ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถและแป้นเบรค Camry 2.0G กับตัว 2.0 extremo โฉม 2012 หลัง MC  (อ่าน 5251 ครั้ง)

ออฟไลน์ MR.Queen

• Newbie
  • *
อยากสอบถามว่าแป้นเบรค Camry 2.0G หรือ 2.0 Extremo เหมือนกันไหมครับ

พอดีผมเคยเช่ารถ Camry 2.0G โฉมก่อน MC แป้นเบรคมันโหวงแบบเหยียบอากาศช่วงนิ้วแรกแล้วเบรคถึงจะจับ ผมเลยถามคนที่บ้านที่เขาใช้รถ Toyota เขาบอกดีแล้วมันเอาไว้กันตกใจ!

แต่!!

ผมชินกับ Civic FD แป้นมันตื้นๆ กะง่าย ค่อยๆกดเบรคก็เริ่มจับมากขึ้นตามน้ำหนักเท้า คชสต. (เขาเรียกว่าแป้นตื้นรึเปล่า)

อนาคตอาจมองหามือสอง เอาไว้เดินทางไกลสบายๆ ซิ่งมาเยอะแล้วอยากได้อารมณ์สุนทรีย์ในการขับขี่เวลาไป ตจว มีคนนั่งหลังไปด้วย ::)

เห็นพี่จิมบอกว่าแป้นคันเร่งคล้ายๆ CIVIC FD แต่ผมอยากรู้ว่าแป้นเบรคมันคล้ายกันไหม

เพิ่มเติม ::) รุ่นนี้มีปัญหา 'ประจำรุ่น' รึเปล่าครับ เฉพาะตัว 2.0G หรือ 2.0 Extremo
(แต่ผมก็เชื่อว่าปัญหาคงไม่เยอะเท่า Civic FD ที่บ้านผมแหละ 55555 ;D)

ปล.ผมไม่ชอบแป้นเบรคที่มันกดแล้วโหวงแบบ Yaris , Camry ก่อน mc , altis , vios (ยกเว้นตัวใหม่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 00:13:20 โดย Stang »

ออฟไลน์ siwakorn

• Sr. Member
แต่ก่อนผมใช้ altis 2012 นะครับตอนนี้เปลี่ยนเป็น camry 2.0g 2016 เบรคตื้นกว่ากันกันเยอะครับ camry เหยียบนิดเดียวก็จับ ผมไม่รู้ว่าเทียบกับ fd แล้วเป็นไงนะครับไม่เคยลอง fd

ออนไลน์ Tien.W

• Hero Member
มันอยู่ที่นิสัยผ้าเบรคด้วยครับ

FD คุณใส่ผ้าเบรคอะไรครับ ?

ที่ผมเคยใช้ FD ระยะฟรีช่วงแรกที่อย่างเยอะเลยนะ กลับกัน vios ตัวที่แล้วเนี่ย สะกิดเป็นจับ ระยะฟรีแทบไม่มีครับ

ออฟไลน์ mick

โตโยต้า ก้มเอาสปริงที่ทำให้แข็งออกได้ด้วยมือเลยครับ
เอาออกแล้วใช้ได้ปกติเลยครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

FD เบรคดี!!!! ตั้งแต่เล่นรถมาผมพึ่งเคยเห็นคนชมเบรค FD คนแรก มันเล่นผมเกือบตายมาหลายหนแล้ว รถที่ระดับต่ำกว่าอย่าง วีออส สวิฟ ยังทำได้ดีกว่ามันเลย แถมความเร็วต่ำยังไงก็หน้าจึ๊ก ไม่เคยสมูท ในขณะที่รถคันอื่นยังไงก็เลี้ยงน้ำหนักได้

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ผมใช้ Camry 2.0G ACV50 อยู่ครับ ตัวปี 2012 (เอ่ะ ใช้ตัวเดียวกับที่ จขกท หมายถึงป่าว? ไม่เป็นไรครับ เล่าต่อล่ะกัน 555+)

สำหรับแป้นเบรกตัวนี้ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ (ผ้าเบรกเดิมโรงงาน) ผมว่ามันลึกและโหวงๆไปนิดนึงครับ แต่ก็ทำความเคยชินไม่ยากครับ
แต่ถ้าถามว่าชอบมั๊ย ใช้มา 5ปี ชินมากๆแล้ว แต่ก็บอกตรงๆว่าไม่ชอบแป้นแบบนี้เท่าไหร่ครับ ผมเป็นคนชอบแป้นเบรกตื้นๆครับ
แตะแล้วโดน ประมาณนี้ครับ (อาจเป็นความชอบส่วนตัวน่ะครับ) แล้วช่วงความเร็วสูงๆ 160ขึ้นไป เหมือนไม่ค่อยอยากอยู่เท่าไหร่
ต้องกดแรงๆ แต่ถ้าท่านใดไม่ขับเร็วเหมือนผมบ่อยๆคงไม่เจอปัญหาครับ

ส่วนข้อเสียอื่นที่นึกออกก็ช่วงล่างการทรงย่านความเร็วสูง 160-top speed 208 กม/ชม. แลเสียวๆนิดๆครับ โดยเฉพาะช่วงเกิน 180 ไปแล้ว
อาการออกชัดเจนมาก ต้องตั้งใจเลี้ยวพวงมาลัยดีๆนิดนึงครับ เหมือนรถไม่ค่อยจะอยากอยู่ในเลนส์เท่าไหร่ แต่ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไรครับ
อันนี้คือผมไปเทียบกับรถเก๋งโบราณในตำนานอีกคันที่ใช้อยู่ คือ Cefiro A31 เทคโนโลยีสมัย 30ปีที่แล้ว ที่ผมอนุรักษ์ไว้ไม่แต่ง
ช่วงล่างเดิม เบรกเดิม สามารถทำความเร็วปลายได้พอๆกับ แต่การทรงตัวกับนิ่งกว่า Camry ซ่ะอีก ที่ความเร็ว 200+หน่อยๆ
วิ่งตรงนิ่งเป็นท่อเลยครับ ไม่มีอาการเสียวเท่า Camry แล้วเบรกของ A31 ก็ดีกว่าด้วยนะครับ ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ
นี่เปรีบเทียบรถต่างยุคกันเลยน่ะครับ ถ้าไม่ได้ลองกับตัวเอง ผมก็ไม่อยากจะเชื่อเหมือนกัน 555+

แต่ก็อาจเป็นเพราะว่า A31 มันเป็นรถขับเคลื่อนหลังก็ได้ครับ บาล๊านซ์ต่างๆมันเลยดีกว่า โดยเฉพาะช่วงความเร็วสูง
A31 เวลาเบรกแรงๆก็ให้ความรู้สึกมั่นคงกว่า จัดว่าเป็นรถที่ทำมาดีล้ำหน้าในยุคนั้นจริงๆครับ...

อ่าว กลับเข้าเรื่อง Camry ให้ จขกท ต่อ 555+ หลักๆตัวรถไม่มีปัญหาอะไรครับ ใช้ดีครับ ผมใช้มา 5ปีละครับ
ยังดีอยู่ครับ อาจมีข้อเสียเล็กๆน้อยๆอย่างที่กล่าวไปบ้าง แต่ก็ปรับตัวกับมันได้ไม่ยากครับ :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2017, 23:06:15 โดย Peet Sayumpoo »

• Newbie
  • *
มันอยู่ที่นิสัยผ้าเบรคด้วยครับ

ที่ผมเคยใช้ FD ระยะฟรีช่วงแรกที่อย่างเยอะเลยนะ กลับกัน vios ตัวที่แล้วเนี่ย สะกิดเป็นจับ ระยะฟรีแทบไม่มีครับ

ใช้ผ้าเบรค Brembo หลังดำครับ Vios ที่เคยลองขับ ผมจำไม่ได้ Gen ไหน 2 หรือ 3 นี่ล่ะครับ ก่อนรุ่นปัจจุบันจำไม่ค่อยได้ แต่นิสัยของผมชอบแป้นตื้นๆ เลยสอบถามของ camry ดูจากคนที่ใช้อยู่ปัจจุบัน  ::)

• Newbie
  • *
FD เบรคดี!!!! ตั้งแต่เล่นรถมาผมพึ่งเคยเห็นคนชมเบรค FD คนแรก มันเล่นผมเกือบตายมาหลายหนแล้ว รถที่ระดับต่ำกว่าอย่าง วีออส สวิฟ ยังทำได้ดีกว่ามันเลย แถมความเร็วต่ำยังไงก็หน้าจึ๊ก ไม่เคยสมูท ในขณะที่รถคันอื่นยังไงก็เลี้ยงน้ำหนักได้

ไม่ใช่ครับ ผมไม่ได้บอกว่าเบรค Civic FD ดี!! แต่ผมบอกว่าเบรคมันตื้นดีครับ นิสัยผมกะง่ายเลยชอบ Feeling นี้ เคยเช่า camry รถก่อน mc มันมีช่องว่างเลยสอบถามผู้ใช้งานจริงว่าตัวใหม่ปรับรึเปล่า เป็นตัวเลือกสำหรับอนาคตน่ะครับ  ;D วีออสรุ่นปัจจุบันที่เคยลองเช่าขับเบรคก็ดีอยู่ครับ เบรคตื้นกะง่ายดีผมชอบ แต่ยังไม่เคยลอง Camry ใหม่เลย  ??? ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 00:22:25 โดย Stang »

ออนไลน์ Tien.W

ใช้ผ้าเบรค Brembo หลังดำครับ Vios ที่เคยลองขับ ผมจำไม่ได้ Gen ไหน 2 หรือ 3 นี่ล่ะครับ ก่อนรุ่นปัจจุบันจำไม่ค่อยได้ แต่นิสัยของผมชอบแป้นตื้นๆ เลยสอบถามของ camry ดูจากคนที่ใช้อยู่ปัจจุบัน  ::)

ออกรถมา ก็เปลี่ยนไปใช้ผ้าเบรค ที่คุณใช้ใน FD นิสัยก็คล้ายกันแล้วครับ

ออฟไลน์ FyGI

Extremo 13 ก่อน MC

ฟิลลิ่งแป้นเบรคก็ตามที่ว่ากันไว้ ไม่ได้ดี แต่ปรับตัวง่าย

ผมเคยเบรคกระทันหัน อยู่ครั้งนึงกระทืบจม เอาแทบไม่อยู่

ผิดกับ Swift และ Forester 2 คันนั้น set เบรคมาค่อนข้างดี ยามฉุกเฉิกเอาอยู่

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ผมใช้  2.0g my2016   กดเบรกทีมันก็โหวง ๆครับ      ตัวผมจะชินกับเบรกตื้น ๆ  แบบ vios มากกว่า เบรกตื้น ๆ เบรกทีหน้าทิ่ม 555