ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุที่รถติดครับ  (อ่าน 5451 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
สาเหตุที่รถติดครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 13:06:59 »

https://www.vox.com/2014/11/24/7276027/traffic-jam

ผมก็เห็นทุกวันที่สะพานพระราม9 
แต่ก็แก้ไขอะไรไม่ได้ครับ   
วิธีแก้คือต้องใช้รถขับเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2017, 13:13:12 โดย paulmoderndog »

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: สาเหตุที่รถติดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 13:19:17 »
จากสะพานพระราม9
จนถึงจุดกลับรถแรก.......

เลนขวามันไม่น่ามีอะไรเลย แต่ก็ติดทุกเย็น และทุกวันเสาร์

ผมก็เห็นเหมือนกัน

การที่รถขับตามๆกันมา
คันแรกจาก 80 เหลือ 60
คันต่อมา ก็จะเหลือ 50
ต่อมาเรื่อยๆ จะกลายเป็น 0

เหม่อมาหน่อยก็ติดลบ (แปลว่าจิ้มท้ายกันแล้ว)

จริงๆ การทางไม่ต้องสร้างทางด่วนเพิ่มก็ได้
แค่ทำทางเข้าและออกช่องคู่ขนานให้ดีๆ

รถก็จะไม่ติดแล้ว

ผมอยู่แถวนี้มานาน ผมอยากช่วยแก้ปัญหาจราจรให้ แต่มันผมแค่เป็นคนธรรมดา คงทำอะไรไม่ได้

จริงๆมันเริ่มมาจากทางร่วมที่มาจากขั้น2 แล้ว
คือเป็นบ้าอะไรกัน พอหลุดจากทางร่วม ทำความเร็วกันไม่ได้ ก็จะตัดไปขวาสุด

รถเมล์ รถใหญ่ รถช้า ที่มาจากดินแดง บางนา ก็ไม่อยากจะเข้าซ้ายเพื่อไปเจอกับทางร่วม

การทางน่าตีเส้นทึบ แล้วจับปรับจริงจังไปเลย
ให้รถที่มาจากทางร่วมได้ทำความเร็ว แล้วจึงค่อยให้สลับฟันปลากันไป

ฝั่งกลับกันก็เช่นกัน

ผมเคยเจอแบบว่าช้าแช่ขวา พอพ้นกลางสะพาน โล่งงงงง เชียวก็มี

สำนึกล้วนๆ

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 13:43:25 »
ขาออกทางด่วนลงบางนาไง ลงปุ้บ วิ่งแช่ขวาทันที นึกถึงกระทู้ด้อยคุณภาพแห่งปีเลย
วิ่งขวาไม่ทำให้รถติด xxx มากครับ ติดทีติดทั้งเส้น

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 15:41:31 »
ใช่ครับ เป็น shock wave จากคันแรก  ;D

เวลาขับจึงควรเลียเบรค หรือพยายามใช้เบรคให้น้อยที่สุด(engine brake แทนตอนไหลๆ) อย่าให้เกิดจังหวะหยุด
พูดง่ายทำยาก เพราะมีมือใหม่คั่นเป็นระยะๆ เดี๋ยวเบรคๆ ผมทำได้แค่ซับช็อคเวฟให้มากที่สุด

คือถ้าประเมินแล้วปล่อยไหลได้ต่อ แม้คันหน้าเหยียบ ผมจะยังไม่เหยียบเบรค รักษาระยะกับคันหน้าๆ ถัดไป
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ntricky

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 16:21:44 »
เปลี่ยนยากครับนิสัยคน สายตาแต่ละคนไม่เท่ากัน การกะระยะไม่เท่ากัน ความตื่นตัวแต่ละคน อัตราเร่งแต่ละคัน
บางคนทำงานมาเหนื่อย บางคนเพิ่งออกจากบ้าน บางคนรีบ บางคนไม่รีบ มือใหม่ มือฉมัง โอ้ยยหลายอย่างครับ
บางคนรอให้คันซ้ายเลี้ยวไปให้พ้นก่อนแล้วค่อยตรง บางคนเห็นคันหน้าเลี้ยวก็จะเปลี่ยนเลน หรือเบียดไปอีกเลนนิดหน่อย ด้านหลังก็ต้องเบรก
คันละ วิ 2 วิ หรือ 5 วิ รวมๆกันก็เป็นชั่วโมง....

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 16:56:27 »
ติดตามในคลิปว่าเลย  :( :( :( :(

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 18:29:39 »
สงสัยคนทั่วไปเขาไม่เคย ดูคลิปเหล่านี้  555  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 18:59:56 »
ผมเคยได้ยินเขาเรียก Ripple Effect + Shockwave เหมือนกัน ที่รถติดๆ หยุดๆ แซงปุ๊บอีกคันเบรก เบรกกันเป็นทอดๆ ชะลอกันเป็นแถบๆ จนหยุดนิ่ง

:-\

ที่สำคัญคือบ้านเราไม่มีหลักแบ่งวิ่งซ้ายคันขวาคันเลย เวลาเจอทางร่วม หรือทางบีบปุ๊บ บรรลัยทุกจุดสิน่า
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 20:31:56 »
ขาออกทางด่วนลงบางนาไง ลงปุ้บ วิ่งแช่ขวาทันที นึกถึงกระทู้ด้อยคุณภาพแห่งปีเลย
วิ่งขวาไม่ทำให้รถติด xxx มากครับ ติดทีติดทั้งเส้น

ตอนรถติด ส่วนใหญ่ก็อยากจะไปกันไวไว เลนไหนว่าง ก็จะเปลี่ยนเลนไปวิ่งเลนนั้น เปลี่ยนไป/เปลี่ยนมา

แต่พอถึงช่วงที่ถนนพอจะว่างหน่อย รถเริ่มทำความเร็วได้ เราก็จะเห็นรถช้า ขับทิ้งระยะห่างจากคันหน้าจนเกินความจำเป็นในด้านความปลอดภัย(ระยะเบรก) ในทุกช่องทาง

ขับแบบนี้ แล้วรถมันจะไม่ติดได้ยังไงครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 20:37:13 »
ผมเคยได้ยินเขาเรียก Ripple Effect + Shockwave เหมือนกัน ที่รถติดๆ หยุดๆ แซงปุ๊บอีกคันเบรก เบรกกันเป็นทอดๆ ชะลอกันเป็นแถบๆ จนหยุดนิ่ง

ที่สำคัญคือบ้านเราไม่มีหลักแบ่งวิ่งซ้ายคันขวาคันเลย เวลาเจอทางร่วม หรือทางบีบปุ๊บ บรรลัยทุกจุดสิน่า

เรื่องนี้สำคัญมากครับ ผมทำแบบนี้เสมอ แต่เพื่อนร่วมทางบางคัน ไม่ทำแบบนี้ ฉันจะไปอย่างเดียวไม่แบ่งใคร

ถ้าทุกคันขับแบบนี้ จะช่วยลดความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุ เพราะไม่ต้องวัดใจกัน และช่วยให้การจราจรไหลลื่นขึ้นครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 20:46:40 »

มีนะครับ กฎหมายก็ระบุให้ผลัดกันไป ที่ศูนย์อบรมการขับขี่ก็บอกไว้ แต่มันเป็นเศษเสี้ยวเล็กๆ ที่คนบางส่วนไม่ค่อยจำกัน คิดอย่างเดียวว่ากรูจะไป กรูจะไป กรูจะป๊ายยยยยยยยยยยยยยย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 21:49:02 »
เมื่อ 10 กว่าปีที่แล้ว  เคยเห็นป้ายรณรงค์ ติดตามจุดที่มีปัญหาจจราจร เช่น
   ช้ายคันขวาคันสลับกันไป
   แซงไหล่ทาง เสียมารยาท
   คนมีวินัยไม่แทรกคอสะพาน
แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีสื่อรณรงค์อะไรแบบนี้เลย อาจจะมีออกมาบ้างแต่นานๆที  แล้วหลังๆทำสื่ออกมาก็เน้นตลก จนความเป็นทางการ ความน่าเชื่อถือไม่มี  สมัยนี้ผมว่าคนไทยเรารักษาระเบียบวินัยกันน้อยมาก  ต้องออกสื่อรณรงค์เรื่องนี้แบบจริงจัง   แบบยุคตาวิเศษเห็นผลชัดเจน     แต่ยุค จน เครียด กินเหล้า อันนั้นทำออกแนวตลกเกินไป ดูแล้วออกฮา ไม่น่าเชื่อถือ

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 07:37:43 »
เพราะขาดสำนึกครับ แซง ปาด ขับกันผิดกฏหมาย ไม่มีน้ำใจเพื่อนร่วมทาง และรอกันไม่เป็น

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2017, 17:43:48 »
ถ้าได้กล้อง+ปรับโหดๆ แบบบางประเทศอาจจะช่วยได้