ผู้เขียน หัวข้อ: การโอนทะเบียนรถจากไฟแนนซ์ ถ้าผู้รับโอนไม่ใช่ผู้เช่าซื้อ (มอบให้บุคคลที่ 3)  (อ่าน 8399 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyPoint

• Newbie
  • *
สอบถามการโอนรถโครงการรถคันแรก
ผ่อนกับ TISCO ใช้ชื่อ คุณอา คนที่1 ในการซื้อ ผมเป็นคนผ่อนทั้งหมด
ระหว่างผ่อนเหลืออีก 8 เดือน อาคนที่ 1 เสียชีวิต
ก็ผ่อนเรื่อยมาจนครบสัญญา
ต่อมาให้ศาล แต่งตั้ง คุณอาคนที่ 2 เป็นผู้จัดการมรดกเรียบร้อย
ตอนนี้จะไปโอนรถ ขอเรื่องจากไฟแนนซ์ไปโอนเอง

คำถามมีดังนี้ครับ
1.จะสามารถโอนรถเป็นชื่อผมได้เลยในครั้งเดียวหรือไม่ ผมซึ่งเป็นหลาน แต่ใช้คนละนามสกุล (ใช้เอกสารอะไรบ้าง)
2.ขั้นตอนการโอน เหมือนกับเคส ทั่วๆไปหรือไม่ อย่างไร

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ caiyo99

• Newbie
  • *
1.โอนเป็นชื่อคุณเลยไม่ได้ครับ คุณเพียงแค่ส่งค่างวดเท่านั้น ไม่มีชื่อในเอกสารใดๆ.                                            2.ต้องโอนเป็นชื่ออาคนที่เป็นผู้จัดการมรดกก่อนครับ แล้วให้อาโอนเป็นชื่อคุณอีกทีนึงครับ ส่วนเอกสาร ก็ใช้ทั่วๆไป มีเพิ่มคือ สำเนาคำสั่งศาลเป็นผู้จัดการมรดกของอา สำเนาใบมรณบัตรของชื่อเจ้าของรถ ครับ.                          ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
โทรถามไฟแนนซ์ชัวร์ที่สุดครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
โอนตรงมาที่ จขกท ไม่ได้ครับ ต้องไปที่ อา2 ก่อนครับ เพราะเป็น ผจก มรดก ด้วยครับ

เรื่องเอกสารต่างๆ ติดต่อ Tisco ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ WATBTG01

• Jr. Member
  • **
ตามนั้น ต้องเป็นอา2 ก่อนครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคนครับ

ตือ ผมหมายความว่า จะโอนทีเดียวมาให้ผมเลยได้ไหม โดยที่ อาคนที่ 2 ทำเรื่องขายต่อให้ผมเลย

ปล. เรื่องคือไม่อยากไปโอนหลายครั้ง

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
ขอบคุณทุกคนครับ

ตือ ผมหมายความว่า จะโอนทีเดียวมาให้ผมเลยได้ไหม โดยที่ อาคนที่ 2 ทำเรื่องขายต่อให้ผมเลย

ปล. เรื่องคือไม่อยากไปโอนหลายครั้ง
หน้าที่ของ ผจกมรดก คือแบ่งจัดสรรทรัพย์สินให้กับกับทายาทผู้เสียชีวิต ไม่มีสิทธิ์ขายทรัพย์สินทอดตลาด
ผมไม่แน่ใจว่าเคสแบบนี้จะโอน2ต่อได้หรือไม่แต่โดยทั่วไปสามารถทำได้ เพียงแต่ต้องมีเอกสารการเซ็นชุดโอน
เซ็นระหว่างคุณกับอาคนที่2 เพราะไม่เช่นนั้นมันจะเสียค่าโอน2ครั้งค่าตรวจสภาพอีก เปลืองเงินโดยใช่เหตุ

• Newbie
  • *
ไปขนส่งมาแล้วครับ
สรุปว่า สามารถโอนต่อให้บุคคลที่ 3 ได้เลยครับ เตรียมเอกสารตัวจริงไปให้ครบ
แต่ต้องเสียค่าภาษี 5% ของราคาซื้อขาย

ปล. สรุปผมก็ไม่ได้โอนครับ เปลีองเงิน