ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเหมือนไดสตาร์ทค้างครับ  (อ่าน 8781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
อาการเหมือนไดสตาร์ทค้างครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 09:05:14 »
รถ ผบ. แบตลูกเดิมใช้มา 3 ปี ครึ่ง หลังๆมานี้เริ่มสตาร์ทติดยากขึ้นเหมือนไม่ค่อยมีกำลัง บวกกับช่วงนี้ ผบ. มีเหตุให้ต้องกลับดึกคนเดียวอยู่เรื่อยๆ .. อาทิตย์ ที่ ผ่านมาเลยเอาไปเปลี่ยนแบตมา

เปลี่ยนแล้วอาการดีขึ้น ไม่ถึงกับ"ชึ่ง"เดียวแล้วติดเลย แต่เสียงก็ดูมีแรงดี

... แต่มาพบอาการแปลกๆ เมื่อวานเย็น และ เมื่อเช้า คือ มีอาการคล้ายไดสตาร์ทค้าง ... คือ บอดกุญแจแล้วจะมีเสียงเหมือนพยายามสตาร์ท แต่พอแป๊บนึง (2-3 วิ) ทำท่าไม่ติด ผมก็บิดกุญแจกลับมาตำแหน่ง ON แต่เสียงสตาร์ทยังมีอยู่ ... ต้องบิดกลับไป ตำแหน่ง OFF เสียงถึงหายไป ... และพอสตาร์ทใหม่อีกที ก็เป็นปกติ ... เท่าที่จับอาการเป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็นเทานั้น / แวะจอดแล้วสตาร์ทใหม่ไม่เป็น

มีจำเลยในใจกันบ้างไหมครับ ?? กำลังคิดว่าเป็นที่รีเลย์เลย์หรือเปล่า

แล้วถ้าเราบิดกลับมา OFF ตัวไดมันจะตัดการทำงานเสมอไหมครับ เห็นบางเคสว่ามันค้างจนแบตควันขึ้น กลัวว่าจะอาการหนักขึ้นตอน ผบ. อยู่คนเดียวแล้วจะลำบาก

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
Re: อาการเหมือนไดสตาร์ทค้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 09:10:09 »
สิ่งแรกสุด ลองตรวจสอบการทำงานของสวิทช์กุญแจก่อนครับ

ถ้ากรณีมีการค้างทำงานจริงๆ ไม่ว่าจากสาเหตุใดๆ หากลองบิดสวิทช์กุญแจแล้วไม่หาย
ขั้นต่อไปก็ดึงรีเลย์สตาร์ทในกล่องฟิวส์ห้องเครื่องยนต์ออก
(ต้องไปเล็งทำเครื่องหมายให้สังเกตุง่ายไว้ก่อน ค้นดูจากคู่มือรถได้)

แต่ถ้ารีเลย์ที่บนตัวไดสตาร์ทเองนั้นต่อตลอดเวลา?? สงสัยคงต้องถอดขั้วแบตฯออกแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2017, 09:53:56 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ sukhontha

Re: อาการเหมือนไดสตาร์ทค้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 13:42:52 »
ล้างเปลี่ยนถ่านครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 19:07:13 »
เช็ค รีเลย์ไดสตาร์ท และ แปลงถ่านไดสตาร์ท
ดูตัวไดชาร์จด้วยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2017, 20:15:29 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ... สงสัยต้องเอาเข้าอู่ให้ค่อยๆไล่ดู .. ขอให้มันอย่าเพิ่งเป็นอะไรในวัน-สองวันนี้เลย (ผบ. ต้องใช้รถระหว่างนี้)