ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะทราบแรงม้าของรถที่เพิ่มขึ้นได้อย่างไรครับ  (อ่าน 3577 ครั้ง)

ออฟไลน์ IbanezC

• Newbie
  • *
พอดีว่า MINI Cooper S (F56) ของผม กำลังจะนำไปติดตั้งชุด JCW Tuning Kit กับทาง0บริการ ซึ่งเป็นตัวแทนจำหน่าย MINI และ BMW ครับ
ทีนี้ว่าชุด Tuning นี้จะมีการ Flash ECU เพื่อเพิ่มแรงม้าด้วย (19ม้า) จากเดิมที่ 192ม้า เป็น 211ม้า
ซึ่งการนำไปติดตั้งนัันผมไม่สามารถไปยืนดูช่างทำการติดตั้ง ตั้งแต่ต้นจนจบได้อย่างแน่นอน
จึงอยากขอรบกวนเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกทุกท่านด้วยครับ ว่าผมจะสามารถทราบแรงม้าที่เพิ่มขึ้นจริงได้อย่างไรครับ
ว่า0ได้ใช้ License Software ที่มาในชุด Tuning เพื่อ Flash ECU ให้เรียบร้อยจริงๆ(คิดลบไปมั้ยครับนิ)

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้ามากๆครับ

ออฟไลน์ IS2000

• Hero Member
ถ้าเป็นศูนย์ MINI/ BMW คงไม่ต้องห่วงครับ แต่ก็สามารถเช็คพวก firmware ได้ว่าอัพเป็นตัว JCW แล้ว
แต่ถ้าจะไปเช็คข้างนอกก็สามารถลองเอารถขึ้น dyno ดูผลก่อน/หลังได้ หรือวิธีง่ายๆก็ใช้พวก app วัดแรงม้าบนโทรศัพท์วัดดูได้ครับ ถึงจะไม่แม่นยำเหมือนเอาขึ้น dyno
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ง่ายสุดก็ขึ้นไดโน่ก่อนติดตั้ง ติดตั้งเสร็จก็ขึ้นวัดอีกรอบครับผม

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
น่าจะรู้สึกถึงความกระฉับกระเฉง

ลองจับ 0-100 ก่อนก็ได้ครับ ถ้าเอาแบบไม่ต้องเสียเงิน ว่าก่อนและหลังต่างกันเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ tvm

ขึ้นไดโน่ก่อน หลัง ครับ
ชัดเจน ไม่ติดมโน และสบายใจแน่นอนครับ

ออฟไลน์ IbanezC

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นศูนย์ MINI/ BMW คงไม่ต้องห่วงครับ แต่ก็สามารถเช็คพวก firmware ได้ว่าอัพเป็นตัว JCW แล้ว
แต่ถ้าจะไปเช็คข้างนอกก็สามารถลองเอารถขึ้น dyno ดูผลก่อน/หลังได้ หรือวิธีง่ายๆก็ใช้พวก app วัดแรงม้าบนโทรศัพท์วัดดูได้ครับ ถึงจะไม่แม่นยำเหมือนเอาขึ้น dyno

ง่ายสุดก็ขึ้นไดโน่ก่อนติดตั้ง ติดตั้งเสร็จก็ขึ้นวัดอีกรอบครับผม

น่าจะรู้สึกถึงความกระฉับกระเฉง

ลองจับ 0-100 ก่อนก็ได้ครับ ถ้าเอาแบบไม่ต้องเสียเงิน ว่าก่อนและหลังต่างกันเยอะไหมครับ

ขึ้นไดโน่ก่อน หลัง ครับ
ชัดเจน ไม่ติดมโน และสบายใจแน่นอนครับ

รับทราบครับผม ขอบคุณมากครับ