ผู้เขียน หัวข้อ: รถผมใช้น้ำมัน E20 กิน 6.78km/L, 3.57 baht/km, ถือว่ามากหรือน้อยครับ  (อ่าน 7555 ครั้ง)

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
รถผมใช้น้ำมัน E20 กิน 6.78km/L, 3.57 baht/km, ถือว่ามากหรือน้อยครับ
ปกติใช้กันมากหรือน้อยกว่านี้หรือครับ เพิ่งใช้ E20 คันแรก

ออฟไลน์ motakung

• Jr. Member
  • **
รถอะไรล่ะครับ? ต้องดูว่ารถติดด้วยไหม
In my garage
- 2017 Honda Civic Hatchback 1.5 (FK)

ออฟไลน์ nuntapon.s

ถ้าวิ่งตจว.ก็โคตรกิน
ถ้าวิ่งกรุงเทพชั้นในช่วงพีคอาวติดสุดๆผมว่าตัวเลขแบบนี้ก็ปกติ

รถผมวิ่ง กทม.แบบผสม วิ่งตามซอยรถไม่ติดแต่วิ่งช้าตลอดผสมรถติดบ้าง  e20ได้ 9-10km/literครับ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
บอกไม่ได้หรอก เพราะไม่รู้ยี่ห้อรถ รุ่น ขนาดเครื่องยนต์ การใช้งานที่ไหน อย่างไร

ในบอร์ดนี้ เราไม่ได้นั่งอยู่ต่อหน้ารถคุยกันต้องมีรายละเอียดพอสมควรครับ  :) :D
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ S6

วิ่งเรื่อยๆ อัดบ้าง รถไม่ติดครับ วิ่งขานเมือง เทียบกับรถทั่วๆไปที่ใช้กันครับ

ออฟไลน์ Terng

วิ่งเรื่อยๆ อัดบ้าง รถไม่ติดครับ วิ่งขานเมือง เทียบกับรถทั่วๆไปที่ใช้กันครับ
ถ้าไม่บอกรุ่นรถ ขนาดเครื่องยนต์เพื่อนๆก็ตอบลำบากครับ

ถ้าเทียบกับรถโฟล์คตู้เบนซิน ตัวเลขนี้คือปกติครับ
ถ้าเทียบกับอีโค่คาร์ ตัวเลขนี้คือผิดปกติครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ sukhontha

คิดว่าในเมือง  พอ ๆ กับ อี 85 รถผม 

รถผม อี 85 ระหว่างจังหวัด 8-10  ....

ออฟไลน์ bingoman

ถ้าสมมุิตเป็นรถตู้ Commuter เบนซิน รับส่งคน ได้ตัวเลขประมาณนี้ ก็ไม่ได้ถือว่าน่าตกใจมากนะ

คือต้องบอกรุ่นมาด้วย

ไม่ใช่เดี๋ยวมาเฉลยว่าเป็น Rolls Royce Phantom, Bentley Mulsanne, Benz S500 coupe, BMW M5, X6M ไรงี้   จะทำให้คนอื่นเงิบอีกอ่ะครับ

ถามมาแบบนี้ เหมือนกระทู้พิการมากกว่า

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
ถามแบบไม่บอกรุ่น​ เอิ่มม

ออฟไลน์ MUK

ถ้าเป็นเครื่องที่มีความจุมากว่า 2.4 ขึ้นไป ผมว่า ถ้าในเมืองผมว่าน่าจะปกตินะครับ
แต่ถ้า เครื่อง 1.8 ลงมา หา 1.2 ทั่วไป ผมว่า กินมากๆๆ ครับ

ออฟไลน์ mamaman

:'( :'(

รถผม E85 เครื่อง 1.8
0-100 km/hr ถนนจริง 11.2 วิ
ในเมืองก็ 7-8
นอกเมืองก็ 8-10
งง ชะมัด ไม่ต่างกันเลย

มอเตอร์เวย์ก็ 120
ยืนพื้นนอกเมือง 90-100 km
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2017, 19:59:36 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Lammerison

ยี่ห้อ รุ่น เครือง อะไรก็ไม่บอก

ออฟไลน์ S6

ไม่ได้หมายความว่ารถผมผิดปรกติหรือเปล่าครับ ที่ถามคือรถท่านอื่น ไม่ได้ระบุรุ่นรถ ที่ใช้ E20 กินน้ำมันกันมากน้อยแค่ไหน เพราะของผมรถ Turbo 300ม้าเศษๆ วิ่งก็ประมาณนึง แต่ของเพื่อนอีกคันเป็น NA 200ม้าเศษๆ แต่วิ่งเร็วกว่ารถผม น้ำหนักต่างกันประมาณ200kg รถเพื่อนกิน 2.xx baht/km อันนี้คร่าวๆ

ที่อยากทราบคือรถเพื่อนๆที่ใช้แบบรถทั่วไป E20 กินกันประมาณไหน เพราะคันอื่นของผมมันเป็น E85 กินกระจายบางทีอาจจะ 4-5km/l อีกคันก็ดีเซลประหยัดน้ำมันสุดๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

เอิ่ม

ถ้าเทียบกับ mitsu space wagon ที่เติม e20

ในเมืองรถติดโหดๆ ยังไม่เคยต่ำกว่า 7.5km/l
คงไม่เกี่ยวกับน้ำมันหรอกครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตอบยากครับ เพราะอัตราการสิ้นเปลืองของรถแต่ละคัน มันมีหลายปัจจัย หลายตัวแปรครับ ยังไม่รวมถึงพฤติกรรมการขับที่แตกต่างกันในแต่ละคน  สภาพการจราจรที่แตกต่าง และปัจจัยอื่นๆอีกมากมายครับ

ขอยกตัวอย่างจากรถที่ผมใช้นะครับ

Honda HR-V 1.8 E Limited CvT เติมน้ำมัน E20

วิ่งไป-กลับ สาธุประดิษฐ์ - สีลม - พลับพลาไชย ช่วง Rush hour ทุกวันทำงาน + ไป-กลับ บางกะปิ-สาธุฯ สัปดาห์ละครั้ง ระยะทางเฉลี่ย 250 - 300 กิโลเมตร/สัปดาห์ เติมน้ำมันทุกวันอาทิตย์ เฉลี่ย 600 - 700 บาท ต่อครั้ง

อัตราสิ้นเปลือง อยู่ที่ 6.5 - 7.5 กม. ต่อลิตรครับ ตก 2.5 - 3 บาท / กิโลเมตร ขึ้นอยู่กับสภาพการจราจรด้วยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ palma

2500 cc. N/A CVT

วิ่งทางหลวง ตจว. 90 %  + ใน กทม. เช้า-เย็น 10% ของระยะทางวิ่ง

E20 บางจาก จดหลังเติมทุกครัังตั้งแต่ถังแรกที่ออกรถ

สิ้นเปลืองเฉลี่ย 15.08 กม.ลิตร จากระยะวิ่ง 54,800 กม.ครับ เวลาใช้งาน 2 ปี 8 เดือน

เฉลี่ยทุกราคาน้ำมันที่เติมใน 2 ปี 8 เดือน  ราว 1.6 บาทกว่าๆ ต่อ กม. ครับ

**คันนี้ถ้าวิ่งยาวๆนิ่งๆ 100-105 กม./ชม.นี่ได้ 16-18 กม./ลิตร เป็นประจำครับ ดูทุกครั้งที่จอด (หน้าจอขึ้นเท่าไหร่ลบไป 1 กม.สำหรับคันนี้หน้าจอแสดงง 17-19 ไม่นับวิ่งใน กทม.) **

ถ้าในเมืองล้วนๆน่าจะอยู่ 8-10 กม./ลิตร ครับ

กินแบบนี้น้อยกว่า 4AFE ใน AE101-MT เสียอีก ทั้งที่วิ่งแบบเดียวกัน คันนั้นขับดีอย่างไรก็ได้แค่ 12 กม./ลิตร เติม E10
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 08:01:33 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ S6

ตอบยากครับ เพราะอัตราการสิ้นเปลืองของรถแต่ละคัน มันมีหลายปัจจัย หลายตัวแปรครับ ยังไม่รวมถึงพฤติกรรมการขับที่แตกต่างกันในแต่ละคน  สภาพการจราจรที่แตกต่าง และปัจจัยอื่นๆอีกมากมายครับ

ขอยกตัวอย่างจากรถที่ผมใช้นะครับ

Honda HR-V 1.8 E Limited CvT เติมน้ำมัน E20

วิ่งไป-กลับ สาธุประดิษฐ์ - สีลม - พลับพลาไชย ช่วง Rush hour ทุกวันทำงาน + ไป-กลับ บางกะปิ-สาธุฯ สัปดาห์ละครั้ง ระยะทางเฉลี่ย 250 - 300 กิโลเมตร/สัปดาห์ เติมน้ำมันทุกวันอาทิตย์ เฉลี่ย 600 - 700 บาท ต่อครั้ง

อัตราสิ้นเปลือง อยู่ที่ 6.5 - 7.5 กม. ต่อลิตรครับ ตก 2.5 - 3 บาท / กิโลเมตร ขึ้นอยู่กับสภาพการจราจรด้วยครับ

HRV กินน้ำมันเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ถ้าสมมุิตเป็นรถตู้ Commuter เบนซิน รับส่งคน ได้ตัวเลขประมาณนี้ ก็ไม่ได้ถือว่าน่าตกใจมากนะ

คือต้องบอกรุ่นมาด้วย

ไม่ใช่เดี๋ยวมาเฉลยว่าเป็น Rolls Royce Phantom, Bentley Mulsanne, Benz S500 coupe, BMW M5, X6M ไรงี้   จะทำให้คนอื่นเงิบอีกอ่ะครับ

ถามมาแบบนี้ เหมือนกระทู้พิการมากกว่า

ตามนั้นเลยครับ

ระบุรุ่นรถและการใช้งานมาตั้งแรกก็จบแล้วครับ พี่ๆน้องๆจะได้ให้ความรู้กันได้อย่างถูกจุดถูกต้อง
แต่นี่ผ่านไป 16เม้นแล้ว ยังไม่ได้อะไรเลยครับ คนที่เข้ามาตอบ เค้าก็ให้ข้อมูลได้ไม่เต็มที่ เพราะไม่ทราบรุ่นรถและการใช้งานครับ

ออฟไลน์ boogie2020

Jazz GE  ผมวิ่งประตูน้ำ ราชดำริ ราชปรารภ E20 ก็แถว 6-7 กม/ลิตร เนี่ยแหละคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member

นี่มันสายจอดเลยนี่ครับ ขยับ 15 วิเบรค 20 นาที 5555 แซวเล่นนะครับ เจอเส้นนี้ผมนี่แทบอยากจะวาปออกมา นับถือคนขับช่วง Rush hour ทุกๆ วัน

ออฟไลน์ knotty_loves_hani

• **
    • www.simpletoyshop.com
ผมใช้ accord g9 2.0 วิ่งไปกลับเส้น เกษตร-นวมินทร์ - อโศก ช่วง rush hour ทุกวันจ.-ศ.
เติม e20 วิ่งได้เฉลี่ยประมาณ 6.6-7.9km/l ครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ใช้ในเมือง 7 กม.ลิตร 3.57 บาท
ใช้ทางไกล 15 กม.ลิตร 1.67 บาท

95 Gasohol เท่านั้นครับ (สมมติที่ราคา 25 บาท ซึ่งตอนนี้ทะลุ 26 ไปแล้ว)
เคยเติม 91 กินกว่า แถมไม่วิ่ง เลยไม่เติมละ ต่างกันไม่กี่บาท
เครื่อง L15A

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง

ส่วนตัวผมว่ามันโอเคมากๆนะครับ เพราะคันเก่า (Stream) เติม Gas91 บางทีล่อไป 5 บาท/ กม.

*เพิ่มเติม*

ผมใช้ Jazz GK อีกคันสลับกัน เส้นทางเดียวกัน ระยะทางเท่าๆกัน เติมน้ำมัน E20 เหมือนกัน อัตราการสิ้นเปลืองจะอยู่ประมาณ 7-7.5 กม./ลิตร ครับ ถ้าคำนวนเป็นบาท/กม. Jazz จะอยู่ราว 2.3 - 2.7 บาท/กม. ครับ แล้วเวลาเติมกลับเต็มถัง Jazz จะเติมถูกกว่าประมาณ 50 - 100 บาท (ถังเล็กว่า)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ S6

ส่วนตัวผมว่ามันโอเคมากๆนะครับ เพราะคันเก่า (Stream) เติม Gas91 บางทีล่อไป 5 บาท/ กม.

*เพิ่มเติม*

ผมใช้ Jazz GK อีกคันสลับกัน เส้นทางเดียวกัน ระยะทางเท่าๆกัน เติมน้ำมัน E20 เหมือนกัน อัตราการสิ้นเปลืองจะอยู่ประมาณ 7-7.5 กม./ลิตร ครับ ถ้าคำนวนเป็นบาท/กม. Jazz จะอยู่ราว 2.3 - 2.7 บาท/กม. ครับ แล้วเวลาเติมกลับเต็มถัง Jazz จะเติมถูกกว่าประมาณ 50 - 100 บาท (ถังเล็กว่า)

๋งงนิดนึง Jazz GK กินน้ำมัน 2.3-2.7 อืม ถ้าผมไปเทียบ Honda ค่ายเดียวกันเครื่อง K20A-220hp, B16-200hp tuned E85 ที่เคยใช้ ก็กินน้ำมันต่อ km พอๆกัน 2.5baht/km แต่แรงกว่ามาก

ออฟไลน์ Spada_Valess

รถผม 2000 turbo 360ม้า e20 ในเมือง สนามเป้า เพลินจิต สยาม  7-8km/l นอกเมืองยาวๆอัดบ้าง 13-14km/l
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2017, 00:05:50 โดย Spada_Valess »

ออฟไลน์ S6

รถผม 2000 turbo 360ม้า e20 ในเมือง สนามเป้า เพลินจิต สยาม  7-8km/l นอกเมืองยาวๆอัดบ้าง 13-14km/l

โอ้ รถอะไรครับ นอกเมืองประหยัดกว่ารถผมมากก

ออฟไลน์ bluecef169

• **
ผม ฮอนด้าซิตี้ 2011 เครื่องเดิม ล้อเดิม ขับไปกลับที่ทำงาน  จ.-ศ. (6.00น.)คู้บอน-รามอินทรา-ดอนเมือง(16.30น.)-รามอินทรา-นวมินทร์-คู้บอน
 ส.-อา.คู้บอน-พุทธมณฑล-คู้บอน ช่วงค่ำๆ เติมน้ำมันอาทิตย์ละครั้ง 7XX บาท E20 ตลอด เฉลี่ยอยู่ที่ 12-13 km/l ครับ
ถ้าออกต่างจังหวัด 17 km/l ขึ้นไป
NISSAN Sunny B310  MT '1975 สีไข่ไก่
NISSAN Cefiro A31  RB25DET MT '1994 สีฟ้า
HONDA City VAT Society '2011  สีขาวมุก

ออฟไลน์ NoName__???

ใช้รถ2.0เทอร์โบ ประมาน 200 ม้า ทางไกล 17-20โลลิตร ในเมือง 10-13 โลลิตร