ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการถ่ายน้ำมันเครื่องครับ เเบบไหนดีกว่ากัน?  (อ่าน 11819 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
ปกติเเล้วผมถ่ายน้ำมันเครื่องเอง ผมจะจอดรถทิ้งไว้ 1 คืน เเล้วรุ่งเช้าหรือสายๆค่อยมาถ่ายโดยไม่สตาทเครื่องยนต์เลย ผมเชื่อว่าน้ำมันเครื่องจะตกลงมาข้างล่างทั้งหมด ทำให้ถ่ายได้มากเเละหมดกว่าตอนเครื่องร้อน

หรือควรจะสตาทรถให้เครื่องร้อน เเล้วค่อยถ่ายดีกว่ากันครับ

เเบบไหน วิธีไหนดีกว่ากันครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
เคยได้ยินประมาณว่า น้ำมันเครื่องร้อนๆ มันจะไหลง่ายกว่า มันเลยน่าจะเกลี้ยงกว่า
งั้นก็ถ่ายออกตอนร้อนๆ แล้วทิ้งไว้ทั้งคืนสิครับ จะได้ได้ตามที่บอกทั้งสองข้อเลย

ส่วนตัวผมเครื่องมือไม่ครบ บางทีมันลวกมือ ก็เลยถ่ายเย็นๆครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
 วิ่งมาเครื่องร้อนๆ เปิดก้นอ่างทิ้งไว้ข้ามคืนสิครับ

พวกตะกอนยังไม่ทันได้รวมตัวกันที่ก้นอ่างไหลออกมาด้วยเลยดีกว่า

ออฟไลน์ focus2012

วิ่งมาเครื่องร้อนๆ เปิดก้นอ่างทิ้งไว้ข้ามคืนสิครับ

พวกตะกอนยังไม่ทันได้รวมตัวกันที่ก้นอ่างไหลออกมาด้วยเลยดีกว่า

ตามนี้เลยครับ วิ่งมาอุ่นๆ เปิดถ่าย + ทิ้งไว้คืนนึง ให้น้ำมันจนไม่มีหมดเลย น้ำมันเก่าจะได้ไม่มีค้างจริงๆครับ

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
คนที่ถ่ายน้ำมันเครื่องเองนี่ เอาน้ำมันเครื่องเก่าไปทิ้งที่ไหนกันอ่ะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
เอาแบบที่สบายใจเลยครับ สะดวกแบบไหนเอาแบบนั้นเลยครับ ผลลัพธ์แทบไม่สามารถจะวัดออกมาเป็นข้อมูลเชิงคุณภาพหรือเป็นผลลัพธ์ทางความรู้สึกได้เลยครับ
ของผมเอาแค่เอียงรถแล้วปล่อยมันไหลจนหยุดไหลก็ถือว่าเกลี้ยงพอแล้วครับสำหรับผม.

น้ำมันเครื่องผมตวงใส่แกลลอนน้ำมันเครื่องของเก่าครับเก็บไว้ไปทำอย่างอื่น แต่ตอนนี้เริ่มมีเยอะประมาณเป็น10ๆแกลลอน จะตวงใส่ถัง500L พอมีมากๆก็จะเรียกเค้ามารับซื้อไปครับ
ลองหาในกูเกิ้ลก็มีครับหรือถามตามอู่ซ๋อมรถพวกนี้เค้ามาคนมารับซื้อไป อย่าเทลงท่อระบายน้ำเด็ดขาด มันไปเคลือบอยู่บนผิวน้ำ มลพิษล้วนๆ ต่างประเทศในยุโรปบางประเทศเรื่องนี้
ถือว่าเป็นการทำผิดกฎหมายอย่างร้ายแรงเลยครับ

ออฟไลน์ tarahlm

อันดับแรกไม่ต้องไปกังวลมากเลยครับ ไม่แตกต่างกันมากนัก ยิ่งทิ้งไว้ทั้งคืนเช่นนั้น
ในจุดนี้ไม่ได้เน้นว่าต้องไม่มีคราบน้ำมันเก่าหลงเหลืออยู่เลย ไม่ต้องสะอาดเกลี้ยงเกลาขนาดนั้น

ผิดกับบางจุดที่เน้นความสะอาดมากๆ ตย. เช่น ในห้องเกียร์ออโต้แบบเดิม conventional
ที่มีที่ช่างเรียกกันว่าสมองเกียร์ ภายในเหมือนเขาวงกต เป็นทางผ่านของน้ำมันเกียร์ไฮโดรลิก
เพื่อบังคับลิ้นวาว์ลต่างๆที่มีเคลื่อนเปิดปิดการทำงานในการเปลี่ยนเกียร์ตลอดเวลา
ต้องไม่มีตะกอนสิ่งสกปรกทำให้เกิดการติดขัด
ดังนั้นการโอเวอร์ฮอลเกียร์จึงแนะนำนำทำในห้องปิดปลอดฝุ่น
แต่ช่างบ้านเราก็ทำกันแบบโล่งโจ้งทั่วไปตามปกติ

แต่อย่าว่ากระไรเลย รถคันแรกๆของผม ก็ต้องเป๊ะ เนี้ยบ อะไรก็ตามขั้นตอนเปีะๆ เช่นกัน
จนพอคันหลังๆยอมรับได้ว่าหลายๆอย่างไม่ต้องถึงขนาดนั้น

ส่วนคำถามว่าแบบไหนดีกว่า ..แบบที่น้ำมันเครื่องอุ่นร้อนจะไหลออกได้หมดจดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Whatman

Dynamic Viscosity (N s/m2)
SAE       Temperature (oC)
          0     20      50     100
10    0.31 0.079 0.020 0.005
20    0.72 0.170 0.033 0.007
30    1.53 0.310 0.061 0.010
40    2.61 0.430 0.072 0.012
50    3.82 0.630 0.097 0.015
 1 N s/m2 = 1 kg/(m s) = 1 Pa s = 1000 cP

ออฟไลน์ kabokaboh

ทิ้งไว้อย่างไรมันก็อมีค้างที่ฝาวาว์ล และที่กรอง ส่วนนึงครับ

ถ้าจะให้เนียน หาพวก เบอร์20 ถูกๆ ใส่ถ่ายไปก่อน (นะวังน้ำมันเครื่องขาดขาด เพราะมันให้มาสามลิตร เป็นส่วนมาก ต้องกะให้ดีๆ)

สตาร์ททิ้งไว้สองสามนาที หรือ จะนานเท่าไหร่ เอาที่สบายใจ แล้วถ่ายอีกที

เนียนกว่าครับ

แต่ก็อย่างว่า

ไม่ต้องหมดจดขนาดนั้นก็ได้ ผสมของเก่านิดหน่อย ไม่ได้ทำให้อะไรเปลี่ยนมสกนัก

ออฟไลน์ SLuang

คนที่ถ่ายน้ำมันเครื่องเองนี่ เอาน้ำมันเครื่องเก่าไปทิ้งที่ไหนกันอ่ะครับ
ผมอยู่ต่างจังหวัด ผมมักนำไปใช้กำจัดปลวก ตรงไหนมันมารบกวน เทลงตรงนั้น เป็นสิบปีมันก็จะไม่มาขึ้นอีก
พวกยาปราบปลวกต่างๆ ที่โฆษณากัน ไม่มีตัวไหนสู้เจ้าน้ำมันเครื่องเก่าได้ รู้ว่าไม่ดีไม่สะอาดต่อโลก แต่ใช้ได้ผลดีด้วย

ออฟไลน์ numtik2005

เคยเห็นบางร้านใช้วีธีดูดออก น่าจะเกลี้ยงดีเหมือนกัน ท่านใดเคยลองบ้างครับ

ออฟไลน์ Newhang

ถ่ายตอนร้อนดีกว่าครับ มันมีแรงดันพวกเศษออกมามากกว่า ความหนืดน้อยกว่า
การถ่ายออกมาได้หมด ผมว่ายังไงมันก็ไม่หมดอยู่ดี เช่น ลองเติมน้ำมันเครื่องตามสเปกเป๊ะ พบว่าวัดจริงน้ำมันเครื่องเกินทุกราย บ่งบอกว่าถ่ายไม่หมด ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติครับ

ตัวอย่าง ลองซักผ้า แล้วเทน้ำทิ้ง กับลองซักผ้าแล้วทิ้งไว้สัก4-5ชม แล้วมาเทน้ำทิ้ง  อันไหนมีคราบติดกะละมังมากกว่ากัน ผมคิดแบบนี้นะ มันจะขัดๆทางความคิดสักหน่อย

ส่วนการถ่ายแบบตอนร้อน ทิ้งไว้ข้ามคืนน่าจะ ดีที่สุด แต่พื้นที่ก็ต้องสะอาดพอ และคืดว่าไม่มีอะไรเข้าไปตอนเปิดค้างคืนนะ ผมว่ามันเสี่ยงๆสักหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 12:51:49 โดย Newhang »

ออฟไลน์ CNX

ผมอยู่ต่างจังหวัด ผมมักนำไปใช้กำจัดปลวก ตรงไหนมันมารบกวน เทลงตรงนั้น เป็นสิบปีมันก็จะไม่มาขึ้นอีก
พวกยาปราบปลวกต่างๆ ที่โฆษณากัน ไม่มีตัวไหนสู้เจ้าน้ำมันเครื่องเก่าได้ รู้ว่าไม่ดีไม่สะอาดต่อโลก แต่ใช้ได้ผลดีด้วย

ส่งให้อู่ซ่อมรถ ถ้าเค้ารับนะครับ
เค้าว่าพ่อค้ารับซื้อ ถัง200ลิตร = 200บาท
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ flybigbear

เอามาทาพิมพ์หล่อเสา พิมพ์หล่อท่อน้ำ พิมพ์หล่อท่อถนน ครับ

ออฟไลน์ Darkart

ถ่ายน้ำมันเครื่องตอนเครื่องยนต์ร้อนๆ การไหลของน้ำมันเครื่องเร็วและดีกว่าตอนเครื่องยนต์เย็น
ถ้าจะถ่ายน้ำมันเครื่องข้ามคืน ตอนเย็นเอารถไปวิ่งจนความร้อนปกติ แล้วกลับมาถ่ายน้ำมันเครื่องทิ้งข้ามคืนครับ

เคยเห็นบางร้านใช้วีธีดูดออก น่าจะเกลี้ยงดีเหมือนกัน ท่านใดเคยลองบ้างครับ

เคยครับ ดูหมดและเกลี้ยงจริงๆ ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์