ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาการนำรถเก่าไปเทิร์นรถใหม่ครับ  (อ่าน 17682 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
คือผมเก่ารถคันเก่าไปเทิร์นรถใหม่แล้วได้ให้เซลเช็คราคาปีรถแล้วมาตรวจรถเรียบร้อย เสร็จแล้วตกลงราคาเป็นที่น่าพอใจทั้ง2ฝ่าย ผมเลยวางเงินจองรถไว้5พัน พอถึงวันรับรถก็เอารถเก่าจอดไว้ที่ศูนย์แล้วขับรถใหม่กลับมาเซ็นสัญาเช่าซื้อเรียบร้อย พอกลับมาถึงบ้านราวๆ2ชั่วโมงเซลโทรมาบอกว่าราคารถที่ไปเทิร์นราคามันตกลงอีก2หมื่นนะ ฟังแล้วก็ อ้าวไหงเป็นแบบนี้ละ ตกลงราคาเรียบร้อยซักพักมาขอกดราคารถเก่าเราลงอีก ทั้งๆที่ตกลงเซ็นสัญญษเรียบร้อยแล้ว กรณีนี้เค้าเปลี่ยนแปลงราคารถเราลดลง เราจะยกเลิกไม่เอาได้รึปล่าวครับ คือขอคืนค่าจองค่าใช้จ่ายอีกส่วนนึงในวันรับรถ เพราะกดราคารถตกอีกขนาดนี้คือเราต้องจ่ายเพิ่มอีก2หมื่น มันผิดที่ตกลงกันไว้นี่ ขอผู้รู้จริงๆนะครับช่วยให้คำตอบทีครับด่วนเลยครับ

ออฟไลน์ Papiruz

• Jr. Member
  • **
Re: มีปัญหาการนำรถเก่าไปเทิร์นรถใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 19:11:54 »
รอผู้รู้ดีกว่านะครับ แต่ผมว่าเซ็นสัญญาแล้วไม่น่าจะเปลี่ยนได้นะครับ ไปทำที่ไหนมาเหรอครับ :P

ออฟไลน์ mooo

• Newbie
  • *
Re: มีปัญหาการนำรถเก่าไปเทิร์นรถใหม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 20:34:31 »
ร้องเรียนเลยครับ  สิทธิ์ของเราตกลงกันไว้แล้ว เปลี่ยนได้ครับ เพราะยังไม่ได้รับรถใหม่ สัญญายังไม่เริ่มครับ

เงินสองหมื่นเยอะนะครับช่วงนี้  เปลี่ยนที่ไปเลยครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 21:06:56 »
ถ้าเซ็นสัญญาเป็นลายลักษณ์อักษรไว้แล้วก็ควรยึดตามนั้นได้เลย กรณีแบบนี้ทางเซลล์หรือศูนย์บริการต้องเป็นผู้รับผิดชอบ
เพราะก่อนเซ็นถือว่ารับรู้ในสภาพรถเก่าเรียบร้อยแล้วและคุยกันดีแล้ว ถึงลงลายลักษณ์อักษร

กรณีนี้ ถ้าเซลล์เล่นบทนี้ แนะนำว่า ขอส่วนลดเพิ่ม 20,000 เท่าราคาตีเทิร์นที่ลดลง ถ้าไม่ได้ขอถอนจองและขอเงินคืน
ถ้ายึกยัก ค่อยร้องเรียน สคบ.อีกที
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2009, 22:56:12 »
1. บอกเคสมาได้เลยครับว่าโชว์รูมรถยี่ห้ออะไร
2. กรณีนี้ อาจเป็นไปได้ว่า เซลส์ ไม่ได้ยึกยักหรอก แต่
2.1 คงจะโดนด่ามาจาก ผจก. ว่ารับมาได้อย่างไร เซ็นไปได้อย่างไร
2.2 ให้ยึดตามเอกสารเท่านั้นครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 07:42:32 »
ฮอนด้า ยโสธรครับ ผมเป็นลูกค้าเก่าด้วยนะ 2ปีก่อนไปออกซีวิคปีนี้เลยไปออกแจ้สใหม่เอาวีออสตัวเก่าไปเทิร์น เซลก็คนเดิมครับ แต่ผมอยู่ศรีสะเกษครับ ยอมขับรถไกลไปออกรู้งี้หาเซลใหม่ดีกว่านึกว่าเค้าจะบริการเราดี ไม่ตุกติก เซลผู้หญิงครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 07:45:58 »
ลืมอีกอย่างนึงครับ.. เซลบอกว่าช่วยๆเค้าหน่อยถ้าคืนรถยกเลิกสัญญาไปเค้าจะโดนบริษัทหักค่ารถกับเค้า20เปอร์เซ็น อันนี้จริงเท็จแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 09:11:14 »
เห็นแล้วอยากจะบอกว่าอย่าไปสนใจเลยครับ  เค้าก็ทำกับเราไว้เจ็บเหมือนกัน  ยังไงเอาตามสัญญาดีกว่า หรือไม่ถ้าอยากจะคืนก็คืนรถไปเถอะ

ยังไงมันก็สมควรที่จะต้องมีบทเรียนสำหรับคนที่ทำงานผิดพลาดบ้าง  พนักงานแบงค์นับเงินผิดยังต้องควักจ่าย นับเงินเกินมันก็เอาเข้ากระเป๋าตัวเองเป็นธรรมดา(อันนี้เคยเจอทั้ง2กรณี นับได้เกินก็มีนะ55)
ผมว่าการที่คุณไปช่วยเหลือเค้าแล้วคุณเสียหายก็ไม่เป็นการสมควร อีกทั้งยังเสียความรู้สึกอีก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 17:11:20 »
สรุปคือ ช่วยๆกันครับถ้าเค้าโดนหัก20เปอเซ็นจริงๆละก็แย่เหมือนกัน เค้าลดดอกเบี้ยให้อีกแค่ผ่อนเพิ่มกะของเก่า70บาทเองไม่เป็นไรครับ ขี้เกียจรอรถใหม่ ได้รถที่ต้องการแล้ว ( แจ้สขาวรุ่นท๊อปครับ ตอนแรกจะเอาซิตี้แบบคุณจิมมี่แต่ว่าพื้นที่หัวผมจะชนเพดานแล้วเบาะก็ปรับสุด แต่แจ้สยังมีพื้นที่มากกว่าหน่อยนึง)

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 18:26:26 »
สรุปคือ ช่วยๆกันครับถ้าเค้าโดนหัก20เปอเซ็นจริงๆละก็แย่เหมือนกัน เค้าลดดอกเบี้ยให้อีกแค่ผ่อนเพิ่มกะของเก่า70บาทเองไม่เป็นไรครับ ขี้เกียจรอรถใหม่ ได้รถที่ต้องการแล้ว ( แจ้สขาวรุ่นท๊อปครับ ตอนแรกจะเอาซิตี้แบบคุณจิมมี่แต่ว่าพื้นที่หัวผมจะชนเพดานแล้วเบาะก็ปรับสุด แต่แจ้สยังมีพื้นที่มากกว่าหน่อยนึง)

เจ้าของกระทู้เป็นคนใจดีมาก และให้อภัยคนด้วย นับถือครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011