ผู้เขียน หัวข้อ: บางทีการรู้ข้อมูลรถตัวเองมาก ๆ ก็ไม่เป็นผลดีหรอก(นะจะบอกให้)  (อ่าน 5932 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
     รถส่วนใหญ่ไม่สามารถบอกรายละเอียดปลีกย่อยของระบบเครื่องยนต์+เกียร์    บอกแข่ภาพรวมกว้างกว้างเพียง ไม่กี่อย่าง

ทำให้หลาย ๆ ท่านเสอะแสวงหา obd 2  เพื่อมาดูรายละเอียด ฯลฯ 

รถผมดูได้เยอะมาก....จนกลายเป็นวิตกจริต....เอ่อ  สงสัยนั่น - นี่  ตลอด....

นี่เดือนที่ผ่านมา  อี 85 ผม เหลือครึ่งถัง  สั่งเติมไป เต็ม  ค่าเอทานอล  ปรับจาก 82  ลงมาอยู่  68  วิตกจริตมาอีกแล้ว  เปลี่ยนปั๊ม แต่แบรนด์เดิม  เหมือนเดิม  จะต้องลองเปลี่ยนแบรนด์อีกแล้ว....เฮ้อ

อ้อ  ค่าเอทานอลต่ำลง  วิ่งได้ไกลขึ้นกว่าเดิม  แต่ผมไม่ต้องการ แบบนั้น...ครับ...........

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ฮาๆ ครับ ขนาดไม่รู้ค่าละเอียด บางทีรถวิ่งไปตรงเนินเล็กๆยาวๆที่สังเกตยากยังวิตกเลยครับ ทำไมรถกำลังตก  :-[
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
เจ้าคัน T31 ถ้ามีมือถือ Android เชิญโหลด CVTz50 มาเพิ่มอีกสักโปรแกรมนะครับ

นั่งดูพูลเลย์ยืดหด... ดูอัตราทดเกียร์ตอน Cruising เป็นบ้าไปเลยผม  :P
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เจ้าคัน T31 ถ้ามีมือถือ Android เชิญโหลด CVTz50 มาเพิ่มอีกสักโปรแกรมนะครับ

นั่งดูพูลเลย์ยืดหด... ดูอัตราทดเกียร์ตอน Cruising เป็นบ้าไปเลยผม  :P

เป็นผมก็คงดูแต่จอทีเดียว   ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Turin

555 จริงที่สุด ตอน "จิ๋วขี้บ่น" ติด code P0420 ... หาตัวอ่านมานั่งวิเคราะห์ นั่งเล็ง short term fuel trim long term fuel trim ยิ่งเห็นเยอะ ยิ่งประสาทเสีย ... ::)

ฮาๆ ครับ ขนาดไม่รู้ค่าละเอียด บางทีรถวิ่งไปตรงเนินเล็กๆยาวๆที่สังเกตยากยังวิตกเลยครับ ทำไมรถกำลังตก  :-[

ประมาณนั้นครับ

อะ   ท่านแมว  ใช้ odb2 ตัวไหนครับ  จะได้เอาบ้าง

555 จริงที่สุด ตอน "จิ๋วขี้บ่น" ติด code P0420 ... หาตัวอ่านมานั่งวิเคราะห์ นั่งเล็ง short term fuel trim long term fuel trim ยิ่งเห็นเยอะ ยิ่งประสาทเสีย ... ::)

อารมณ์ดียวกันเลย..  ยิ่งรถผม  ดูได้ร้อยแปด  เป็นเรียลไทม์ตลอด    แต่จริง ๆมันดีนะ  เวคกั้มรั่ว  มันก็บอกได้   แต่ถ้าทำเองไม่เป็น  ค่าเหล่านี้มีไว้หลอน  อย่างเดียว ครับ

ตัวนี้เลยครับ ผมใช้มาห้าปีได้ละ สมัยนั้นเกือบสามร้อยบาทไทยแน่ะ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ตัวนี้เลยครับ ผมใช้มาห้าปีได้ละ สมัยนั้นเกือบสามร้อยบาทไทยแน่ะ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member

ผมก้เคยใช้ตัวนี้นะครับ
อ่านแค่รอบเครื่อง หน้าปัทม์จะ 9000 แล้ว ในมือถือ (แทบเลต)ยัง 6000

หลังจากนั้นเลยถอดเก็บเลย

หรือมีแอพอะไรที่มันจะไม่ดีเลย์มั้ยครับ ผมใช้ Torque

ผมก้เคยใช้ตัวนี้นะครับ
อ่านแค่รอบเครื่อง หน้าปัทม์จะ 9000 แล้ว ในมือถือ (แทบเลต)ยัง 6000

หลังจากนั้นเลยถอดเก็บเลย

หรือมีแอพอะไรที่มันจะไม่ดีเลย์มั้ยครับ ผมใช้ Torque

ELM 327 Clone มีอแดปเตอร์หลายตัวครับ

ตัวที่ผมใช้ (V1.5 Wi-Fi) ค่อนข้าง Realtime นะ ขึ้นเกือบๆ ทันทีที่รอบดีด อาจจะลองปรับ Parameter ของ Torque ดู เช่น Faster Communication

เอาจริงๆ Clone ถูกๆ ของจีน ใช้แค่ V1.5 Clone พอแล้วครับ ถ้าพวก 2.0+ บางทีรันโปรโตคอลแต่ส่งสัญญาณไม่มา ก็มี

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก

โดนมา 950 ครับ 5 ปีแล้ว แถมยังโดน BT ไม่ใช่ Wifi อีก แต่มันช่วยได้เยอะจริงๆ จูนแก๊ส แก้โค๊ด ดู stft Ltft ดูความร้อน
ผมใช้กะ ซิมเบี้ยน หน้าตาบ้านๆ แต่ใช้งานสบายตามากๆ ถ้ามันพังยังหา Tools ที่มาแทนตัวนี้ยังไม่ได้เลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้