ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ ใช้รถ Honda มา4ปี ... จากอดีตคนใช้ Toyota มาตลอดชีวิต  (อ่าน 15636 ครั้ง)

นอกจากแอร์มิตซูบิชิแล้ว ก็มีรถโตโยต้า นี่แหละ ที่ครอบครัวผมไม่เคยเปลี่ยนยี่ห้อเลย ตั้งแต่ผมเกิดมา
แม้จะซื้อยี่ห้ออื่นมาแซมๆบ้าง แต่ก็ต้องมีโตโยต้าในบ้านตลอด เรียกว่า30กว่าปี ที่ผ่านมา ไม่เคยมีช่วงเวลาไหนที่บ้านผมไม่มีรถโตโยต้ามาก่อน
จนกระทั่งเมื่อ4ปีก่อน มีปัญหากับ camry ไฮบริดรุ่นปัจจุบัน  ทำให้ต้องซื้อ honda accord g9 มาใช้
และเป็นครั้งแรกที่บ้านผมไม่มีรถโตโยต้าสักคัน   ยอมรับว่าก่อนซื้อ honda ทุกคนในบ้านโคตรกังวล เพราะ toyota เป็นสัญลักษณ์ของความทนทาน
ส่วน Honda นั้นเราเชื่อกันว่ามันไม่ทน เพราะ ไม่กล้าให้เอาไปทำแท็กซี่  บ้านผมเชื่ออย่างนี้มาตลอด รวมถึงลึกๆผมเองก็เชื่อว่า honda ไม่ทนเท่าโตโยต้า
และผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ที่ไม่เคยใช้ ก็อาจคิดเช่นนั้น

แต่4ปี ที่ผมใช้ฮอนด้าทุกๆวัน มันเหลือเชื่อมาก ที่รถคันนี้ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย แม้แต่หลอดไฟขาดก็ไม่มี ในขณะที่นิสสันเทียน่า L33ที่ซื้อมาพร้อมกันหลอดไฟขาดทุกดวงแม้แต่ในห้องโดยสาร  กล่อง ecu มีปัญหา พวงมาลัยมีปัญหา เกียร์มีปัญหา โช็คหน้ามีปัญหา ล้อหลังดัง เรนเซนเซอร์ไม่ทำงาน และอื่นๆที่ผมจำไม่ได้แล้วว่ามันเป็นอะไรอีก 

ฮอนด้าทำให้ผมประหลาดใจ บางคนบอกแค่4ปี จะไปวัดอะไรได้ แน่นอนว่าถ้าใช้ไปอีก10ปี จะเป็นยังไงต่อไป อันนี้ผมไม่รู้
แต่สำหรับผม การซื้อรถป้ายแดงมาใช้ถึง4ปี โดยที่มันไม่เคยงอแงเลย ไม่จุกจิก ไม่มีอะไรเสีย ไม่มีอะไรให้วุ่นวาย  ถือว่าเป็นเรื่องใหญ่ที่ผมควรต้องมาเล่าให้เพื่อนๆฟัง  ผมผ่านการใช้รถใหม่มาพอสมควร แม้แต่รถยุโรป ยังเจอปัญหาที่แก้ไม่หาย จนผมทำใจไปแล้วว่าการซื้อรถมาเนี่ย ปัญหามันเป็นเรื่องปกติ ผมเคยถามตัวเองนะว่า จริงๆแล้วมันปกติจริงๆรึ ที่รถมันจะต้องมีปัญหาทั้งๆที่เป็นรถใหม่  แต่พอเราเปิดอินเตอร์เน็ต เราก็พบคนโพสปัญหารถป้ายแดงมากมาย มากจนทำให้เรารู้สึกว่า มันคงเป็นเรื่องปกติไปแล้ว จนเราต้องยอมรับมันในที่สุด

ผมถึงบอกว่า Honda ทำให้ผมโคตรประหลาดใจ และรู้สึกว่านี่ไม่ใช่เรื่องปกติเลย ที่รถของผมไม่มีปัญหาใดๆตลอด4ปีที่ผ่านมา

ตอนนี้ความเชื่อมั่น ในเรื่องความทนทาน และไม่จุกจิก ที่ผมมีต่อ honda มากเท่าๆกันหรือมากกว่าที่มีให้ toyota ไปแล้ว

ถ้าทั้ง2ค่าย มีรถออกมาแล้วผมต้องเลือก ผมก็จะเลือกจากความชอบได้แล้วล่ะ โดยไม่ได้มีคะแนนพิเศษเรื่องความทนทานให้กับโตโยต้าเหนือกว่าฮอนด้าอีกต่อไป

ปัจจัยเรื่องความทนทาน ไม่จุกจิก เป็นสิ่งสำคัญกับผมและครอบครัวมากๆ มันเลยทำให้ที่ผ่านมา เลือกซื้อโตโยต้ามาตลอด30ปี แม้จะรู้สึกว่าโตโยต้าออกแบบรถสวยสู้ฮอนด้าไม่ได้  ออฟชั่นสู้ไม่ได้  การขับขี่ก็สู้ไม่ได้ (มีแค่แคมรี่ที่ผมรู้สึกว่ามันขับดีกว่าแอคคอร์ด) แต่ก็ยังซื้อโตโยต้า เพราะคิดไปเองว่ามันทนกว่าฮอนด้า และจุกจิกน้อยกว่าฮอนด้า 

จนกระทั่ง ได้มาใช้ฮอนด้าคันแรก จึงทำให้รู้ว่าที่ผ่านมา เราแค่คิดไปเอง 

ออฟไลน์ xman2029

• Hero Member
สำหรับผมรถญี่ปุ่นส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไร ที่บ้านใช้แต่ mazda ก็ประทับใจเรื่องช่วงล่างกับการขับขี่ที่ดีกว่าเจ้าตลาด ใช้ mazda มา20 กว่าปี เคยเจอปัญหาหนักๆแค่ เจ้า ทันเดอร์ ที่เครื่องสั่น+ดังผิดปกติในตอนป้ายแดง ซึ่งตอนนั้นที่บ้านไม่รู้ว่าเป็นปัญหาจนเช็คระยะ 10000 กิโล ศูนย์บอกเครื่องมีปัญหาต้องเปลี่ยนเครื่อง จนทุกวันนี้ยังวิ่งได้ปกติอยู่เลย ก็เลยประทับใจ mazda มาตลอด  พอมีศูนย์mazda เจ้าใหม่เปิด เลยรองใช้ปรากฎบริการห่วยแตกชอบยัดน้ำยาบ้าบอคอแตกให้ทุกครั้งราคาไปเช็คระยะ ราคาเกือบ3000 บอกไม่เอาก็ไม่ได้อ้างแต่ว่าเป็นนโยบายของบริษัทแม่ พอไปศูนย์เจ้าเก่าบอกไม่มี แถมขอ
กินกับบริการต่างๆระหว่างเช็คระยะดีกว่าเยอะทั้งๆที่ขนาดตัวศูนย์เล็กกว่าเจ้าใหม่ตั้งเยอะ ส่วน honda เคยใช้คันนึงจำไม่ได้รุ่นไหนเพราะตอนนั้นเด็กมาก จังหวัดผมศูนย์ ฮอนด้าในสมัยนั้นที่ทั้งจังหวัดมีศูนย์เดียว จะทำอะไรเหมือนเราต้องไปง้อเขาซึ่งปัจจุบันศูนย์นี้ก็ยังบริการแบบนี้ ทำให้ที่บ้านไม่ชอบ honda บวกกกับการขับขี่ที่ด้อยกว่า mazda ชัดเจน มีดีกฟ้แค่ห้องโดยสารกว้างกว่าแค่นั้น

ออฟไลน์ alankarm

• Full Member
Accord G8 ผมวิ่ง 200,000 โล 8 ปี มีเสีย ปั้มเพาเวอร์ ปั้มน้ำ แค่นั้นเองครับ และเพิ่งเสียปีนี้

ผมถือว่า Happy เลยครับ ที่เหลืออะไหล่สิ้นเปลื้องตามระยะทาง 5 ปีนี้ อยู่สบายไม่ซ่อมอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
ผมคิดว่า สำหรับ การใช้รถญี่ปุ่น ในระยะเวลา 4 ปี แล้วเกิดมีการซ่อมจุกจิก ถือว่า ต่ำกว่ามาตรฐานรถญี่ปุ่นมากครับ ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรก้อตาม

สามารถหลับตาจิ้มเลือกรถได้เลย

ยกเว้น ถ้ารถรุ่นนั้นๆ มีการใช้เทคโนโลยีใหม่ๆเข้ามาครับ

ออฟไลน์ mirthhahaha

บ้านผมก็เป็นครับ พ่อผมใช้แต่โตโยต้ามาตลอด มีรถผมเป็น honda jazz อยู่คันเดียว
รถอายุจะ 8 ปีแล้ว ที่ซ่อมหนักๆก็มีแค่แร็คไฟฟ้า คอยล์ แค่นั้น ที่เหลือก็ซ่อมตามอายุ
จนตอนนี้ผมก็ยังไม่รู้ว่าทำไมพ่อใช้แต่โตโยต้า 5555

ออฟไลน์ Devil13

ผมใช้ Honda คันแรก ตอนนี้เข้าปีที่ 6 แล้ว
วิ่งไป 1.6 แสน ตอนนี้ยังไม่อะไรเสียเลยที่เปลี่ยนนอกเหนือจากเช็คระยะ ก็มีแค่ยางกับแบตตารี่เท่านั้น

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ประสบการณ์ส่วนตัวของที่บ้านผมคือ ตอนเป็นรถใหม่ใช้งานได้ดีมากเหมือนๆ กัน ต่างกันที่ศูนย์บริการ ฮอนด้า มักจะครึ่งวันหรือเต็มวัน (อาจจะเปลี่ยนไปแล้ว) แต่โตโยต้า 1-2 ขม

ซักหลังปีที่ 5 ความต่างเริ่มชัดขึ้นครับ ฮอนด้ามีรวนกว่า พวกความร้อนต่างๆ ที่แถมให้คือช่างที่ศูนย์แก้ปัญหาไม่ตรงจุด ไม่ทราบว่าไม่รู้ หรือจงใจขยายผลให้ต้องซ่อมเยอะขึ้น ส่วนโตโยต้ายังไม่เจอว่ารวน อาจจะโชคดี

;)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Eakkypoo

จขกท คงเป็น 1 ในผู้โชคดีที่ไม่เจอปัญหาไงครับ
ผมก็ดีใจด้วยที่ได้รถไม่มีปัญหาเลย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
G9 นี่ดูดีมากครับ ยิ่งทนๆ ราคายิ่งไม่ตกแน่
ดีครับ นานๆ จะมีรถทนๆ มาสักทีช่วงหลังๆ นี้

ออฟไลน์ NoBiReacto

City zxที่บ้านผมปีนี้10ปีพอดี ไมล์3แสนกว่าๆ มีแค่เปลี่ยนฟลายวีล กับโช้ค+ยางแท่นเครื่อง นอกนั้นไม่เคยมีอะไรเสียเลย แอร์ยังเย็นหลอดไฟไม่เคยขาด เครื่องยังโอเคเหมือนเดิม
accord g9 2.0ออกตอนปี2014 ของคุณแม่ขับไปทำงานทุกวันก็แฮปปี้ แต่เปลี่ยนแบตไปครั้งนึง
city 2016 ของผมเองใช้มาปีกว่าก็ยังแฮปปี้ แต่ในคลับเจอสนิม+น้ำเข้ารถ+ไดสตาร์ทพังกันเยอะ ของผมยังไม่เจอแต่ต้องดูยาวๆ
vios 2013 ของพี่สาว เครื่องทนเกียร์ทน แต่เสียงเครื่องดังมมาก คอมแอร์เจ๊งไปตอนต้นปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2017, 10:32:44 โดย NoBiReacto »

ออฟไลน์ Newhang

honda 4ปีก่อนน่าจะดีกว่า honda ตอนนี้พอสมควรนะเท่าที่รู้มา

nissan j32 ผมน่าจะเสียน้อยกว่า l33พอควรเลยนะ แต่มันก็เสียพอควรเหมือนกัน

ใช้ดีก็ใช้ต่อครับ ใช้ไม่ดีก็ต้องหยุด ผมว่าบริษัทเค้าก็ต้องรับกรรมที่เค้าก่อด้วยแหละในระยะยาว มันโดนแน่นอน
ผมเชื่ออย่างนึงคือ รถที่มันขายไม่ดี มันมีที่มาที่ไป ไม่ใช่แค่ตรายี่ห้อ จากที่ผมสัมผัสและซื้อมาใช้นะ และระยะรับกรรมก็ 5ปีเห็นผล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2017, 08:08:59 โดย Newhang »

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ผมกลับเดินสวนทาง หลังจากใช้ toyota มานาน มาลองใช้ยี่ห้ออื่น เช่น มิตซู ฟอร์ด อีซูสุ มาสด้า ซูบารุ และฮอนด้า กลับรู้สึกแย่กับ ฮอนด้าไปเลย การขับขี่แทบไม่ต่างกัน แต่ ความทนทานสู้โตโยต้าไม่ได้เลย ใช้ฮอนด้ามา 2 รุ่น civic กับ cr-v คงพอแล้วกับฮอนด้า เพราะความจุกจิกไม่ต่างจากมาสด้า มิตซู หรือซูบารุ เท่าไหร่เลย แต่พวกนั้นขับดีกว่าเยอะโดยเฉพาะซูบารุ
ส่วนอีซูสุ กะ ฟอร์ด ที่ใช้นี่รถกระบะ เที่ยบกับ ไฮลักษ์ ที่เคยใช้ยอมรับว่าอีซูสุ ทนทานไม่แพ้กันเลย แต่พอย้ายมาเรนเจอร์นี่ต่าง555 แต่เรนเจอร์ก็ขับดีกว่าเยอะเช่นกัน
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ SUN-PS

ผมเคยใช้crv g1 g2คันนึงของแฟนผม คันนึงของผม ทั้งสองคันใช้อยู่แปดปี ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย มีเปลี่ยนคอมพ์แอร์ตอนครบห้าปี
ปัจจุบันใช้นิสสันเทียน่าj32อายุแปดปี มาสด้า3อายุสิบปี ก็ไม่มีปัญหาหนักๆอะไรเลย
ซีวิคแฮทซ์แบค แฟนผมใช้มาครบสามเดือนพอดี ก็แฮปปี้มากครับ
ต่างกับสมัยที่ผมใช้bmw318iกับvolvo 850turbo estateแบบคนละเรื่องเลยครับ
ตอนนี้ว่าจะเปลี่ยนรถคันใหม่ เดิมก็มองๆและไปลองเทสต์รถยุโรปหลายๆรุ่น
แต่คิดว่าน่าจะกลับมาจบที่lexusมากกว่า เพราะรถยุโรปปัญหาเยอะจริงๆ

ออฟไลน์ CJ.

ดีจริงๆครับที่ไม่มีอะไรเลย แม้แต่หลอดไฟขาดครับ

G9 ผมเจอ belt ดังตั้งแต่ออกรถแก้ไม่ได้ กับไฟหน้าข้างซ้ายขาด ภายในระยะเวลาประมาณ 1 ปี
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ NavaneS

ผมใช้ Honda มา 3 คัน   Accord G6 ,  City2010 , Accord  G9,
2 ตัวแรก เยี่ยมมาก แทบไม่เจอปัญหาอะไรเลย
G9 มีปัญหาแค่เรื่องเครื่องสั่นเพราะยางรองแท่นเครื่อง

สรุปก้อยังชอบ Honda อยู่ครับ

ส่วนโตต้าวิชก้อถึกมากๆ

จะมี BMW นี่แหละ จุกจิกบ่อยจิง ;D ;D
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่าพี่ฮอน งานออกแบบดี สวย แต่ไม่ทนเท่าพี่โต (แต่เซลสมัยก่อนหยิ่งมาก ส่วนลดของแถมก็แทบไม่มี)
แต่ถ้าเป็นพี่โตก็จะตรงข้ามเลย ทนทาน งานประกอบดี แต่งานออกแบบสู้พี่ฮอนไม่ได้

แต่ส่วนนึงก็ต้องขอบคุณพี่ฮอนครับทำใส่ VSA มาในรถทุกรุ่นย่อย ผมเชื่อว่าเป็นส่วนนึงที่ทำให้พี่โตขยับตามและใส่ VSC มาในเก๋งทุกรุ่นย่อย (รวมถึง Yaris MC ที่กำลังจะออก)

ยินดีที่ท่านมีความสุขกับรถทีใช้ครับ  8) 8) 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ nuoOF

• Jr. Member
  • **
 ของผมคันเก่า ซีวิคไดเมนชั่น ในประกัน3ปี ซ่อมเป็นว่าเล่น หลังจากหมดประกันก็ช่อมทุกปี เข้าศุนย์สมัยนั้นยังไม่รู้เรื่อง เฉลี่ยซ่อมปีละ3-4หมื่นบาท ใช้มา8ปี เข็ดไปนาน ตอนหลังเลยเปลี่ยนมาเป็นอัลติส มีเสียบ้างจัดว่ารับได้เลย  ตอนนี้ออกjazzมาปีนิด กระจกฝั่งคนขับเลื่อนขึ้นลงมีเสียง เอาเข้าไปแก้ ศูนย์ก็ใส่น้ำมันมาให้ แต่เวลาเลื่อนขึ้นลง ดันมีคราบน้ำมันที่กระจก  ยางตรงหน้ากระจกรถเวลาวิ่งบนสะพานภูมิพล มีเสียง  กับเวลาขึ้นลูกระนาด ก็มีเสียงแระ อัตรากินน้ำมันเพิ่มขึ้น จากปรกติ ผมขับได้เฉลี่ยในเส้นทางเดิม14.5-15 กมต่อลิตร หลังเหลือ 13.9  ก็ได้แต่ภาวนา ขออย่าให้มีอะไรเสียเลย  ถึงจะอยู่ในระยะประกันก็ตาม  คันต่อไป ถ้าเลือกได้จะเลือกยี่ห้ออื่นนะ  jazz นี่เลือกเพราะอยากได้5ประตู แล้วมุมมองกระจกมองหลังก็ดีกว่า ยาริส

ออฟไลน์ SLuang

ความคิดฝังหัวแบบนี้ บางครั้งก็ดี แต่มักบดบังไม่ให้เราค้นพบสิ่งใหม่ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2017, 20:22:00 โดย SLuang »

ออฟไลน์ Auto Messe

ผมเคยใช้ honda มาสองคัน พอแปดปีอะไหล่ก็เริ่มเสื่อมเริ่มพังแล้วครับทีละอย่างจนซ่อมไม่ไหวต้องขาย พอมาใช้โตโยต้าเกินสิบปีทุกคัน คันปัจจุบันสิบสามปีแล้วมีแค่สีถลอกเบาะแตกลาย

ออฟไลน์ Harem

ผมก็ใช้สองยี้ห้อนี้อยู่ครับเป็น Civic FB กับ Altis 2014 FB เจอปัญหาเดียวคือน้ำยาแอร์รั่ว Altis ยังไม่เจอครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

ในครอบครัว ญาติพี่น้องผม หลักๆ ใช้กันอยู่ 3 ยี่ห้อ TOYOTA HONDA ISUZU
มัน ok มากๆ เลย ใช้ได้เกิน 10 ปีทั้งนั้น   isuzu นานสุด 20 ปีขึ้น

พี่ผมพึ่งซื้อ mazda มาล้างรถแล้ว ฝ้าขึ้นในไฟหน้าตั้งแต่ ป้ายแดง  ก็เครมๆ ไปจบ
หลานซื้อ march 5 ปีนิดๆ  โช๊คเสีย ลูปืนแตก  ตั้ังแต่ยังไม่หมดประกัน ซึ่ง nissan ขึ้นชื่อเรื่อง
part คุณภาพต่ำ ซึ่งเป็นอย่างนั้นจริงๆ 

ออฟไลน์ Arm

ถ้าคุณออก G9 MC

คุณจะมาตั้งกระทู้บ่นไฟเดย์ไลท์ของมันแทนครับ

อิอิ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
4 ปียังสรุปอะไรมากไม่ได้หรอกครับ ผมใช้มาสด้าสามที่เขาว่าไม่ทนเท่าเจ้าตลาดมา 3 ปีแล้วก็ยังไม่เป็นอะไร สำหรับรถญี่ปุ่นนี้ผมว่าต้องซัก 5 ปีอัพหรือเกือบๆ 10 ปีนั่นแหละ ถึงจะพอคุยได้
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ mamaman

Toyota กับ Honda

เรื่องความทน ของรถเดิม ผมว่าพอๆกันนะครับ

แต่ค่าอะไหล่ Toyota จะหาง่ายและถูกกว่าแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถ Gen ใหม่ตั้งแต่ 2013 ผมว่าต้องดูยาวๆหน่อย เพราะเทคโนโลยีมันเยอะขึ้นมาก ระบบไฟเข้ามาเพิ่มเยอะแยก ไม่รู้ว่าลดต้นทุนกันขนาดไหน ตอนนี้นับไดราว 5ปี ผมว่าส่วนนึงที่รถสมัยก่อนค่อนข้างทนเพราะเทคโนโลยีในรถบ้านไม่ได้ซับซ้อนมากมายเหมือนทุกวันนี้นะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ baeyongcai

ฮอนด้า เป็นรถที่ดี ถ้าไม่นับเรื่อง คุณภาพการประกอบ และตัวถังที่มีเสียงก๊อบแก๊ปเวลาขับขี่
ผมไม่รู้จะอธิบายยังงัย เหมือนตัวถังมันไม่สนิทกันประมาณนั้น
อีกอย่าง กระจกด้านข้างคนขับเวลาปิดมีเสียงแก๊ป ประดุจกระจกมันชนกระขอบประตู ราวกับว่า กระจกแทบแตก

แต่ข้อดีของฮอนด้าคือ ของเล่นเยอะดี

ถ้าฮอนด้า ผลิตรถให้ได้คุณภาพ เหมือนตัว JDM จะหลงรักมากๆ เทียบจาก กรณี GE ประกอบใน กับตัว ประกอบนอกรุ่นน้ำท่วมนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2017, 14:40:10 โดย baeyongcai »

ออฟไลน์ gobank01

ใช้ Honda Jazz  มา 6 ปี

แทบไม่ต้องไปยุ่งอะไรเลย ค่าใช้จ่ายถูกมาก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมสวนทางกันแฮะ

Honda Jazz '09 ที่ใช้มา 8 ปี มีปัญหามาได้ตั้งแต่ปีแรกยันปีที่แปด นู่นเสีย นั่นเจ๊ง นี่ซ่อม ขนาดเรือนไมล์ยังพังจนต้องเปลี่ยนตัวใหม่

รวมๆ แล้วค่าบำรุงรักษาสูงกว่า Toyota Camry '08 ที่อายุห่างกัน 6 เดือน เยอะพอสมควร

ขนาด Camry ไม่ค่อยดูแลเท่า Jazz มีบำรุงรักษาหนักสุดแค่เปลี่ยนโช็คคู่หลัง 4500 บาท ตามระยะเวลาที่ใช้งานเกือบ 9 ปี แค่นั้น

แต่ผมตั้งข้อสังเกตด้วยล่ะว่าช่างศูนย์ฮอนด้าบางศูนย์ห่วย เลยทำให้ตัวรถมีปัญหามาได้เรื่อยๆ เช่น
1. เคลมสปริงวาล์วที่ฮอนด้าส่งจดหมายมาให้ไปเปลี่ยน ช่างเปลี่ยนเสร็จปุ๊บ วิ่งจาก เกษตร-รังสิต-บ้าน แล้วเปิดฝาเครื่องเช็คความเรียบร้อยอีกที น็อตที่ท่อเฮดเดอร์คลายตัวจนเกือบจะหลุดออกมา "ทุกตัว" ต้องรีบเอารถกลับเข้าศูนย์ให้ช่างแก้ใหม่
2. เปลี่ยนกรองอากาศตามระยะ ขับรถออกมาทำไมมีเสียงวี้ๆ กับรถเร่งไม่ค่อยขึ้น เปิดฝากระโปรงดูใหม่ ท่อวัดปริมาณอากาศเข้าเครื่องหลุด
3. เอาเข้าเช็คระยะเหมือนเดิม ช่างขัดจานเบรคลึกเกิน และไม่สม่ำเสมอกับบางล้อ ทำรถกินซ้ายแบบรู้สึกได้เลย เบรคก็เฉๆ เสียเงินเสียเวลาไปตั้งศูนย์ใหม่ เจียจานเบรคใหม่อีก
4. ต่อเนื่องจากข้อสาม เจียเสร็จใส่น็อตยึดจานเบรคไม่ครบ พึ่งมารู้อีกทีตอนเปลี่ยนยางใหม่ตามอายุที่ร้านข้างนอก
5. อื่นๆ อีกมากมายที่สามารถพบเจอได้กับศูนย์ฮอนด้าแถว เกษตร-นวมินทร์

พอผมร้องเรียนกับผู้จัดการศูนย์โดยตรง ศูนย์ก็บ่ายเบี่ยงและมีความเชื่อมั่นในคุณภาพของช่างสูงมาก แค่นี้ก็ทำผมขยาดฮอนด้าไปอีกนานเลย

ช่วงหลังผมย้ายศูนย์ไปแถวเรียบทางด่วนรามอินทรา รู้สึกดีขึ้นเยอะ แต่ยังไม่ให้อภัยฮอนด้ามาจนถึงทุกวันนี้
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ meeuwarn

4ปี กี่โลครับ

อย่างผมขับต่อคันปีละ 7xxxโล เท่านั้น แบบนี้ไม่สามารถสรุปได้ว่ามันทนไหม

สิบปี ขายละ ยังไม่ถึงแสน ยังไม่มีอะไรพัง

ออฟไลน์ Nonnics

ใช้มาหลายค่ายไม่ว่าจะ ไดฮัสสุ , นิสสัน , มาสด้า , ฮอน , โต ,

รวมๆแล้วถูกจริตกับค่ายฮอนด้า กับโตโยต้า ที่สุดครับ