ผู้เขียน หัวข้อ: EV จีน VS ญี่ปุ่น คุณว่าใครเก่งกว่ากัน  (อ่าน 11086 ครั้ง)

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
Re: EV จีน VS ญี่ปุ่น คุณว่าใครเก่งกว่ากัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 00:00:04 »
คำถามชวนมาม่า จริงๆ เรื่องพวกนี้ไม่สามารถเทียบกันได้โดยตรง ข้อมูลแต่ละคนก็ไม่ครบถ้วน บริบทก็ต่างกัน อย่าสู้กันเลยครับ ใจเย็นๆ มันก็มีดีมีแย่กันนะ ญี่ปุ่นอาจจะวิจัยเยอะ แต่ออกขายน้อย แต่จีนอาจจะออกขายเยอะ ก็แล้วแต่มุมมอง
แต่พวกสบถประชดเสียดสี นี่น่าเศร้าแทนเขานะ คำพูดเชิงดูถูกใครก็ตาม มันสะท้อนตัวตนคนพูดเองอ่ะครับว่าระดับไหน มีอะไรบ้าง 555

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
Re: EV จีน VS ญี่ปุ่น คุณว่าใครเก่งกว่ากัน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 07:55:28 »
ตอนผมไปอยู่ที่จีน มอไซค์บ้านเค้าก็ใช้แต่ไฟฟ้านะครับ น้อยมากๆที่จะเห็นเป็นน้ำมัน แต่ด้วยความที่ส่วนใหญ่เค้าไม่ได้ใช้งานสมบุกสมบันอะไรแบบบ้านเรา ชาร์ตครั้งนึงวิ่งได้ 80-100 กิโล

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 09:27:16 »
ตัวเทคโนโลยี ยังไงผมคิดว่า ญี่ปุ่นก็เหนือกว่า   อย่างเกาหลีก็เหมือนกัน เทคโนโลยีขั้สูง ลึก ๆ ก็พึ่งญี่ปุ่น  คือเศรษฐกิจภายในประเทศของญี่ปุ่นมันถึงทางตัน คนเก่ง ๆ ก็ต้องไปทำงานที่ที่มันดีกว่า   ความเก่งมันต้องใช้เวลาครับ  ต้องมีเงินอุดหนุน มีระบบที่ดี  ซึ่งญี่ปุ่นทุ่มไม่อั้น

เกาหลีกับจีนก็มาแรงครับ แต่คิดว่ายังตามญี่ปุ่นอยู่ 

แต่ถ้าเรื่อง production   ทำราคาให้ขายได้ก็ว่ากันอีกเรื่องนะครับ ^^

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 09:27:58 »
คำถามชวนมาม่า จริงๆ เรื่องพวกนี้ไม่สามารถเทียบกันได้โดยตรง ข้อมูลแต่ละคนก็ไม่ครบถ้วน บริบทก็ต่างกัน อย่าสู้กันเลยครับ ใจเย็นๆ มันก็มีดีมีแย่กันนะ ญี่ปุ่นอาจจะวิจัยเยอะ แต่ออกขายน้อย แต่จีนอาจจะออกขายเยอะ ก็แล้วแต่มุมมอง
แต่พวกสบถประชดเสียดสี นี่น่าเศร้าแทนเขานะ คำพูดเชิงดูถูกใครก็ตาม มันสะท้อนตัวตนคนพูดเองอ่ะครับว่าระดับไหน มีอะไรบ้าง 555

....มีคนพิมพ์ให้แทนแล้ว ดีใจจัง.....
อนาคตไม่รู้ ดูกันไป ญี่ปุ่นมาก่อนแต่ทรัพยากรไม่เอื้อครับ แล้วบางทีคิดเยอะไปจนมัวแต่คิดนั่นละ ชาวบ้านไปไหนแล้วก็ไม่รู้
จีน คนเพียบ ทรัพยากรเพียบ แต่ต้องดูกันไปว่า คนจีน เจนต่อจากนี้จะเป็นไง เพราะตอนนี้เริ่มมีกระแส ย้ายโรงงานจากจีนมาอาเซียนและกลับประเทศบ้านเกิดแล้วนะครับ(ค่าแรงจีนตอนนี้เริ่มแพงแล้ว) ต่อไปจีนต้องยืนด้วยเทคโนโลยีตัวเอง ผมถึงบอกว่า ยังไม่รู้ ดูกันไป
นอกเรื่อง...
มือถือ sony ผมใช้อยู่นะ สเปคตามหลังชาวบ้านเค้าเป็นทุ่ง แต่โครตทนเลยอะ  3ปี แบตOK. ช้าตามอายุที่ต้องเจอกับ app ใหม่ๆ กันน้ำได้เป็นรุ่นแรกๆ...หลังจากไปเมาอารยะธรรมมานาน ผมว่า sony ยุคนี้กลับมาสู่ความเป็น sony สมัย trinitron ได้สักทีนะ(tv.บ้าอะไร ใช้ได้ 20ปี)
แล้ววงการรถยนต์ มันจะยัดใส้ แบบกรณี CPU หัวเว่ยได้ไหมเนี่ย
นอกเรื่อง 2
คุณซิ่งเนี่ย ผมว่าคล้ายๆสไตล์คุณ หง ซี ในพันดริฟเลยนะ คนนิยมจีนเนี่ย สไตล์ตั้งตอบกระทู้ มาแนวๆเดียวกันนิ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ VORA

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 09:28:10 »
ตกลง autohome นี่  ยังไง  มีวาปอื่นอีกไหม.......55

จริงๆอย่าเรียกว่าเก่งเลยครับ เทียบลำบากมากนะ แต่ถ้าบอกเชื้อชาติเก่ง ยังงไงผมว่าญี่ปุ่นนะ..แต่ลองนึกภาพในปี 2029..

ยืนอยู่กลางสยามแสควร์ รถ20 คัน เป็น EV ซะ10คัน  ใน10คันนั้น
ยี่ห้อจีน 5 ยีห้อ เป็นรถไฟฟ้าบ้านๆ ใครๆก็มี
อีก 5 ยี่ห้อ เป็นของญี่ปุ่นและยุโรปเป็นของคุณภาพและ premium

ผมว่าน่าจะเป็นแบบนี้นะ ถึงตอนนั้น ยุโรป และ ญี่ปุ่นคงยกตัวเองไปในระดับ premium
ส่วนจีนก็จับตลาด mass ไป

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 09:41:45 »

มีครบ ลงมันทุกอย่าง (โดยเฉพาะอันไหนก็รู้ๆ) เกี่ยวยังไงว่าเก่งครับ แต่เลือก tech ถูก แล้ว excel สิเก่งกว่า ก็เห็นๆอยู่ว่าใครนำเลือกถูกไปก่อนแล้ว  ใครหลงไปอีกทางตั้งนาน เพิ่งถึงบางอ้อ

ไม่ได้มีแค่ Toyota กับ Sony อะใช่ครับ ไม่แน่ใจว่าเก่งยังไง เพราะตอนนี้ใน sector สำคัญๆ โดนไล่ซื้อไปทีละบริษัท แล้วใครมาไล่ซื้อ ลองไปค้นๆข่าวดูก็รู้เองครับ

ปล. ไม่ได้อวยพวก commie และ ไม่ได้มี anti-jap sentiment นะ  แค่สังเกตและออกความเห็นโหดบ้างเบาบ้าง

ผมเคยบอกคุณไปแล้วว่า
Fual cell ที่คุณ เขวะหนักเขวาะหนา มันก็ EV ประเภทหนึ่ง แค่ แตกต่างกันตรงแหล่งการใช้พลังงาน
คุณก็เอา แต่เถียง คอเป็น ว่า ล้มเหลว
แถมผมก็เคยบอกคุณ

วันเอาๆแต่นั่ง อ่านข่าว ในเน็ท ในธุรกิจ พัง สรยุทธ คุ้ยข่าว ดราม่า ต่อเติมไปวันๆ จะไปรู้อะไร

คุณไม่รู้ด้วยซ้ำ ว่าปัจจัยหลักในการผลิต ของวงการอุตสหากรรม รถยนต์ มันคือเทคโนโลยีการผลิต
และเครื่อง จักร ที่ ใช้ผลิต ต้นน้ำ ต้นทาง ส่วนใหญ่ก็คือของ กลุ่ม ชาติเทคโนโลยีสูง เช่น อเมริกา เยอรมัน ญี่ปุ่น
ไม่ว่าจะเป็น Robot ประกอบ เชื่อม เครื่องฉีดพลาสติก องค์ความรู้ ต่างๆ  ญี่ปุ่น นำอีกเยอะ
เครื่อง จักรจีน นี่ ใครทำงานการผลิต อยู่ รู้ดี

ไอ้เครื่อง ประกอบ วงจรอิเล็กทรอนิกส์ ที่ผลิต มือถือเยอะ ก็ไปดู ยี่ห้อนะทำจากที่ไหน
ไม่ได้บอกจีนไม่เก่งนะ แต่ ตอนนี่ ญี่ปุ่น เก่งกว่า รวมถึงรถ EV ที่จะออกมาเจาะตลาดโลกด้วย

ผมทำมาหมดละครับ ทั้ง โรงงาน จีน ญี่ปุ่น อเมริกา ผมถึงพูดได้ ไม่ได้พูดเอามันส์
และปัจจุบันก็ไม่ได้ทำงานบน EXCEL แบบ ที่คุณเขวาะ คนอื่นละกัน

ไม่ต้องดูไกลครับ
EV CAR ของค่าย JAPAN
มีขายนานแล้ว  แล้ว ขายตลาดต่างประเทศ ไม่ได้แค่ จีน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 09:55:12 โดย mamaman »

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 10:03:16 »

มีครบ ลงมันทุกอย่าง (โดยเฉพาะอันไหนก็รู้ๆ) เกี่ยวยังไงว่าเก่งครับ แต่เลือก tech ถูก แล้ว excel สิเก่งกว่า ก็เห็นๆอยู่ว่าใครนำเลือกถูกไปก่อนแล้ว  ใครหลงไปอีกทางตั้งนาน เพิ่งถึงบางอ้อ

ไม่ได้มีแค่ Toyota กับ Sony อะใช่ครับ ไม่แน่ใจว่าเก่งยังไง เพราะตอนนี้ใน sector สำคัญๆ โดนไล่ซื้อไปทีละบริษัท แล้วใครมาไล่ซื้อ ลองไปค้นๆข่าวดูก็รู้เองครับ

ปล. ไม่ได้อวยพวก commie และ ไม่ได้มี anti-jap sentiment นะ  แค่สังเกตและออกความเห็นโหดบ้างเบาบ้าง

Fual cell ที่คุณ เขวะหนักเขวาะหนา มันก็ EV ประเภทหนึ่ง แค่ แตกต่างกันตรงแหล่งการใช้พลังงาน
คุณก็เอา แต่เถียง คอเป็น ว่า ล้มเหลว

วันเอาๆแต่นั่ง อ่านข่าว ในเน็ท ในธุรกิจ พัง สรยุทธ คุ้ยข่าว ดราม่า ต่อเติมไปวันๆ จะไปรู้อะไร

คุณไม่รู้ด้วยซ้ำ ว่าปัจจัยหลักในการผลิต ของวงการอุตสหากรรม รถยนต์ มันคือเทคโนโลยีการผลิต
และเครื่อง จักร ที่ ใช้ผลิต ต้นน้ำ ต้นทาง ส่วนใหญ่ก็คือของ กลุ่ม ชาติเทคโนโลยีสูง เช่น อเมริกา เยอรมัน ญี่ปุ่น
ไม่ว่าจะเป็น Robot ประกอบ เชื่อม เครื่องฉีดพลาสติก องค์ความรู้ ต่างๆ  ญี่ปุ่น นำอีกเยอะ
เครื่อง จักรจีน นี่ ใครทำงานการผลิต อยู่ รู้ดี

ไอ้เครื่อง ประกอบ วงจรอิเล็กทรอนิกส์ ที่ผลิต มือถือเยอะ ก็ไปดู ยี่ห้อนะทำจากที่ไหน
ไม่ได้บอกจีนไม่เก่งนะ แต่ ตอนนี่ ญี่ปุ่น เก่งกว่า รวมถึงรถ EV ที่จะออกมาเจาะตลาดโลกด้วย

ผมทำมาหมดละครับ ทั้ง โรงงาน จีน ญี่ปุ่น อเมริกา ผมถึงพูดได้ ไม่ได้พูดเอามันส์
และปัจจุบันก็ไม่ได้ทำงานบน EXCEL แบบ ที่คุณเขวาะ คนอื่นละกัน

มีขายนานแล้ว  แล้ว ขายตลาดต่างประเทศ ไม่ได้แค่ จีน

"ปัจจุบันก็ไม่ได้ทำงานบน EXCEL แบบ ที่คุณเขวาะ คนอื่นละกัน"

โธ่ๆ คุณยังไม่รู้เลยว่าคำว่า excel มันแปลว่าอะไร ใช้คำนี้ยังไง เหมาเป็นชื่อเรียก programme ของ microsoft LOL  ;D ลองไปหาข้อมูลมาดูหน่อยนะครับ

"EV CAR ของค่าย JAPAN มีขายนานแล้ว"

ผมมองว่า เจาะเข้าตลาด EV ที่ใหญ่ที่สุดในโลก (Yank --> no.2) ไม่ได้ เรียกว่ายังมีปัญหาเนอะครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 10:50:10 »

"ปัจจุบันก็ไม่ได้ทำงานบน EXCEL แบบ ที่คุณเขวาะ คนอื่นละกัน"

โธ่ๆ คุณยังไม่รู้เลยว่าคำว่า excel มันแปลว่าอะไร ใช้คำนี้ยังไง เหมาเป็นชื่อเรียก programme ของ microsoft LOL  ;D ลองไปหาข้อมูลมาดูหน่อยนะครับ

"EV CAR ของค่าย JAPAN มีขายนานแล้ว"

ผมมองว่า เจาะเข้าตลาด EV ที่ใหญ่ที่สุดในโลก (Yank --> no.2) ไม่ได้ เรียกว่ายังมีปัญหาเนอะครับ

อ่าวเหรอ คุณ เล่น ทับศัพย์ บางทีผมก็ไม่เข้าใจนะ
ใหญ่ สุดในโลก ไม่ได้ เถียงนะ
ว่าแหล่งกำเนิด เทคโนโลยี ต่าง อยู่ที่  Yank เพราะ Yank ซื้อเอา คนหัวกะทิ ทุกสัญชาติไปหมดละ
แต่ หัวข้อคือ ยุ่น กะ จีน นี่หนา

ผมเข้าใจ ว่า คุณ หมายถึง EXCEL = สำเร็จรูป = หุ่นยนต์ = ไม่ต้อง คิด แบบ ที่ พี่ยุ่น จ้างคนไทยนั่นละ
ใครทำงาน โรงงาน ญีปุ่น ที่ไม่ได้ เข้าถึง คือ วาง ไว้ให้หมดละ
ซึ่ง ผมถึงบอกไง ยุ่น เค้า กั้กเทคโนโลยีเค้าสุดๆ น้อยคนจะได้รู้ ว่าเค้าถึงไหน คามลับเยอะ เช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 11:26:50 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 15:30:30 »
ยังเชื่อมั่นญี่ปุ่นมากกว่าครับ

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2017, 10:38:26 »
ผมชอบสาวญี่ปุ่นมากกว่าสาวจีนครับ

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2017, 11:22:39 »
จำได้ว่า สมัยก่อน รถญี่ปุ่น ก็เคยโดนว่า เป็นรถกระป๋อง คุณภาพต่ำ