนแม๊ก+ยางมาก็เป็นแค่รายงานสภาพรถ เขาไม่ได้โทษว่าไฟไหม้เพราะเปลี่ยนล้อมาแต่แจกแจงมาว่าไม่สามารถหาสาเหตุของไฟไหม้ได้
(ยังพิสูจน์ไม่ได้ว่าเกิดจากความผิดพลาดของอุปกรณ์รถจากโรงงาน) ก็คงต้องเครมอัคคีภัยไปครับ....

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 12:56:02 »
ข้อ 2 ใส่มาทำเกลืออะไรครับ ไม่ต้องใส่มาก็ได้โว้ยมันไม่เกี่ยวข้องกันเลยกับไฟไหม้ =_= นึกถึงเคส Juke ไฟไหม้เลย ไหม้หน้าแหกอย่างนี้เช่นกันเค้ายังหาเจอเลยว่าไฟไหม้เริ่มจากตรงไหนก่อน เกิดจากชิ้นส่วนไหนก่อน

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 12:58:15 »
อ่านแล้วเฉยๆครับ รอดูไปก่อน
แต่คิดว่าคงคาดหวังอะไรกับค่ายนี้ไม่ได้มากนัก >:(

อีกหน่อยคงขายแค่ รถกระบะกับPPV นอกนั้นม้วนเสื่อ :P :P :P

รวมกับเรื่อง เกียร์พาวเวอร์ฉิบหXX คงไม่มีใครกล้าซื้อละ ความรับผิดชอบยังต่ำอีก >:(

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 13:04:07 »
ข้อ 2 ใส่มาทำเกลืออะไรครับ ไม่ต้องใส่มาก็ได้โว้ยมันไม่เกี่ยวข้องกันเลยกับไฟไหม้ =_= นึกถึงเคส Juke ไฟไหม้เลย ไหม้หน้าแหกอย่างนี้เช่นกันเค้ายังหาเจอเลยว่าไฟไหม้เริ่มจากตรงไหนก่อน เกิดจากชิ้นส่วนไหนก่อน

Juke มันดัดแปลงไฟหน้า และไหม้จากไฟหน้าที่ดัดแปลง  ตัวรถไม่ได้บกพร่องอะไร ดูในรูปก็ชัดเจน
ถ้าเป็นพวกไฟขาวแยงตาชาวบ้าน หายไปจากถนนซักคันก็ดี

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 13:05:50 »
หากมีประกันภัยชั้น 1 ก็น่าจะให้ประกันเค้ารับผิดชอบไปก่อน ส่วนเรื่องประกันจะไปเอาเรื่องอะไรยังไงก็เป็นเรื่องต่อไปของประกัน

แต่หากไม่มีประกัน (หรือประกันไม่คุ้มครองเรื่องนี้) เจ้าของรถก็ต้องออกแรงเรียกร้องค่าเสียหายเองจากค่ายรถ ก็ต้องพิสูจน์กันไปนิครับ  :o

แต่ในส่วนของจดหมายนั่น ก็ดูแล้วไม่โอเคครับ ปัดความรับผิดชอบน่าเกลียดไป  ;)

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 13:21:21 »
สมัยมาขายในไทยใหม่ๆ ใครๆก็ชมว่าดี น่าใช้ นสพ ตอนนั้นก็ชมกันใหญ่
พอเป็นที่รู้จัก ขายได้ กลับยิ่งแย่ลงๆ

ผมว่าที่ผ่านมาได้ยินปัญหาต่างๆมากมาย แต่ก็ยังมีคนซื้ออยู่ดี

ส่วนตัวมองว่าถึงรถจะดีในบางรุ่น แต่ถ้าบริษัทมาแนวไม่รับผิดชอบ แก้ไม่จบ มันไม่น่าซื้อซักรุ่น

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 13:32:24 »

Juke มันดัดแปลงไฟหน้า และไหม้จากไฟหน้าที่ดัดแปลง  ตัวรถไม่ได้บกพร่องอะไร ดูในรูปก็ชัดเจน
ถ้าเป็นพวกไฟขาวแยงตาชาวบ้าน หายไปจากถนนซักคันก็ดี

ผมหมายความว่ามันไหม้หน้าแหกเละพอๆกับfordคันนี้ นิสสันยังหาเจอเลยครับว่าไฟไหม้จากตรงไหนก่อน แต่fordบอกไม่รู้หาไม่เจอ =_=

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 14:22:53 »
ตำตอบฟังไม่ขึ้นเลยครับ และไร้ซึ่งความรับผิดชอบด้วย

ออฟไลน์ bigrocket

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 14:28:45 »

ผมอ่านแบบกลาง ๆ ผมว่าฟอร์ดยังไม่ได้บอกว่าเปลี่ยนยาง กลับล้อแล้วทำให้รถไฟไหม้นี้ครับ  เป็นแค่รายงานการตรวจสอบเฉย ๆ

หรือว่าผมตีความในหนังสือชีแจงผิดไป

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 15:18:45 »
เป็นแค่เอกสารสรุปว่าเจออะไรบ้าง  แต่ไม่ได้ระบุสาเหตุนี่ครับ

ไม่ได้บอกว่าไม่ให้เคลมเพราะไปเปลี่ยนแม็กมา

และขอร้องให้ลูกค้าเคลมประกัน  (ข้อนี้น่าโดนด่าสุด  หาสาเหตุก่อนดีมั้ย ford)

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 16:31:02 »

อย่างซิลฟี่มีปัญหาพัดลมหม้อน้ำ เป็นปัญหาของตัวรถ เกิดใช้ๆไปเครื่องฮีตหรือไฟไหม้ก็ต้องแจ้งเคลมกับประกันภัยอย่างนั้นหรอครับ แล้วผมจะบอกอะไรอีกอย่างให้ เหมือนเจ้าของ ecosport คันนี้เป็นประกันชั้น 3 ไม่คุ้มครองไฟไหม้ ถ้าเป็นคุณจะแนะนำยังไงครับ ก้มหน้ารับชะตากรรมอย่างนั้นหรอ งั้นก็ภาวนาอย่าให้เกิดขึ้นกับตัวคุณเองแล้วกัน
แสดงว่า คุณยังแยกแยะประเด็นไม่ออก  กรณีแบบที่ยกตัวอย่างมา มันรู้ต้นสายปลายเหตุไงครับ แสดงว่าพิสูจน์แล้วว่าเป็นเพราะอุปกรณ์นั้นๆ  ถ้าแบบนี้ บ.รถต้อง Re Call กลับไปแก้ไข อย่างที่เราๆ ท่านๆ รับรู้ข่าวสารกัน

แต่สำหรับเหตุการณ์หรือภัยที่เกิดขึ้นกับตัวรถ เช่น ไฟไหม้  ที่ยังไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่าเกิดจากอะไร   รู้แต่ว่าไหม้ เสียหาย  แบบนี้ ประกันภัย ชั้น 1 ต้องรับอยู่แล้วครับ ไม่งั้น เราๆ ท่านๆ จะทำประกันภัยทำไม

แต่ถ้าทำ ชั้น 3 อันนี้ก็แล้วแต่รายละเอียด  ส่วนประเด็นอื่น ไม่ขอพูดต่อครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 16:53:11 »
ไม่ทราบข่าวนี้มาก่อนเลย ไหม้ไม่เหลือเลย  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 19:03:59 »
ตอบลูกค้าได้โคตรทุเรศเลยครับ
รู้สึกได้ว่าช่างฟอร์ดฝีมือห่วยมาก
ลูกค้าถึงได้หนีหมด
สคบ.คงช่วยอะไรผู้บริโภคไม่ได้เลย
จิตวิญญาณของการรับผิดชอบอยู่ที่ไหน
ใจเขาใจเราเคยคิดบ้างมั้ยเนี่ย
เพราะเจ้าของไม่ได้เจอปัญหาด้วยตัวเองเลยไม่คิดจะช่วย?
ตอบเหมือนปัดๆไปให้พ้นตัว
ผู้บริหารกล้าลองให้บุคคลในครอบครัวใช้รถฟอร์ดมั้ย?
ตัวผู้บริหารกล้าใช้เองมั้ย?
ถ้าใช้แล้วไม่เจอปัญหาแบบผู้บริโภคก็ดีไปนะ

ขอให้ฟอร์ดประเทศไทยจงเจริญครับ
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน